(MS132.2/CN) 17.03.2009 - Chia sẻ và cùng động viên bé Hà (Diễn Châu - Nghệ An)

72
0
0

April

Ðề: Chia sẻ và cùng động viên bé Hà ở Diễn Châu - Nghệ An (19.12.2008)

Hành trình kỳ diệu cứu con khỏi bệnh ung thư

Các bác sĩ cũng từng không tin sẽ giành lại được sự sống cho cô bé 3 tuổi yếu ớt bị ung thư nặng, nhưng bố em - dù biết con có thể chết trên bàn mổ - vẫn quyết đi đến cùng vì tin con sẽ thoát lưỡi hái tử thần.
Hơn một năm trước, bé Hà, con gái thứ hai của anh Hồ Văn Hùng (xã Diễn Kim, Diễn Châu, Nghệ An), bị phát hiện có một khối u ở bụng và đã được mổ cắt bỏ tại bệnh viện tỉnh, nhưng sau đó, khối u mọc trở lại và ngày càng to. Anh Hùng đưa con ra Bệnh viện Nhi trung ương và được các bác sĩ cho biết, bé Hà mắc ung thư vùng hạ vị, rất nguy hiểm. Bệnh của cháu khá hiếm gặp, và những ca nhập viện thường không tiếp tục chữa, vì tỷ lệ khỏi rất ít.

Bé Hà đã khỏe khoắn, tươi vui sau ca phẫu thuật cắt hết khối u nhưng người cha vẫn chưa hết nỗi lo. Ảnh: M.T.
Cộng với hoàn cảnh gia đình quá khó khăn, dù biết nếu không chữa trị, có thể chỉ 3 tháng nữa con sẽ ra đi vĩnh viễn, anh Hùng đành nuốt nước mắt, đưa con về quê, chấp nhận số phận.

Thế nhưng, sau khi bài báo của VnExpress.net đăng tải về tình cảnh đáng thương của bé Hà, rất nhiều độc giả có lòng hảo tâm đã gửi tới gia đình em sự chia sẻ và trợ giúp. Đầu năm 2009, anh Hùng lại đưa con ra Hà Nội.

Khi đến viện Nhi, anh được các bác sĩ giới thiệu sang viện K điều trị. Tại đây, bé Hà được chăm sóc để ổn định sức khỏe, chuẩn bị cho ca mổ cắt khối u tại Bệnh viện Việt Đức hơn tháng sau.

Ca phẫu thuật đó, anh Hùng vừa hy vọng vừa lo sợ. Cơ hội sống của con nằm ở lần mổ này, nhưng cái chết cũng chỉ cách gang tấc. Các bác sĩ thông báo trước: Vì cháu bệnh nặng, cơ thể lại yếu nên có thể 9 phần chết mà chỉ một phần sống, thậm chí tử vong ngay trên bàn mổ. Dù tim đau thắt anh vẫn cố điềm đạm: "Xin các bác sĩ giúp cho".

Ca mổ khá thành công dù khối u của bé Hà cũng chỉ cắt được một phần bởi cháu rất yếu, hơn nữa, khối u đã quá to. Ngay sau khi mổ, cháu lại về Bệnh viện K2 (Tam Hiệp, Thanh Trì, Hà Nội) để hồi phục sức khỏe và bắt đầu điều trị hóa chất. Chất độc được truyền vào cơ thể em giúp diệt đi những tế bào ung thư, đồng thời, cũng làm tổn thương sức khỏe và những bộ phận khác. Cô bé 3 tuổi trải qua biết bao đau đớn, da xanh tái, người bủng beo, tóc em cứ rụng trụi lủi rồi lại mọc, lại rụng... Thế nhưng, em rất ít khi khóc.

Khối u vẫn ngày lại to. Đến tháng 5 vừa qua, Hà được chuyển tới Việt Đức để mổ lần thứ 2. "Lần phẫu thuật này rất khó khăn. Chúng tôi không thể nói trước được điều gì", nghe các bác sĩ nói, anh Hùng thấy thắt lòng nhưng vẫn giữ quyết tâm: "Dù còn một chút hy vọng, xin các bác sĩ cứ mổ cho cháu".

Quả thật, khi mổ ra, khối u của bé Hà đã rất to, chèn ép cả các nội tạng, sức cháu quá yếu nên bác sĩ đành khâu lại mà không thể thực hiện bất cứ thao tác nào.

Lần này, anh Hùng cảm thấy vô cùng lo sợ. Nhìn cô con gái tóp teo, xanh xao nằm thiêm thiếp vì đau, anh có cảm giác mình sắp mất con rồi. Nhưng anh lại tự nhắc mình không được tuyệt vọng. Bao nhiêu người vẫn tiếp sức cho anh, chỉ mong níu lại sự sống cho con anh, nên anh không thể gục ngã.

Sau đó, khi bé Hà liền vết thương, em chuyển về K2 điều trị hóa chất tiếp. Lần này, cơ hội sống mở ra khi em đáp ứng với hóa chất khá tốt.

Đến cuối tháng 8, em lại qua Việt Đức để chuẩn bị cho ca phẫu thuật thứ 3. Và lần này, hạnh phúc đã mỉm cười. Các bác sĩ đã cắt sạch khối u cho Hà.

Suốt gần một năm đưa con đi chữa bệnh, hầu như lúc nào cũng chỉ có hai bố con, thỉnh thoảng, thường là trước và sau các ca mổ, thì có thêm người nhà, khi là bà nội, lúc là mẹ hay người bác lên cùng chăm sóc, nhưng anh Hùng chưa bao giờ phải đơn độc.

Theo lời anh kể, trước khi anh đưa con đi chữa bệnh, có người lặn lội từ miền Nam về tận quê, rồi kể rằng, họ từng bị ung thư và đã khỏi, tha thiết bảo anh đưa con đi chữa. Sau đó, người này, vì hoàn cảnh kinh tế eo hẹp nên chẳng thể hỗ trợ anh về tiền bạc, đã ngày ngày vào viện thăm hỏi, động viên tinh thần hai bố con. Hay có những Việt kiều từ nước ngoài gửi tiền về giúp đỡ, thậm chí còn thuyết phục anh đưa con ra nước ngoài chữa trị, mọi khó khăn, phí tổn họ sẽ lo hết...

Chưa hết, nhiều cô bác biết tin, đã tìm tới tận bệnh viện nơi con anh điều trị, mua sách, đồ chơi, quần áo cho bé Hà, thậm chí ngày nào cũng tới vài ba tiếng chỉ để trò chuyện, hát, chơi cùng em. Đặc biệt, nhóm các bà mẹ ở website Chiasetinhthuong.org đã theo bố con anh từ khi họ vào viện. Các mẹ thường xuyên đến thăm hỏi, tặng quà, gửi sách hướng dẫn chăm sóc bệnh nhân ung thư, thậm chí có người còn hiến máu mỗi lần Hà mổ...

"Cháu có được như ngày hôm nay là nhờ các bác sĩ, các cô, các bác ở khắp mọi miền đã giúp đỡ. Cái ơn đó cả gia đình tôi suốt đời không quên và chẳng biết làm gì để đền đáp được", ngồi nhìn cô con gái chơi đùa vui vẻ sau ca phẫu thuật, anh Hùng bộc bạch.

Nói về trường hợp bệnh của bé, bác sĩ Nguyễn Thị Mai Thủy, khoa Phẫu thuật Nhi, bệnh viện Việt Đức Hà Nội, cho biết, đây là trường hợp đặc biệt nhất mà chị từng gặp. Đặc biệt không chỉ bởi sự chiến thắng bệnh tật kỳ diệu của cháu gái nhỏ bé mà còn bởi sự quyết tâm theo đuổi đến cùng quá trình chữa bệnh của người cha.

"Thật sự, lần đầu tiên và lần thứ hai mổ cho cháu Hà, chính chúng tôi cũng thầm nghĩ cháu khó mà qua khỏi được bởi bệnh quá nặng. Nhưng bố cháu vẫn quyết tâm. Bố cháu còn có lý hơn cả bác sĩ", bác sĩ Thủy nói.

Chị cho biết, đa số người thân của các bệnh nhi bị ung thư thường mất bình tĩnh và thiếu kiên nhẫn. Khi nghe bác sĩ giải thích rằng cơ hội chữa khỏi của trẻ rất thấp, thậm chí có thể tử vong trong quá trình điều trị thì phần lớn họ không chấp nhận mổ mà muốn đưa con về. Còn anh Hùng thì ngược lại, dù chỉ có một tia sáng le lói ở cuối đường hầm tăm tối, anh vẫn đi. Vì thế, các bác sĩ càng quyết tâm làm mọi cách giúp cháu thoát khỏi lưỡi hái tử thần.

Chị cho biết, lần phẫu thuật thứ 3 này, dù khối u của cháu Hà đã nhỏ hơn sau quá trình điều trị hóa chất nhưng nó đã ăn cả vào mạch máu, một phần còn cắm vào niệu quản... nên ca mổ cũng rất phức tạp và phải huy động nhiều bác sĩ ở các chuyên khoa ở bệnh viện.

"Khi kết thúc ca mổ, tất cả chúng tôi đều thở phào, đó không chỉ vì chúng tôi đã hoàn thành trách nhiệm hay nhìn thấy thành quả sự cố gắng tối đa của mình, mà là một cái gì hơn thế...", chị Thủy chia sẻ.

Theo bác sĩ Thủy, sau lần phẫu thuật thứ 3, cháu Hà đã được mổ để lấy hết khối u, sức khỏe của cháu cũng hồi phục tốt. Tuy nhiên, chị cũng băn khoăn, bởi bệnh của Hà bản chất là loại ung thư tế bào non, rất nhạy cảm khi điều trị bằng hóa chất, nhưng đồng thời cũng có khả năng tái phát cao.

Hiện tại, bé Hà đã cùng bố về quê đoàn tụ với gia đình. Cháu sẽ tiếp tục được theo dõi sức khỏe và hy vọng cuộc sống sẽ luôn mỉm cười với cô bé, như một món quà của người cha cũng như bao tấm lòng nhân ái đã dành cho em.
Minh Thuỳ
(Nguồn: vnexpress.net)

1,849
0
0

BB&C

Đọc mừng quá, miệng cười mà nước mắt lại chảy, có thể vì quá vui mừng, sung sướng. Không biết các bạn đọc có tâm trạng giống tôi không?

Cám ơn trời đất, cám ơn mọi người@};-@};-@};-:cstt02::cstt02:

1,904
0
36

291179

Active Member

Đọc mừng quá, miệng cười mà nước mắt lại chảy, có thể vì quá vui mừng, sung sướng. Không biết các bạn đọc có tâm trạng giống tôi không?

Cám ơn trời đất, cám ơn mọi người@};-@};-@};-:cstt02::cstt02:
Em giống chị, vui lắm nhưng nước mắt cứ trào ra
xin cảm ơn về tất cả!

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

Chị dứt khoát không khóc. :):):)

Xin cảm tạ trời phật. Xin cảm ơn tất cả. Mong sao tất cả các trường hợp CSTT giúp đỡ đều đến một kết quả thế này.

420
0
0

Sông Cấm

@};-@};-@};-@};-@};-:x:x:x:x:x:x:x:cstt02:

3
0
0

Dante

Xin chào mọi ngừoi.Sáng nay e vừa đi học về đọc dc bài báo về bé Hà trên vnexpress e xúc động quá.E đã từng gặp bé hà và chú hùng ở viện Nhi cách đây gần 1 năm khi đó tình trạng của bé Hà rất tồi nhưng nhờ ơn trời nhờ ơn của những con người đầy lòng nhân ái ở đây và bên webtretho cùng với nghị lực kiên cường của bé và chú Hùng h đây bé đã dc cứu sống.Cuộc sống còn nhiều điều kỳ diệu quá.

1,467
0
36

Pokiona

Active Member

Hôm nay đọc được nhiều tin vui, thực sự cảm thấy vui quá.

Một ngày đặc biệt có nhiều ý nghĩa. Cầu mong các con luôn gặp nhiều may mắn và thật khỏe mạnh :x

1,904
0
36

291179

Active Member

Bé Hà đang ở quê rồi, bố lại đi làm, con ở nhà cùng Mẹ, khỏe và chơi ngoan con nhé!

594
0
0

meyeuTomTom

Mừng cho con quá
Trên đời này thật nhiều điều kỳ diệu! Đúng không các mẹ?

20
0
0

Hoa Vang

Mot lan nua, xin cam? on tat ca? bo^/ me. da~ luon dong vien GD be' Ha`. Xin cam' on tat ca? y, bac' si~, y ta' luon tan tinh` chua chay. cho con. Xin cau cho may man luon den voi GD con, va` con se~ hoan` toan` khoi binh.

Minh` doc thay comments nay o VNexpness, minh` pót len day de moi nguoi pho bien toi' bo^/ be' Ha` nhe/
http://www.vnexpress.net/Comment/2009/09/3B9C257E/?p=7

Rượu tỏi ngăn ngừa ung thư quay trở lại

Chúc mừng gia đình anh đã chiến thắng bệnh nan y. Nhưng theo lời bác sỹ thì nguy cơ tái phát vẫn còn đó. Vậy làm cách nào để vĩnh viễn loại trừ nguy cơ này? Một cách đơn giản mà hiệu quả, đó là dùng bài thuốc rượu tỏi, được mệnh danh là thần dược của nhân loại.

Sau đây là cách làm: - 50g tỏi khô, lột vỏ, còn lại khoảng 40g, cắt lát mỏng, ngâm trong 100ml rượu trắng đựng trong lọ nhỏ (lọ 1), 10 ngày sau, đem ra uống. Sáng uống 40 giọt trước khi ăn, tối uống 40 giọt trước khi ngủ. Để dễ uống thì có thể cho thêm nước vào.

Sau khi uống được 10 ngày thì ngâm lọ rượu tỏi khác (lọ 2): Lọ 1 sau khi uống được 20 ngày thì bỏ phần rượu thừa còn lại (vì quá date), chuyển sang uống lọ 2. Cứ thế mà uống suốt đời để ngăn ngừa các loại bệnh tật viêm nhiễm, ung thư, lại trẻ lâu.

Chúc mọi người vui tươi và khỏe mạnh

(TCTC)

3
0
0

Dante

Chú Hùng vừa gọi cho e và nói bé Hà còn phải ra HN mổ thêm lần nữa.Hy vọng lần này e sẽ có thời gian gặp 2 bố con 1 lần nữa....

1,557
0
0

Camellia

Chú Hùng vừa gọi cho e và nói bé Hà còn phải ra HN mổ thêm lần nữa.Hy vọng lần này e sẽ có thời gian gặp 2 bố con 1 lần nữa....
ôi! Lại mổ nữa ư?

737
0
0

hienvth

ôi! Lại mổ nữa ư?
Đúng rồi chị ạ, bé còn 1 lần mổ nữa, nhưng lần này là mổ nội soi. Lần cắt U vừa rồi, do U đè nào niệu quản, gây hẹp niệu quản nên bác sĩ buộc phải cắt đi, hiện tại đang đặt tạm 1 cái ống vào đó, sau khoảng hơn 1 tháng nữa sẽ lấy ra, mổ lần này sẽ nhẹ nhàng hơn.
Đúng như chị Hoa Vang nói, nguy cơ tái phát lại là vẫn còn, nhưng nếu mình theo dõi, lên khám theo đúng lịch hẹn bác sĩ, rùi chế độ ăn uống phù hợp thì vẫn sẽ ổn thôi. Em cũng có dặn bố bé về vấn đề này. Thực sự, cả quá trình chứng kiến sự dũng cảm của bé Hà, mỗi lần vào chơi nhìn bé chịu ăn, chịu uống, chịu chơi (dù là khi bé mới mổ xong), các mẹ sẽ cảm thấy sự sống tràn ngập thế nào. Dù biết nguy cơ vẫn còn nhưng em thực sự hi vọng bé Hà nằm trong số những người may mắn chống lại được căn bệnh này :x

72
0
0

April

Ui, anh Hùng sinh năm 1976 thui mà, anh ấy còn trẻ lắm, sao Dante lại gọi bằng chú nhỉ :p

737
0
0

hienvth

Nhà mình ơi, bố con bé Hà đã trở lại Việt Đức, nhưng bác sĩ bảo chưa mổ được nên tạm thời 2 bố con ở tạm nhà trọ của bệnh viện. Em vẫn tiếp tục cập nhật tình hình bé để các mẹ được biết :x

737
0
0

hienvth

Hôm nay em ghé qua, bé bị bỏng dạ từ nhà nhưng bố mẹ cũng ko biết chữa hay đưa đến trạm y tế, hôm qua lên bệnh viện, bác sĩ mới cho thuốc tím bôi, cũng lan lên cả mặt rồi, thời tiết hôm nay cũng khó chịu, nên bé cũng mệt mỏi lắm, trông thương lắm. Tóc mọc đen rì trở lại rồi, nhưng vẫn không mập lên tẹo nào cả. Bác sĩ bảo khi nào khỏi bỏng dạ mới mổ lấy cái ống đặt ở niệu quản ra, nhưng có vẻ cái ống đó đã bị lệch rồi, nên khi đi tiểu bé thấy khó chịu, em bảo bố sáng mai bế lên báo với bác sĩ để sớm có biện pháp xử lý. Hiện tại 2 bô con ở nhà trọ bệnh viện, dù đông, ko thoáng lắm nhưng cũng tiện hơn ở ngoài nhiều.

10,150
29
48

ALnML

Super Moderator

Hôm nay em ghé qua, bé bị bỏng dạ từ nhà nhưng bố mẹ cũng ko biết chữa hay đưa đến trạm y tế, hôm qua lên bệnh viện, bác sĩ mới cho thuốc tím bôi, cũng lan lên cả mặt rồi, thời tiết hôm nay cũng khó chịu, nên bé cũng mệt mỏi lắm, trông thương lắm. Tóc mọc đen rì trở lại rồi, nhưng vẫn không mập lên tẹo nào cả. Bác sĩ bảo khi nào khỏi bỏng dạ mới mổ lấy cái ống đặt ở niệu quản ra, nhưng có vẻ cái ống đó đã bị lệch rồi, nên khi đi tiểu bé thấy khó chịu, em bảo bố sáng mai bế lên báo với bác sĩ để sớm có biện pháp xử lý. Hiện tại 2 bô con ở nhà trọ bệnh viện, dù đông, ko thoáng lắm nhưng cũng tiện hơn ở ngoài nhiều.
Bỏng dạ lâu lành mà lại cần vệ sinh cần sạch sẽ nữa. :(
Mua thêm hoa quả và vitamin C cho con uống nữa em nhé.

737
0
0

hienvth

Bỏng dạ lâu lành mà lại cần vệ sinh cần sạch sẽ nữa. :(
Mua thêm hoa quả và vitamin C cho con uống nữa em nhé.
Mỗi lần vào em vẫn mang hoa quả cho bé, cũng nhắc nhở bố bé thường xuyên nhưng cũng ko biết bố có chịu khó mua cho con ko. Mình vào lúc nào thì đỡ lúc đó thôi chị ạ, hôm qua trông bé thương quá, em cũng nhờ thêm cả chị BimBi nữa.

737
0
0

hienvth

Tình hình là ống xông đặt ở niệu quản đã tự chui ra khi bé đi tiểu, hôm nay bác sĩ đã kiểm tra lại, thấy không có vấn đề gì ở chỗ đặt niệu quản, nên sẽ ko cần phẫu thuật nữa. Sáng thứ hai hai bố con lại rồng rắn sang viện K2 kiểm tra, kiểm tra xong lần này chắc 2 bố con sẽ được ở nhà lâu lâu đây :x

737
0
0

hienvth

Thứ 7 em có ghé qua chơi với bé Hà,em có chuyển nốt khoản tiền còn giữ 1500k + sữa cho bé. Bé đã nhanh nhẹn, tươi tắn trở lại:

Cả chiều đi dạo hồ gươm, mỏi chân quá :)

Đây là giấy nhận tiền của bố bé: