(MS135/CN) 06.01.2009 - Huế : Bảo trợ bé Nguyễn Cửu Thùy Linh - 13 tuổi - tràn dịch màng phổi, hư thận

510
0
0

CSTT_VTNA

(Copy lại từ trang web nơi trước đây CSTT hoạt động online).
********************________________________________________
Trái ớt dễ thương
06/01/2009, 01:04 PM
@Ớt: gọi đt cho Ớ t mãi
mà ko được. Chị đã đi tìm hiểu t/h cháu Nguyễn Hữu Cửu Linh rồi. Bị bệnh thận, đã điều trị tại BVTUW Huế, ra viện 15/12/2008 để điều trị tại nhà nhưng hiện nay đã hết thuốc mà ko có tiền mua tiếp.Không có bảo hiểm y tế vì nhà nghèo ko có tiền. Đang học lớp 7/3 trường Duy Tân, hàng ngày mẹ phải cõng đi học. Mẹ bán bóng bay và đi rửa chén bát thuê, bố mẹ đã ly dị 5 năm, có một em trai 7 tuổi. Mẹ cũng đã từng mổ sỏi thận. Gia đình không có sổ hộ nghèo. Khi chị tới cháu đi học nên không gặp.

Chị bận ko online được, có gì thì đt nhé.
Chị Hồng cho biết: Do con chị không có bảo hiểm nên bác sỹ điều trị tùy thuộc vào khả năng của gia đình: nếu gia đình có tiền đóng viện phí thì điều trị, còn không có thì thôi.
Bé Thùy Linh bị bệnh tràn dịch màng phổi. Hướng điều trị bằng thuốc. Trường hợp điều trị bằng thuốc không khỏi thì bác sỹ sẽ cho chọc hút dịch. Hiện con chị đã điều trị được 4 ngày hết 2 triệu đồng (Cháu vào viện đã 5 ngày nhưng ngày đầu tiên không có tiền đóng nên không điều trị). Chị không biết tổng chi phí hết bao nhiêu vì cứ có tiền đóng viện phí thì bác sỹ cho điều trị. (Chị nói: thấy mấy đứa bị bệnh này nằm trong viện khoảng 2 tháng.)
Còn bệnh hư thận thì bác sỹ mới chụp phim và nghi ngờ thôi, đang theo dõi tiếp.

Trên đây là những thông tin mà các mẹ ở Huế tìm hiểu về bé Nguyễn Cửu Thùy Linh 13 tuổi , thường trú tại 137 -Ngự Bình - Tp Huế .
Nhà có 3 mẹ con hiện tại đang thuê nhà ở trọ. Trước mắt bé Linh đang học lớp 7 mà lại không mua BHYTế. Cho nên chúng mình quyết định sẽ hỗ trợ tiền mua thẻ BHYT cho bé . Mình sẽ làm việc với các mẹ WTT ở Huế để tiến hành mua thẻ cho bé . Còn tiền thuốc, do bệnh tình của bé sẽ lâu dài, cho nên trước mắt có thể chúng mình chỉ sẽ hỗ trợ tiền thuốc 1 thời gian đầu khi chưa mua được thẻ bảo hiểm .Còn sau khi mua được thẻ rồi , chúng mình sẽ bàn tiếp nhé.
07/01/2009, 05:21 AM
Như đã cùng cân nhắc và bàn bạc đầu cầu Huế hãy giúp mua bảo hiểm cho Thuỳ Linh nhé.
Cảm ơn em:LoveStruc:
08/01/2009, 01:15 PM
Hương ơi, Tết sắp đến rồi. Mình ủng hộ 3 mẹ con bé Thùy Linh 1 tr để ăn tết. Đã chuyển vào TK Hương chiều hôm qua (7/1/2009). Hương kiểm tra TK nhé.
Cảm ơn Hương nhiều
08/01/2009, 08:15 PM
chị cho em gửi con 200k chị nhé, :)
10/01/2009, 12:19 PM
Hương ơi, Tết sắp đến rồi. Mình ủng hộ 3 mẹ con bé Thùy Linh 1 tr để ăn tết. Đã chuyển vào TK Hương chiều hôm qua (7/1/2009). Hương kiểm tra TK nhé.
Cảm ơn Hương nhiều

.....6232 số tk này đúng kg, nếu đúng thì mình đã nhận được 1 triệu từ Tk này :Rose::LoveStruc:
12/01/2009, 08:31 AM
.....6232 số tk này đúng kg, nếu đúng thì mình đã nhận được 1 triệu từ Tk này :Rose::LoveStruc:

Hương ơi, nghe nói bé Thùy Linh đã phải nằm viện trở lại, để chạy thận nhân tạo. Hương cố gắng liên lạc với mẹ con họ và giúp họ có được cái Tết vui vẻ. Càng sớm càng tốt nhé.
13/01/2009, 10:25 AM
Năm hết tết đến, các mẹ hãy cùng nhau làm từ thiện để giúp cho các bé có cái Tết đầm ấm cùng gia đình nào
13/01/2009, 11:40 AM
ớt ơi cho chị gởi con 200k nhé
14/01/2009, 08:46 AM
ớt ơi cho chị gởi con 200k nhé

Dạ Ok, Cảm ơn chị :Rose::LoveStruc:
Nhận 200k Từ chị Brian Thiên .:Rose::LoveStruc:
21/01/2009, 11:46 PM
Mình đã liên lạc với chị Hồng mẹ cháu Linh và được biết cháu Linh nhập viện để tái khám. Hiện gia đình đã làm thủ tục mua BHYT và BHTN cho cháu. Mình đã để lại ĐT của mình và Ớt để gia đình tiện liên lạc. Không biết gia đình cháu đã liên lạc với Ớt chưa vậy?
22/01/2009, 12:31 PM
mình mới chuyển 500K từ tài khoản VCB ...6294 (Nguyễn Hải Anh), mẹ Ớt kiểm tra hộ mình nhé. Cho mình gửi 200K cho bé Thuỳ Linh và 300K cho bé Thiên Ân. Tình hình bé Linh sau khi tái khám thế nào rồi ạ các mẹ cập nhật với. Mong cho bé được mạnh khỏe và ăn Tết vui vẻ :Kiss:
23/01/2009, 07:37 AM
Ngày 22/1/09 nhận được 500k từ tk.....866294 của Sweetlily trong đó có 200k của Thuỷ Linh và 300k của bé Thiên ÂN.Cảm ơn Sweetlily nhé. Chúc mừng năm mới
@ Chị Diệp ơi : em chưa thấy liên lạc nào tử gd Linh hết .
23/01/2009, 05:25 PM
Nhận 100K của mẹ ttbvan :LoveStruc:

(@TODT: chị đã chuyển nhé)
14/02/2009, 07:29 AM
Nhận 100K của mẹ ttbvan :LoveStruc:

(@TODT: chị đã chuyển nhé)

Dạ , em đã nhận được, cảm ơn mẹ Ttbvan:LoveStruc::Rose:
Hôm qua em đã ghé thăm Linh, bé đang ngủ trưa, tình hình có vẻ đỡ hơn,nhưng BS khuyên nên uống thuốc bắc vì thế thứ 2 này mẹ bé sẽ dẫn con đi khám và lấy thuốc bắc .Bệnh tình cũng có vẻ đỡ hơn, nhưng vì uống kháng sinh quá nhiều nên giờ lại chuyển qua thuốc bắc .
Bảo hiểm xã hội cho Linh đã mua từ nay cho đến cuối năm 2009 + mua thêm bảo hiểm tai nạn nữa 120+45=165k.
Như đã hứa em đã gửi số tiền mua bảo hiểm 165k lại cho chị Hồng.
03/03/2009, 08:40 AM
Ngày 28/2/2008 , gửi 300k tiền thuốc và tiền bồi dưỡng cho bé .

6,216
0
36

susu1811

Active Member
Ðề: 06.01.2009 - Huế : Bé Nguyễn Cửu Thùy Linh - 13 tuổi - tràn dịch màng phổi, hư thận

Chào cả nhà :x

Hiện nay Trái ớt dễ thương đang bị bệnh, nên chưa thể tiếp tục công việc thành ra có sự chậm trễ về việc cập nhật thông tin, mong cả nhà thông cảm.
Qua trao đổi đầu cầu chị Loan, chị Ớt, em vừa nhờ được bạn Lộc (em trai nick Baoduysusu thành viên nhà Đà Nẵng) - Lộc công tác ở trường ĐHKH Huế, bạn cũng ở gần gia đình bé Linh.
Hôm qua Lộc ghé, nhưng không gặp được Mẹ con Linh, nhưng trưa nay đã gặp, em cũng đã nói chuyện với mẹ Linh qua điện thoại. Thông tin của Linh và mẹ cùng em gái , em xin báo cáo để cả nhà tiện theo dõi.

Hiện Linh đang học lớp 8, sức khỏe của bé có chiều hướng tốt hơn. Nhưng do bệnh tình của con , và điều kiện của gia đình chị Hồng nên cũng còn nhiều khó khăn.
Chị Hồng vẫn đi bán bóng.
Con gái út, đã học lớp 3, cháu là học sinh giỏi trường Ngự bình.
Gia đình chị Hồng thuê nhà mỗi tháng 450k tiền nhà, cộng thêm 50k tiền điện nước .
Hiện thẻ bảo hiểm của Linh đã hết hạn. Và Linh cũng đã hết thuốc chữa bệnh.
Mong muốn của chị Hồng là có thẻ bảo hiểm để tiện hơn cho việc khám chữa bệnh của cả nhà

Qua bàn bạc trao đổi, em và bạn Lộc sẽ nhận theo trường hợp này thay Trái Ớt dễ thương đang ốm.
Hướng tiếp theo sẽ mua bảo hiểm y tế cho cả hai mẹ con Linh (vì chị Hồng cũng đang bị bệnh), và mua thuốc cho Linh dùng dần. Và có thể thì mua luôn bảo hiểm cho em của Linh.

Em tạm vài dòng để cả nhà biết. Tình hình cụ thể như thế nào, em sẽ báo tiếp.
Cả nhà thông cảm, trưa nay bạn Lộc đến mà k có máy hình, nên chưa chụp hình mẹ con Linh được. Em và Lộc sẽ trả nợ khi mua thuốc cho Linh ạh.
Cám ơn cả nhà. :x Cám ơn Lộc và chị Baoduysusu đã giúp đỡ đầu cầu Huế và CSTT @};-:x

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
6,216
0
36

susu1811

Active Member
Ðề: 06.01.2009 - Huế : Bé Nguyễn Cửu Thùy Linh - 13 tuổi - tràn dịch màng phổi, hư thận

Hôm nay liên lạc với một chị ở cùng cơ quan nhờ vả và lôi kéo tham gia CSTT đầu cầu Huế. Đã đồng ý và ra mắt bằng việc thay bạn Lộc phụ thêm với Trái Ớt dễ thương trong thời gian nghĩ ốm.(lý do gọi cho L hoài k được :D)
Cám ơn chị Yến nhiều nghe @};-:x

Em tạm báo cáo tình hình bé Linh như sau :
Đến nhà
- Bé Linh hiện đi học buổi sáng, buổi chiều đi lấy bánh mì BigC bán thêm với Mẹ.
- Do Gia đình Linh làm mất đơn thuốc nên không thể mua thuốc cho Linh được. hiện nay Linh chỉ uống thuốc nam bằng cách hái là Mít về nấu lên và uống.
Đến trường
- Tiếc là chưa gặp được Thầy chủ nhiệm để hỏi thăm tình hình học tập của Linh.
- Thông tin từ phòng giáo vụ thì Linh chưa đóng tiền học phí của học kỳ một, nên em sẽ không được thi học kỳ.
CSTT quyết định
- Đóng học phí cho Linh học kỳ I số tiền 538K(45k bảo hiểm tai nạn)
- Đóng tiếp học phí học Kỳ II cho Linh
- Làm thủ tục mua bảo hiểm cho Linh và Mẹ vào đầu năm 2010.
(các giấy tờ liên quan em sẻ post khi có ạh)@};-
Sơ vài dòng để cả nhà biết ạh :x

2,080
0
0

Đợt này Ớt bệnh quá ,may có SuSu, rồi Yến,Lộc bạn của Su giúp .@};-@};-
Ớt xin phép tổng kết quỹ bé Thùy Linh cho mọi người được rõ nhé :
1. Tồn quỹ tiền các mẹ Hội quán NTLNA WTT tặng cho bé chuyển sang là 1035k
2. Tiền của các mẹ hội quán NTLNA ủng hộ quỹ chung của Huế, đã được các đầu cầu tạm thời phân bổ ra cho bé Thùy Linh là : 4000k

Số tiền trên sẽ dùng để đóng học phí năm học này cho Linh, vì hiện tại học kỳ 1 bé vẫn chưa đóng , Su đã sắp xếp việc đi đóng học phí cho con ( sẽ báo với cả nhà sau) , Và sẽ tiến hành đóng học phí học kỳ II năm nay luôn ( 2009_2010) .
Sau đó sẽ mua bảo hiểm y tế cho mẹ và Linh cho năm 2010 , vì bây giờ cũng gần hết năm rồi BHYT tự nguyện sẽ bắt đầu từ năm 2010.

Dự kiến sẽ dành để đóng học phí năm 2010-2011 .

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Hôm nay em gửi cả nhà hai cái phiếu nhận tiền học phí kỳ 1 của bé Linh.
Về học kỳ hai su đang được hứa giúp xin miễn giảm các khoản linh tinh cho Linh. Hy vọng Hai chị Yến liên lạc được với thầy chủ nhiệm ạh. Cám ơn hai chị.:-*

Còn đây là hai phiếu thu

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Hải Yến đã mua bảo hiểm cho hai mẹ con bé Thùy Linh.
Tổng số tiền : 351k x2 = 702k.
BH thì tháng 3 mới có thẻ và hết hạn vào tháng 3/2011.
Em nợ phiếu thu và thẻ ạh. :)

Gửi lời cám ơn chị Yến.@};-@};-:cstt04:

2,080
0
0

Mẹ con bé Linh đã nhận được thẻ bảo hiểm rồi , cảm ơn bạn Yến nhé @};-

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Chào cả nhà.
Tình hình bé Linh em xin phép được cập nhật như sau ạh.
Mấy hôm trước em đã nhờ chị Yến đóng học phí năm học 2010-2011 cho bé Linh. Cám ơn Chị Yến thật nhiều. :x
Do gia đình bé không phải diện hộ nghèo (hay nhỉ lý do đơn giản là không có hộ khẩu tại nơi đang thuê nhà nên không xin được hộ nghèo) thành ra việc xin miễn giảm không thực hiện được ạh mặc dù đã có giấy xác nhận của phường nơi mẹ con bé Linh cư trú.
Tổng số tiền học phí và bảo hiểm của bé cho năm học này là 644.000 K
Sức khỏe của Linh vẫn ổn, và mấy mẹ con đã xác định sống chung với lũ rồi. Em nghe chị Yến nói, bé trông khỏe và mập mạp hơn năm ngoái (có lẽ một phần là do giữ nước).
Bảo hiểm của bé thì chưa hết hạn, nhưng được sự đồng ý của bác LG nên em xin phép mua cho bé BH mới cùng đợt của Trường Duy Tân để sau này tiện theo dõi.

Mừng hơn là em trai của Linh, học giỏi nên được học bổng thành ra cũng đỡ phần nào cho Mẹ .

Mẹ của bé cũng có gọi điện xin được giúp đỡ về việc mua bảo hiểm. Chị í có ý định đi phẩu thuật vào năm sau nếu có bảo hiểm sẽ đỡ hơn. Lại trao đổi và được sự đồng ý của bác LG :x là khi bảo hiểm của chị hết hạn thì sẽ tiếp tục mua.:cstt03:

cuối cùng cho em nợ hình cái phiếu thu tiền ạh, khi nào có em sẽ cập nhật tiếp. Cám ơn cả nhà ạh :cstt04:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
6,216
0
36

susu1811

Active Member

@};-

6,216
0
36

susu1811

Active Member
Ðề: (MS135/CN) 06.01.2009 - Huế : Bé Nguyễn Cửu Thùy Linh - 13 tuổi - tràn dịch màng phổi, hư thận

Hôm nay em xin phép nhắc lại topic này, không biết chị Ớt có cập nhật thông tin gì của Bé không ạh.
Riêng phần em thì Mẹ bé có xin được trợ giúp học phí năm học này cho con. Chị Loan ơi xem xét hộ em nhé.

6,216
0
36

susu1811

Active Member
Ðề: (MS135/CN) 06.01.2009 - Huế : Bé Nguyễn Cửu Thùy Linh - 13 tuổi - tràn dịch màng phổi, hư thận

Em tạm tổng kết trên giấy tờ theo dõi được hi.hi , khi nào chị ớt rảnh và sửa xong máy tính thì soi lại hộ em trường hợp này nhé.
Tổng tiền kết chuyển cho trường hợp này là 5.035k
Su theo dõi đã chi tiền hai lần 702k và 644k
Hiện còn : 3.689k

Năm học mới đến rồi, tình hình bé Linh đã xác định sống chung với lũ. Mấy mẹ con vẫn đi bán bong bóng ở Big C . Năm nay Linh vào học cấp ba tại trường THPT Đặng Trần Côn - Huế.
Giờ đã vào thời gian nhập học và chia lớp, trường gửi giấy báo nộp tiền đầu năm , ngày mai bạn của Su sẽ đi đóng tiền và có phiếu thu rồi gửi cả nhà , tạm thời Su gửi cả nhà thống kê số tiền tạm đóng như sau:
Tiền năm học 2011- 2012
1. Các khoản phục vụ học sinh:
- Tiền thực hành tin học: 90k
- Tiền giữ xe: 60k
- Tiền trang phục thể dục: 60k
- Tiền trang phục áo thanh niên: 70k
- Tiền học bạ, bảng tên, sổ liên lạc: 10.840 đồng
2. Các khoản nhờ thu:
- Tiền quỹ hoạt động hội CMHS đợt 1: 100k
- Tiền BHYT: 209.160 đồng
- Tiền BH thân thể: 50k
Tổng các khoản 700k
Chưa có học phí, vì sở giáo dục chưa đưa văn bản quy định thu về trường ạh.

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Tuần trước em nhờ người đi nộp tiền cho bé Linh vì trường đã phân lớp, không nộp sẽ không được phân lớp.
Con gái được miễn giảm do có sổ hộ nghèo nên số tiền cũng ít hơn so với dự kiến ban đầu. (năm ngoái không được vì mẹ làm chưa được sổ, nay đã có sổ hộ nghèo)
con được giảm không phải đóng tiền học phí và bảo hiểm, chi tiết em đang chờ gửi từ Huế vào sẽ cập nhật sau.
Tạm nộp cho con lần 1 trong năm học các khoản là 491.000 đồng.
Đầu năm học chi phí cũng nhiều nên xin phép trích quỹ gửi con 300.000đồng mua đồ dùng học tập
Tổng cộng 791.000 đồng (Chị Ớt ck vào VCB hộ em nhé, cám ơn chị)

Cám ơn cả nhà

6,216
0
36

susu1811

Active Member

gửi cả nhà biên lai nộp tiền cho bé Linh.

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Đây là hình của 3 mẹ con . Nhìn hình thấy sáng ghê, em có nhắc vậy khi nhận được hình qua mail.
Nhưng bạn em người trực tiếp làm cầu nối chuyển tiền cho bé Linh thì bảo.
"ở ngoài thảm lắm em ạh. Ba mẹ con phải đi bán bong bóng xa lắm, từ huế và vào tận Phú lộc rồi vào Truồi mới đủ chi tiêu cho cả ba mẹ con qua ngày. Bé vừa ở trường về."
Ảnh này chụp trước bưu điện Huế.

2,080
0
0

30/8/2011 Chuyển 791k cho Susu ( tiền học phí ).Cảm ơn Su và bạn đã nộp giùm nhé.

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Hôm nay bé Linh gọi cho em nhờ giúp đỡ gia đình bé. Nội dung thế này
Mẹ bé đang nằm viện tại Phòng 7, tầng 4 khoa Ngoại tổng hợp, Bệnh viện Trung ương Huế. Mẹ mổ sỏi thận, một quả thận đã bị teo và lần phẫu thuật này các bs sẽ cắt bỏ 1 và mổ lấy sỏi 1. Cuộc sống hai chị em linh phụ thuộc mẹ đi bán bóng dạo. Nay mẹ nằm viện nên gia đình đang gặp nhiều khó khăn.
Thời gian trước CSTT đã giúp mua cho mẹ bé BHYT, hy vọng lần này mổ thì phần bảo hiểm sẽ thanh toán cho gia đình được phần nào.
Đã trao đổi với chị LG , nên chị Ớt đại diện gửi cho gia đình bé ít tiền chị nhé. Cám ơn chị

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Sáng nay chị Ớt đã thăm và gửi mẹ bé Linh 1.000k . Cám ơn chị

2,080
0
0

Sáng nay chị Ớt đã thăm và gửi mẹ bé Linh 1.000k . Cám ơn chị
Hôm qua chị đã hỏi thăm, hiện tại BS chỉ cho uống thuốc ,vì quả thận kia đã bị teo coi như bỏ đi, còn quả còn lại do quá nhiều sỏi kg thể mổ được, nên BS quyết định sẽ chỉ cho chị Hồng uống thuốc mà kg mổ nữa . 1 tuần nữa chị ấy ra viện. Do Bảo hiểm y tế của chị ấy tháng 2 là hết hạn, nên lần này chúng mình gửi chị ấy 1000k tiền thuốc men, bồi bổ thôi.

2,080
0
0

Mấy hôm rồi chị Hồng gọi điện bảo bệnh cũ lại tái phát , đứa con trai đau khớp nên cả 3 mẹ con kg buôn bán gì được, kg có thu nhập. Vì thế hôm nay em đã chi 400k gửi gd chị tiêu tết.