(MS140/CN) 23.02.2009 - Các cháu nhỏ tại Trung tâm bảo trợ xã hội Việt Lâm, Phú Thọ

2
0
0

Mẹ Bin

Nhật ký hành trình ngày 5/4 của Mẹ Bin:
Mẹ Bin cùng bố Bin và em đồng nghiệp khởi hành lúc 6h30. Lên TT lúc 11h, trời mưa tầm tã. Các con đang được mẹ boxitthom và các mẹ nuôi cho ăn ở phòng khách. Nhìn các con mẹ Bin không cầm được nước mắt, các con xà vào lòng để được bế ẵm, được yêu thương. Các con rất dễ ngủ, chỉ cần được bế và vỗ một chút là ngủ. Riêng bé Ngọc và Phượng thì chơi mãi. Nhìn bé Ngọc yêu lắm, mà các con đều ngoan. Sau một hồi thì các con đều được đặt vào giường ngủ, nhìn những khuôn mặt trắng trẻo, bầu bĩnh trong giấc ngủ say, thương lắm các mẹ à. Mẹ tieu xu cùng mẹ boxitthom đi ăn trưa. Chiến dịch dọn phòng khách làm sân chơi cho các con bắt đầu. Bố Bin lau nhà giúp mẹ Bin để mẹ Bin và em đồng nghiệp ru các con ngủ và rửa bình sữa cho các con.
Khi công việc hoàn tất thì là lúc các con ngủ dậy, trời mưa như trút và gió lạnh nên mẹ Bin quyết định cho các con chơi tại giường. Các con rất ngoan, mỗi con tu một bình sữa, mẹ Bin cũng để ý chị Dung pha sữa, liều lượng sữa cho các con cũng tương đối chuẩn rồi các mẹ ah. Duy chỉ có điều, 6 con chung nhau 2 bát cháo bằng bát ăn cơm thôi, cháo sánh ngon, có rau nhưng rất ít thịt, mặc dù mẹ Bin có để ý thấy chị Dung mang chừng 0.5kg thịt ra nhà bếp.
Trộm vía, phân các con rất đẹp, và khi một con ị thì trời ơi, liên tục có bạn ị theo, mẹ Bin rửa ráy thay bỉm cho con không xuể. Mà khi các con ị thì khóc quá trời luôn. Pha nước, mang con ra nhà vs rửa ráy thì các con khóc ưỡn cả người lên, mẹ Bin đóan rằng hàng ngày các mẹ nuôi mang con rửa nước lạnh, nên con sợ. Chị Dung kể rằng có 1 nồi nước nóng đun 24/24 để thay rửa cho các con, nhưng sao mẹ Bin thấy mỗi lần bế 1 con ra rửa ráy là các con khóc ngất.
Nói chung, mọi người trên đó rất cởi mở, nhưng mẹ Bin để ý thấy Mr Thuật, chị Dung và mẹ Triển được các con yêu quý, mỗi khi đến gần thì các con nhao ra theo, đòi bế.
Chỉ có điều, nhà cửa họ để bẩn quá, các con lê la dưới sàn rồi cầm đồ chơi cho vào miệng rất mất vệ sinh.
Mẹ Bin phải từ biệt các con lúc hơn 4.00h chiều để còn kịp bắt xe về HN. Về đến nhà thì hơn 8.30 tối. Do ngấm nước mưa và hành trình chen lấn trên xe khách nên giờ mẹ Bin mới hoàn hồn. Nhưng nếu có điều kiện thì mẹ Bin cũng sẽ vẫn muốn có nhiều hơn một hành trình để lên thăm các con.
* Mẹ Bin xin có vài ý kiến:
- Hầu như không có một cái móc phơi quần áo nào, nên khi cần phơi quần áo thì chị Dung tãi đều trên dây phơi, các mẹ lên sau mang cho các con ít móc phơi quần áo.
- Bát ăn của các con chỉ là bát nhựa cũ, mẹ nào lên sau mang cho các con bát ăn để các con không phải ăn bát nhựa đó nữa.
- Có nhiều vitamin cho các con, nhưng không do bác sỹ kê nên không thể cho các con uống tùy tiện được, đề nghị CSTT mang về bán thanh lý để lấy tiền cho các con.
- Việc kê khai bắt đầu thực hiện ngày 5/4, và đã phát huy tác dụng nên theo ý kiến mẹ Bin thì riêng về sữa, các mẹ không cần phải mang lên, hàng ngày các mẹ khi lên với con thì thực hiện kiểm kê từng mục hàng và bổ xung nếu cần. Về bỉm nếu mang gói nguyên thì nên bóc ra.
- Còn một việc mà hôm qua mẹ Bin (quên mất) chưa làm được là các mẹ lên sau giúp mẹ Bin phân loại áo của các con riêng, quần riêng (những cái cũ quá hoặc lỏng chun, sút chỉ thì mình loại ra làm giẻ lau) để lấy cho nhanh thay cho các con.
- Nếu có thể được thì các mẹ mua cho các con 1 giá nhựa nhiều tầng, có lỗ cho róc nước để úp bình sữa cho các con. Mẹ Bin thấy có hai đế để bình nước đóng chai để bình sữa cho các con, nhưng bình sữa nhiều có khi núm ty rớt xuống đất, các mẹ nuôi nhặt lên cho con ty như thường. Và các mẹ để ý nếu còn sữa trong bình khi con uống xong thì giải tán ngay ra chậu nước sau nhà để các con đỡ phải uống lại sữa cũ. (Hiện nay sữa cho các con được pha với nước ấm rồi ạ).
- Hàng ngày các mẹ lên với các con, lưu ý giúp mẹ Bin thời gian thay bỉm cho các con nhé, vì mẹ Bin thấy bím các con đều đỏ cả (hu hu).

Mẹ Bin gặp các con, trộm vía các con đã khá lên nhiều, da dẻ trắng trẻo (tuy vẫn còn vết muỗi và côn trùng cắn) nhưng phần nào đã được cải thiện nhiều.
Trở về mẹ Bin thấy buồn và day dứt...

1,557
0
0

Camellia

Mẹ Bin cùng bố Bin và em đồng nghiệp khởi hành lúc 6h30. Lên TT lúc 11h, trời mưa tầm tã. Các con đang được mẹ boxitthom và các mẹ nuôi cho ăn ở phòng khách. Nhìn các con mẹ Bin không cầm được nước mắt, các con xà vào lòng để được bế ẵm, được yêu thương. Các con rất dễ ngủ, chỉ cần được bế và vỗ một chút là ngủ. Riêng bé Ngọc và Phượng thì chơi mãi. Nhìn bé Ngọc yêu lắm, mà các con đều ngoan. Sau một hồi thì các con đều được đặt vào giường ngủ, nhìn những khuôn mặt trắng trẻo, bầu bĩnh trong giấc ngủ say, thương lắm các mẹ à. Mẹ tieu xu cùng mẹ boxitthom đi ăn trưa. Chiến dịch dọn phòng khách làm sân chơi cho các con bắt đầu. Bố Bin lau nhà giúp mẹ Bin để mẹ Bin và em đồng nghiệp ru các con ngủ và rửa bình sữa cho các con.
Khi công việc hoàn tất thì là lúc các con ngủ dậy, trời mưa như trút và gió lạnh nên mẹ Bin quyết định cho các con chơi tại giường. Các con rất ngoan, mỗi con tu một bình sữa, mẹ Bin cũng để ý chị Dung pha sữa, liều lượng sữa cho các con cũng tương đối chuẩn rồi các mẹ ah. Duy chỉ có điều, 6 con chung nhau 2 bát cháo bằng bát ăn cơm thôi, cháo sánh ngon, có rau nhưng rất ít thịt, mặc dù mẹ Bin có để ý thấy chị Dung mang chừng 0.5kg thịt ra nhà bếp.
Trộm vía, phân các con rất đẹp, và khi một con ị thì trời ơi, liên tục có bạn ị theo, mẹ Bin rửa ráy thay bỉm cho con không xuể. Mà khi các con ị thì khóc quá trời luôn. Pha nước, mang con ra nhà vs rửa ráy thì các con khóc ưỡn cả người lên, mẹ Bin đóan rằng hàng ngày các mẹ nuôi mang con rửa nước lạnh, nên con sợ. Chị Dung kể rằng có 1 nồi nước nóng đun 24/24 để thay rửa cho các con, nhưng sao mẹ Bin thấy mỗi lần bế 1 con ra rửa ráy là các con khóc ngất.
Nói chung, mọi người trên đó rất cởi mở, nhưng mẹ Bin để ý thấy Mr Thuật, chị Dung và mẹ Triển được các con yêu quý, mỗi khi đến gần thì các con nhao ra theo, đòi bế.
Chỉ có điều, nhà cửa họ để bẩn quá, các con lê la dưới sàn rồi cầm đồ chơi cho vào miệng rất mất vệ sinh.
Mẹ Bin phải từ biệt các con lúc hơn 4.00h chiều để còn kịp bắt xe về HN. Về đến nhà thì hơn 8.30 tối. Do ngấm nước mưa và hành trình chen lấn trên xe khách nên giờ mẹ Bin mới hoàn hồn. Nhưng nếu có điều kiện thì mẹ Bin cũng sẽ vẫn muốn có nhiều hơn một hành trình để lên thăm các con.
- Hầu như không có một cái móc phơi quần áo nào, nên khi cần phơi quần áo thì chị Dung tãi đều trên dây phơi, các mẹ lên sau mang cho các con ít móc phơi quần áo.
- Bát ăn của các con chỉ là bát nhựa cũ, mẹ nào lên sau mang cho các con bát ăn để các con không phải ăn bát nhựa đó nữa.
- Có nhiều vitamin cho các con, nhưng không do bác sỹ kê nên không thể cho các con uống tùy tiện được, đề nghị CSTT mang về bán thanh lý để lấy tiền cho các con.
- Việc kê khai bắt đầu thực hiện ngày 5/4, và đã phát huy tác dụng nên theo ý kiến mẹ Bin thì riêng về sữa, các mẹ không cần phải mang lên, hàng ngày các mẹ khi lên với con thì thực hiện kiểm kê từng mục hàng và bổ xung nếu cần. Về bỉm nếu mang gói nguyên thì nên bóc ra.
- Còn một việc mà hôm qua mẹ Bin (quên mất) chưa làm được là các mẹ lên sau giúp mẹ Bin phân loại áo của các con riêng, quần riêng (những cái cũ quá hoặc lỏng chun, sút chỉ thì mình loại ra làm giẻ lau) để lấy cho nhanh thay cho các con.
- Nếu có thể được thì các mẹ mua cho các con 1 giá nhựa nhiều tầng, có lỗ cho róc nước để úp bình sữa cho các con. Mẹ Bin thấy có hai đế để bình nước đóng chai để bình sữa cho các con, nhưng bình sữa nhiều có khi núm ty rớt xuống đất, các mẹ nuôi nhặt lên cho con ty như thường. Và các mẹ để ý nếu còn sữa trong bình khi con uống xong thì giải tán ngay ra chậu nước sau nhà để các con đỡ phải uống lại sữa cũ. (Hiện nay sữa cho các con được pha với nước ấm rồi ạ).
- Hàng ngày các mẹ lên với các con, lưu ý giúp mẹ Bin thời gian thay bỉm cho các con nhé, vì mẹ Bin thấy bím các con đều đỏ cả (hu hu).

Mẹ Bin gặp các con, trộm vía các con đã khá lên nhiều, da dẻ trắng trẻo (tuy vẫn còn vết muỗi và côn trùng cắn) nhưng phần nào đã được cải thiện nhiều.
Cám ơn mẹ Bin và ông xã, cám ơn các mẹ rất nhiều. Đọc những dòng các mẹ kể lại, mình rơi nước mắt nhưng thấy lòng ấm hơn rất nhiều.
Sẽ mau thôi, những ngày tương sáng hơn của các con (Cầu mong như thế!).
Mình cũng đang chờ đến ngày lên với các con, được tận tay chăm sóc các con...

1,904
0
36

291179

Active Member

Cảm ơn mẹ Bin ( em cũng là mẹ Bill ) đọc bài của chị em rớt nước mắt, thương các con bé bỏng mong manh quá, mỗi khi nằm trong chăn ấm em cũng nghĩ đến các con, ko biết các con có được ai kéo chăn ấm cho ko, ngồi vào mâm cơm lại nghĩ đến các con ko đựoc ăn uống tử tế, thương lắm, xót xa lắm, chỉ biết cầu mong các con sớm được đưa về nơi nào có nhiều tình thương yêu để các con được chăm sóc tốt hơn, càng thương các con càng căm giận những kẻ vô lương tâm đã đẩy các con đến tình trạng này, nếu ông trời có mắt mong hãy trừng phạt họ thích đáng. Ngày nào em cũng cầu nguyện mọi điều tốt lành đến với các con.

1,849
0
0

BB&C

Cám ơn mẹ Bin nhiều lắm. Ngày nào cũng ngóng tin về các con. Tối qua nằm ngủ mơ thấy các con, nhớ lắm.

Chị bạn đi thăm các con về cùng mình. Hôm sau gọi mình tâm sự, bảo là "em ơi, chị về đến nhà mà cảm thấy như mình đã bỏ con lại trung tâm em ạ, cảm giác lạ lắm, chị không biết tâm sự với ai nên gọi cho em". Rồi chị tâm sự rất nhiều. Nghe chị nói mà mình muốn trào nước mắt.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,904
0
36

291179

Active Member
Metieuxu
Báo cáo các Mẹ , Hôm qua Em kiểm đổ ở trung tâm .Thì hiện tại sơ qua như thế này nhé :
Đồ các con còn :
Sữa tắm bt : 4 chai
Dầu gội : 1 chai
Phấn rôm : 1 chai
Sữa tắm lactacyd : 2 chai
Dép : 12 đôi
Bỉm : 2 bịch
Nước lau sàn nhà còn : 01 chai nguyên, 1 chai dở
Và nhiều thuốc vitamin , thuốc ho , bổ phế , thuốc nhỏ mắt
* xin lưu ý với các Mẹ đưa bác sĩ lên thăm : hỏi bác sĩ về các loại Siro kidviton , Nuxtrolex .. xem có nên cho các con uống không ? hay như thế nào
Sữa : Em kiểm tất cả trong tủ lẫn trên nhà trên là được ~ 70 hộp to . Nhưng riêng sữa Em thấy bác Thuật để trên nhà trên theo bác ấy là tiện theo dõi và có chỉ cho em thấy 5 cái vỏ sữa không bác ấy giữ lại để sau này đối chứng , kiểm tra sổ sách thì còn vỏ ở đó .
* các Mẹ lên sau nhớ không phải mang sữa cho con , hoặc nếu có thì các Mẹ nhớ tháo lớp nắp bên trong nhé , và mỗi lần các Mẹ lên thăm không nên mang nhiều quá 1 hộp vì các con thứ nhất là gần chuyển đi , thứ 2 thì các con trên 1 tuổi nhiều nên cần phải ăn rất nhiều thứ khác cho đủ chất như bột ăn liền , cháo nấu trực tiếp ...

Hôm qua thì Mẹ Bin và đồng nghiệp mang :
4 bình sữa và 4 ti thay thế
1 túi khăn sữa
4 bịch bỉm HG
* em chỉ nhớ được thế , huhuu , thiếu gì thì Mẹ Bin bổ xung nhé .

Em - metieuxu và anh bạn đã mua được cho các con :
10 chiếu trải giường cho các con
2 chiếu to trải dưới đất ở nhà ngoài cho các con ngồi
5 đôi dép đi trong nhà để các mẹ lên có dép đi
12 gối thấp và mềm - vì Em lên thấy các con dùng gối kia quá cao và cứng , rất dốc , đau đầu các con
1 ít quần áo cũ
3 móc tròn treo quần áo
và 1 giá treo quần áo trong nhà = inox và Em có nói rõ là cho trung tâm mượn , khi nào các con không cần dùng đến thì sẽ xin lại để tặng lại cho những nơi thiếu thốn khác ( vì trung tâm có nói là để chăm sóc các con được tốt nhất , trugn tâm muốn xin 1 cái máy giặt để có nhiều thời gian chăm các con hơn , định lên thảo luận với các mẹ trên này xem ntnào , và nếu sắp tới , các con chuyển đi thì thôi , các con vẫn còn ở đó thì em và anh bạn tính mua 1 cái máy giặt cũ và 1 cái đầu cũ để cho các con nghe nhạc và cũng sẽ nói là cho trung tâm mượn , khi nào các con không cần nữa sẽ xin lại để chuyển cho nơi khác khó khăn hơn, nhưng cái này vẫn phải chờ xem các con tình hình ntnao đã , và ý kiến các mẹ ra sao )

Đấy là sơ qua . Và hiện tại đến bây giờ Em thống kê cái quan trọng nhất là :
* bỉm : tất cả các con còn 6 bịch
* sữa : trên 70 hộp
Và nếu các Mẹ đi sau lên , Em xin có ý kiến như thế này :
* các Mẹ có thể nấu cháo ở nhà cho các con , hoặc mua sẵn đồ ăn để nấu rồi lên trung tâm thì nấu cho các con
* chắc là các con cần bỉm , nhưng không nên mang nhiều quá , và với tần xuất ngày nào cũng có các mẹ lên thăm , thì nếu mẹ nào có điều kiện mỗi lần lên nên mang cho con 1, 2 bịch .
* thìa ăn bột cho các con nhé .
* các mẹ lên nếu trời nắng thì tắm cho các con và thay đồ cho các con nếu thấy hôi nhé ., hí hí , mà trời nắng thì các mẹ cho các con truổng cời 1 tẹo cho chym nó thoáng nhá , hehe 0 có mỗi 2 đứa , các mẹ ktra xem rồi bôi thuốc cho các con nhé , từ thuốc ngoài da đến thuốc chống hăm
* trưa khi các con đi ngủ , các Mẹ nhớ lấy nước lau sàn nhà lau cho sạch , các con chơi không bị bẩn nhé
* và như mẹ thuthuy nói thì sân ngoài trời rộng và thoáng , các mẹ nếu có thể thì mang một ít đồ chơi ngoài trời cho các con ạ
* các mẹ mua ít hoa quả tươi đút cho các con nhé : nho , cam ...
-------
Hôm qua Em đã mua 1 quyển vở nhỏ gọi là ghi ghép nhật ký đồ cho các con .
Các Mẹ lên tiếp theo thì hàng ngày mang gì cứ ghi hết vào nhé .
và khoảng 1 tuần sau thì Mẹ nào lại thống kê lại xem còn những đồ gì , để các mẹ đi sau biết đường bố trí và mang cho các con
Quan trọng nhất : các Mẹ chơi với các con nhiều nhá , hum qua Em chơi với các con ít quá , huuhu vì Em có mỗi 2 tay . Hihi

--------------------------------------------------------------------------------

15
0
0

metittit

Cám ơn mẹ Bin và ông xã, cám ơn các mẹ rất nhiều. Đọc những dòng các mẹ kể lại, mình rơi nước mắt nhưng thấy lòng ấm hơn rất nhiều.
Sẽ mau thôi, những ngày tương sáng hơn của các con (Cầu mong như thế!).
Mình cũng đang chờ đến ngày lên với các con, được tận tay chăm sóc các con...
Cám ơn mẹ Bin đã cho mọi ng biết được thông tin mới về các con nhé! Rất xin lỗi vì đã hẹn đi cùng nhưng không đi được, nhưng mai là mình cùng mấy mẹ sẽ lên đó với các con rồi. Mong lắm lắm!!
Như mẹ Bin nói mình đã mua:
12 cái bát ăn bột và cháo.
12 cái thìa.
5 cốc uống nước.
3 cái bô cho các con.
20 mắc phơi quần áo.
mấy quyển truyện tranh.
Một đàn vịt nhỏ để chơi với các con khi tắm.
bánh orion và cháo..v..v...

Mình thông báo để các mẹ đỡ mua trùng với mình nhé.

24
0
0

Linhdu

Metieuxu: Em ơi, chị post bài bên kia cho em, thứ 5 này đi xuất phát thế nào em hú chị một tiếng nhé, các mẹ có gợi ý là nấu sẵn cháo mang lên cho các con, nếu hôm đó các mẹ bận chị sẽ xung phong nấu.

Chị có hỏi mượn cái phích to để giữ nóng cháo.

Alố, mẹ nào có cho em mượn, em đến lấy, xong em mang gửi lại các mẹ ngay, các mẹ cho em xin 1k cuộc điên thoại ạ. Em đa tạ các mẹ trước.

14
0
0

maitrang27

Cả nhà ơi. Em lên thăm các con vào THứ 2 ( 13/4) có mẹ nào đi cùng em không ?

1,557
0
0

Camellia

Các mẹ thân mến, hiện nay có rất nhiều các mẹ ở các DD khác nhau đều có kế hoạch lên thăm các con. Do đó mong các đoàn sẽ phối hợp với nhau để các con được chăm sóc đều và lâu dài cho tới khi các con ổn định chỗ ở. Tuần này khá ổn định rồi, đã có gần như kín lịch các bố mẹ, thậm chí bác sĩ lên thăm con rồi. Các mẹ chú ý tuần sau nhé. Mình cũng update thêm thông tin hiện trạng các con để các mẹ biết nên làm gì khi lên thăm các con ở đây.

Thứ hai (6/4/09): Mẹ 06042005 và Gấubong 189 lên thăm các con.

Thứ ba (7/4/09):Me Suri (Dt: 0985111179) len tham cac con nhe, co Me nao di cung ko, Me suri co xe oto con, nhung ko co tai xe, thu 3 co Me suri va chi di cung, co me nao muon dang ky di cung thi alo hoac gui tin cho Me Suri nhe, thu 2 S di cong tac ve se tra loi tin nhe” – Me Suri
Đã đăng ký: Chibusa, ...

Thứ tư (8/4/09):thứ 4, ngày 8/4 Me Thu Thuy (dt: 01689920381) sẽ lên trên đó thăm các con ( vì Me Thu Thuy thấy ngày thứ 3 có các Mẹ lên rồi). Có Mẹ nào muốn đi cùng Me Thu Thuy thi đt cho Me Thu Thuy nha.
Nhóm dự ịnh: Nấu cháo mang lên, mang theo thuốc bôi chống muỗi, đồ chơi, gối???

Thứ năm: (9/4/09): Mecoto có đưa 2 bác sĩ lên thăm khám cho các con. Mẹ nào cố gắng sắp xếp đi cùng thì tốt quá. Xe khởi hành lúc 8h sáng.(Đã đăng ký: Metihim,...)
(Camellia pm cho các bạn số liên lạc của Mecoto nhé!)

Thứ sáu (10/4/09):

Thứ bảy 11/4/09: QTL (nhóm Mẹ Nhím Châu Anh)

(Chủ nhật: 12/4/09): Có xe của nhóm bạn Nhàn (dt:0988913823)
tài trợ, do vậy các mẹ muốn lên cùng vui lòng đăng ký nhé. (Đã đăng ký: Cabong, Vigo (Quỳnh - 0908511933 ...)
Nhàn nhắn: Sẽ mang Cháo gà, Dưa hấu, Nho, Sữa Pediasure (cái này xem lại nh é Nhàn ơi, sữa trên đó vẫn còn, để lại chỗ chị Loan đi hoặc các bạn giữ lại, mang dần lên sau nhé), Nước muối sinh lý, 5 bình sữa và một ít núm vú, một túi bỉm, Cloramin B rắc quanh phòng. -> Mọi người chú ý khỏi mang trùng nhé!

Thứ hai (13/4/09): Maitrang 27: Thứ 2 ( 13/4) Em định lên thăm các con có mẹ nào đi cùng em không ?

Thứ ba (14/4/09)

Thứ tư (15/4/09)

Thứ năm (16/4/09):

Thứ sáu (17/4/09)

Thứ bảy (18/4/09): Mickey_Mouse13608 (www.lamchame.com)

Chủ nhật (19/4/09):
Cam, Metuquan, 291179...

Thông tin cần biết

1. Đường đi đơn giản lắm, ngay gần Đền Hùng

Nội Bài > Vinh Phuc > Phuc Yên > cầu Việt Tri > Đai Lô Hung Vuong > Doanh Trai Quan Đoi to bên tay trai, > Cay Xang Quan đoi ngay gần đo> RẼ Trai ngay o cây xang (đương đi Đên hung, Lam Thao...), re trai khoang 4-5 km chị a, TT nam ngay bên phải.

- DT Trung Tam 0210 3 772 343 chi can alo truoc 5-10 phut a
Thuong` thi moi nguoi báo đồng chí Thuat khoang 10-15 phut truoc khi toi noi, anh Thuật trông coi chung ở đấy mà(mob: 0975 633 856, số máy bàn trung tam 0210 377 2343)

2. Hiện nay đã có:

- Sữa công thức: 70 hộp to (Metieuxu viết: Nhưng riêng sữa Em thấy bác Thuật để trên nhà trên theo bác ấy là tiện theo dõi và có chỉ cho em thấy 5 cái vỏ sữa không bác ấy giữ lại để sau này đối chứng , kiểm tra sổ sách thì còn vỏ ở đó -> Giờ thấy kết quả của việc quản lý và kiểm đếm rồi các mẹ nhỉ, hihi ??? )

- Sữa tắm bt : 4 chai
- Dầu gội : 1 chai
- Phấn rôm : 1 chai
- Sữa tắm lactacyd : 2 chai
- Dép : 12 đôi
- Bỉm : 2 bịch
- Nước lau sàn nhà còn : 01 chai nguyên, 1 chai dở
- Và nhiều thuốc vitamin , thuốc ho , bổ phế , thuốc nhỏ mắt
- Đồ chơi
- Quần áo
Mẹ Bin và đồng nghiệp mới mang thêm:
- 4 bình sữa và 4 ti thay thế
- 1 túi khăn sữa
- 4 bịch bỉm HG

metieuxu và anh bạn đã mua được cho các con :
10 chiếu trải giường cho các con
2 chiếu to trải dưới đất ở nhà ngoài cho các con ngồi
5 đôi dép đi trong nhà để các mẹ lên có dép đi
12 gối thấp và mềm - vì Em lên thấy các con dùng gối kia quá cao và cứng , rất dốc , đau đầu các con
1 ít quần áo cũ
3 móc tròn treo quần áo (Cái này metieuxu thoả thuận với trung tâm là cho mượn thôi...)

3. Những việc nên làm cho các con:
- Tắm rửa sạch sẽ. Cho hai cu cởi truồng tí nhé, cho khỏi bị hăm.

- Cho các con ăn (chú ý theo giờ thống nhất). (nếu có thể mang cháo lên cho các con ăn) và kiểm tra chất lượng sữa pha của Trung tâm.)

- Chơi cùng các con, tập cho các con NÓI, PHẢN XẠ. Cố gắng để cho các con cảm nhận được sự yêu thương mà các con phải chịu thiếu thốn bấy lâu nay.

- Có thể mang theo đài/cassete/máy tính laptop để mở phim, nhạc cho các con nghe.

- các Mẹ lên sau nhớ không phải mang sữa cho con , hoặc nếu có thì các Mẹ nhớ tháo lớp nắp bên trong nhé , và mỗi lần các Mẹ lên thăm không nên mang nhiều quá 1 hộp vì các con thứ nhất là gần chuyển đi , thứ 2 thì các con trên 1 tuổi nhiều nên cần phải ăn rất nhiều thứ khác cho đủ chất như bột ăn liền , cháo nấu trực tiếp ...

- chắc là các con cần bỉm , nhưng không nên mang nhiều quá , và với tần xuất ngày nào cũng có các mẹ lên thăm , thì nếu mẹ nào có điều kiện mỗi lần lên nên mang cho con 1, 2 bịch .

- Hiện đang cần thìa ăn bột cho các con nhé .

- và như mẹ thuthuy nói thì sân ngoài trời rộng và thoáng , các mẹ nếu có thể thì mang một ít đồ chơi ngoài trời cho các con ạ

- các mẹ mua ít hoa quả tươi đút cho các con nhé : nho , cam ...

- Hiện nay gạo các con ăn ở đó xấu kinh khủng, nếu có thể thì mình mang ít gạo lên hỗ trợ vậy (khổ quá cơ, giờ bọn mình nuôi các con thay trung tâm rồi)

4. Những việc KHÔNG nên làm cho các con:

- KHÔNG TỰ Ý BÔI THUỐC VIÊM DA CHO CÁC CON. DỄ GÂY BỘI NHIỄM HOẶC TÁC HẠI DO DÙNG THUỐC QUÁ LIỀU. (Cần xem sổ ghi chép)
- KHÔNG CHO CÁC CON ĂN NHỮNG THỨ LẠ BỤNG: SỮA CHUA, XÚC XÍCH.... CÁC CON CÓ THỂ ĐAU BỤNG NHÉ!

Chú ý:

- Không nên đưa tiền ủng hộ cho người của Trung tâm

- Đối xử nhẹ nhàng, đúng mực với người của Trung tâm (v ì các con vẫn trong tay họ)

- Nếu các bạn muốn cho/tặng các con cái gì (đồ chơi, quần, áo, sữa bỉm v.v...) cần ghi vào sổ nhật ký ở đó, lấy một bản copy, yêu cầu người của Trung tâm ký nhận, nói rằng để người của tổ chức (CSTT phối hợp báo Dân Trí) sẽ xuống xem để tuỳ tình hình hỗ trợ. (hiện metieuxu đã để sổ ghi chép ở đấy rồi, các mẹ chú ý nhé)

- Nhớ để ý xem những gì các con cần, để báo lại cho các nhóm sau hỗ trợ nhé.

- Cuối cùng: Về nhà nhớ update tình hình ngay khi trở về asap nếu không các mẹ ở nhà cổ sẽ dài ra vì chờ đợi :love::love::love:

Vì cuộc sống và tương lai các con bé bỏng, chúng mình cùng cố gắng nhé!!!

Cám ơn cả nhà!!!

1,557
0
0

Camellia

Các mẹ ơi! Nghe nói bé Chi ốm nặng và rất yếu. Hay bọn mình lập kế hoạch đưa bé lên khám và chăm sóc bé???
Bác Loan ơi! Cứu!!!

1,904
0
36

291179

Active Member
Các mẹ ơi! Nghe nói bé Chi ốm nặng và rất yếu. Hay bọn mình lập kế hoạch đưa bé lên khám và chăm sóc bé???
em tán thành, em thấy là họ toàn hứa suông thế chả biết đến bao giờ các con mới được đưa về HN khám, mẹ nào đề cập khéo với họ xem nếu họ ko đưa được chúng ta xin phép đón các con đi khám, chứ em sốt ruột lắm

251
0
0

Me Mickey

Chào các mẹ, hôm rồi mấy ngày nghỉ các mẹ đi lên thăm các con có gì mới mẻ thông tin cho cùng biết đi. Chủ nhật ngày 05/03 vừa rồi mình đi đền Hùng định đi xe ôm vào thăm các con nhưng trời mưa to gió lớn quá mà lại theo đoàn nên không vào được. Các con có khá hơn không, cứ nghĩ đến cảnh trời mưa lại tè dầm ướt, lạnh rồi lại bị dội từ trên bụng xuống lại thương quá. Không biết từ hôm có các mẹ lên thăm nhiều các con có đỡ khổ hơn không.

251
0
0

Me Mickey

Con bị ốm thế lại không được chăm sóc chu đáo thế, nếu xin họ không đuợc có khi phải nhờ đến cơ quan chính quyền giúp, phải cho con đi khám chứ nếu cứ để đấy mình thấy không ổn đâu.

251
0
0

Me Mickey

Bác Loan ơi! Cứu!!!
Camellia ơi! kế hoạch cho bé đi khám thế nào phải bàn nhau làm sớm đi, có khó khăn gì cần phải public cho mọi người cùng biết, chứ mình nghĩ trẻ con được mấy sức càng để càng không tốt. Cho Me Mickey xin số điện thoại liên hệ đi. Cám ơn nhiều!

15
0
0

metittit

Bác Loan ơi! Cứu!!!
Chị Loan ơi! Có kế hoạch luôn đi. Em gọi chị mà không thấy chị thưa máy thế!!!!!

10,157
29
48

ALnML

Super Moderator
Đây bẩm ạ.
Bình tĩnh nhé các mẹ , cái gì mình cũng có mà mỗi "quyền " quan trọng nhất mình lại không có. Chị đã báo mẹ Suri và để mẹ Suri cố gắng ...và cố gắng.

15
0
0

metittit

Đây bẩm ạ.
Bình tĩnh nhé các mẹ , cái gì mình cũng có mà mỗi "quyền " quan trọng nhất mình lại không có. Chị đã báo mẹ Suri và để mẹ Suri cố gắng ...và cố gắng.
Hihi!
Tại em lo cho con quá. Mong bà chị thông cảm!

1,557
0
0

Camellia

Các mẹ yêu quý!!! Mình cũng như các mẹ, đều sốt ruột. Như bác Loan đã nói: hiện nay chúng ta đã có tổ chức tài trợ tiền khám chữa bệnh, tiền để thuê người chăm sóc các con... đều có. Chỉ có điều, việc đưa các con đi khám thì chúng mình chưa có QUYỀN.
Tuy nhiên, bác Loan (ALnML) đã và đang cùng với Suri, để tìm cách đưa các con xuống khám chữa bệnh càng sớm càng tốt.

Ngày kia (thứ năm) sẽ có bác sĩ lên thăm khám cho các con. Do vậy, chúng mình cố gắng bình tĩnh nhé.

Việc mua sắm quá nhiều thứ trên đó cho các con, các mẹ cần cân nhắc kỹ. Nếu các con không ở đó lâu dài, thì mua sắm những đồ (đầu đĩa, đồ chơi thú nhún....v.v...) nhất là đóng góp tiền cho TT là chưa nên. Bởi vì chẳng khác gì giúp họ giữ các con ở lại đấy lâu hơn.

Việc cho ăn cho uống là cần thiết, nhưng nếu chúng ta làm cho TT tiện nghi quá, đôi khi thành điều kiện bất lợi cho các con để rời khỏi đấy.

Các mẹ nên cân nhắc nhé!!!

24
0
0

Linhdu

Các mẹ yêu quý!!! Mình cũng như các mẹ, đều sốt ruột. Như bác Loan đã nói: hiện nay chúng ta đã có tổ chức tài trợ tiền khám chữa bệnh, tiền để thuê người chăm sóc các con... đều có. Chỉ có điều, việc đưa các con đi khám thì chúng mình chưa có QUYỀN.
Tuy nhiên, bác Loan (ALnML) đã và đang cùng với Suri, để tìm cách đưa các con xuống khám chữa bệnh càng sớm càng tốt.

Ngày kia (thứ năm) sẽ có bác sĩ lên thăm khám cho các con. Do vậy, chúng mình cố gắng bình tĩnh nhé.

Việc mua sắm quá nhiều thứ trên đó cho các con, các mẹ cần cân nhắc kỹ. Nếu các con không ở đó lâu dài, thì mua sắm những đồ (đầu đĩa, đồ chơi thú nhún....v.v...) nhất là đóng góp tiền cho TT là chưa nên. Bởi vì chẳng khác gì giúp họ giữ các con ở lại đấy lâu hơn.

Việc cho ăn cho uống là cần thiết, nhưng nếu chúng ta làm cho TT tiện nghi quá, đôi khi thành điều kiện bất lợi cho các con để rời khỏi đấy.

Các mẹ nên cân nhắc nhé!!!
@All; Các mẹ ơi, sáng nay em có tạt vào nhà và nghe kể tình hình của bé Chi, em đang đăng ký xin đi hôm thứ 5, em đã nhờ và hỏi cách thức để đưa con về HN chữa bệnh, có nhiều việc tế nhị em xin phép ko đưa lên diễn đàn mong các mẹ hiểu:rose::rose::rose:.