(MS144/CN) 24.3.2009 - Vợ bị tim bẩm sinh, 2 con nhỏ, chồng sống thực vật (ở Ninh Bình) - cần giúp

455
0
0

Meyeuconhat

Ðề: Vợ bị tim bẩm sinh, 2 con nhỏ, chồng sống thực vật( ở Ninh Bình)_ Cần giúp đỡ đây ạ

E ủng hộ 100K nhé, mai e chuyển vào TK của chi ah.
E vừa chuyển vào TK chị Loan 100K để ủng hộ, đuôi TK là 529701, chị check hộ e nhé. Thanks chị.

144
0
0

Lantrailt

Ðề: Vợ bị tim bẩm sinh, 2 con nhỏ, chồng sống thực vật( ở Ninh Bình)_ Cần giúp đỡ đây ạ

Chúng mình quyết định giúp nhà Hoài vốn mua 100 con gà + 100 con vịt + 10 con chó và thức ăn cho chúng trong 2 tháng đầu nhé. Nhà có mỗi Hoài là lao động chính mà lại còn đau yếu như vậy không kham nổi quá nhiều việc đâu.

Vẫn nhờ Lantrailt chuyển trường hợp này cho bạn xem. Nếu bạn đồng ý thì Hoài sẽ quyết định và làm việc trực tiếp với ngân hàng.

@ Nikita : em nhờ thầy Nhân mua hộ và hỏi lại xem tiền thức ăn khoảng bao nhiêu.
Chị ơi, nuôi nhiều thế liệu chị ấy có kham nổi ko??? chỉ có mình chị ấy làm thôi mà! Em nghĩ số lượng như vậy là quá sức.
Theo em, ban đầu cứ nuôi 1 số lượng nhỏ đi, vừa có kinh nghiệm lại vừa dễ thu hồi vốn. Sau 1 thời gian, nếu thấy hợp với vịêc chăn nuôi và có lãi thì nta đầu tư tiếp cho chị ấy. Chậm nhưng chắc còn hơn.....rủi ro là mất tất các chị ạ!
về việc bạn em, em nghĩ rằng, bên bạn em chỉ có thể hỗ trợ đc 2tr, số tiền đó mua con giống, còn nhà mình giúp chị ấy tiền thức ăn cho vật nuôi. Nhà mình còn cứu giúp nhiều trường hợp nữa, tiền thì đâu phải cứ đi xin mãi đc đâu, các chị cũng còn lo cho GD nữa mà.... nên em nghĩ, cái gì có thể tranh thủ đc từ cộng đồng thfi tranh thủ, mỗi người 1 tay.....

cá nhân em k tán thành việc nuôi 1 lúc nhiều như thế! Nếu rủi ro, mình sẽ chịu hết mà! Có phải là lãng phí ko??? Mong các chị cân nhắc lại!
Tiền thức ăn, em nghĩ cũng k quá tốn kém dựa vào đồng tiền để mua, những gì có thể tận dụng đc từ nhà nông thì tận dụng. Em mong muốn ngta biết cách xoay xở trong khó khăn chứ ko phải là no đủ để rồi ỷ lại......
hic hic...... em nghĩ thế!

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Chị ơi, nuôi nhiều thế liệu chị ấy có kham nổi ko??? chỉ có mình chị ấy làm thôi mà! Em nghĩ số lượng như vậy là quá sức.
Theo em, ban đầu cứ nuôi 1 số lượng nhỏ đi, vừa có kinh nghiệm lại vừa dễ thu hồi vốn. Sau 1 thời gian, nếu thấy hợp với vịêc chăn nuôi và có lãi thì nta đầu tư tiếp cho chị ấy. Chậm nhưng chắc còn hơn.....rủi ro là mất tất các chị ạ!
về việc bạn em, em nghĩ rằng, bên bạn em chỉ có thể hỗ trợ đc 2tr, số tiền đó mua con giống, còn nhà mình giúp chị ấy tiền thức ăn cho vật nuôi. Nhà mình còn cứu giúp nhiều trường hợp nữa, tiền thì đâu phải cứ đi xin mãi đc đâu, các chị cũng còn lo cho GD nữa mà.... nên em nghĩ, cái gì có thể tranh thủ đc từ cộng đồng thfi tranh thủ, mỗi người 1 tay.....

cá nhân em k tán thành việc nuôi 1 lúc nhiều như thế! Nếu rủi ro, mình sẽ chịu hết mà! Có phải là lãng phí ko??? Mong các chị cân nhắc lại!
Tiền thức ăn, em nghĩ cũng k quá tốn kém dựa vào đồng tiền để mua, những gì có thể tận dụng đc từ nhà nông thì tận dụng. Em mong muốn ngta biết cách xoay xở trong khó khăn chứ ko phải là no đủ để rồi ỷ lại......
em cũng đồng ý với ý kiến của Lantrailt.
Nhà em không phải làm nông nghiệp nhưng họ hàng thì có, 100 con gà/ vịt trong điều kiện hiện nay mà làm cho tốt thì cũng đã bở hơi tai rồi. Mong các chị cân nhắc cho phù hợp.

610
0
0

MinhMinh

Lantrailt nói đúng đấy ạ, nuôi 1 lúc nhiều như thế sức không kham nổi đâu ạ, với lại bây giờ bệnh dich ra súc nhiều, cũng nên đề phòng các rủi ro ạ.Chậm nhưng mà chắc còn hơn!

354
0
0

nikita24480

Hiện giờ nhà Hoài đã có khoảng 30 con gà con, 4 con gà mái và 2 con gà trống, khoảng 30 con vịt và 3-4 con chó con. Nhà Hoài có ao sau nhà nên việc chăn thả rất thuận lợi. Hoài ở chung với bố mẹ chồng. Ông bà còn khá khỏe nên có thể giúp Hoài nuôi em ạ. Chị thì ko chăn nuôi bao giờ nên ko có kinh nghiệm. Nhưng Hoài có nói rằng nuôi ít thì ko có lãi mấy chẳng ăn thua. Chị ko rõ, vậy là bạn em sẽ giúp vụ này nghĩa là thế nào? Nghĩa là CSTT sẽ ko phải giúp nữa hay thế nào????
Chị sẽ hỏi lại Thầy Nhân xem thầy thấy sao. Liệu Hoài có thể nuôi được bao nhiêu. Chị thì thấy số lượng chị Cún Linh đưa ra là hợp lý
@Hà Cunlinh: em sẽ hỏi lại Thầy Nhân về chi phí nhé.

91
0
0

chIp_HL

Em thấy Lantrailt nói đúng, nhà mình nên cân nhắc xem ạ, với lại nuôi gà mà chăm để đẻ trứng thôi lãi cũng nhiều lắm rồi, như bà nội thằng cu nhà em ở nhà quê chăm nên em thấy vậy.
Còn việc nuôi chó, nếu nuôi để giữ nhà 3 - 4 con là đủ, còn nuôi rồi để bán cho người ta thịt em hơi e ngại chuyện này. Thức ăn cho chó tương đương với nuôi thêm 1 người, với lại em nói các bố, các mẹ đừng cười, em ăn được thịt chó:laughing:, em không phải tín đồ của Phật giáo:dont tell: nhưng thấy nuôi chó để bán thịt ác ác thế nào ý:angle:, không nên tý nào cả :talk the hand:

354
0
0

nikita24480

Mình thì thích ăn thịt chó lắm nhưng cũng thấy thương thương khi thấy người ta nuôi cho rồi bán thịt. Nhưng tuy nhiên mình vẫn thấy. Đây vẫn là 1 nghành chăn nuôi đúng đắn. Vì thịt chó thì vẫn có người ăn. Nếu ko nuôi, chúng nó ăn trộm chó rồi thịt bán cũng quá tội...
Mình đã hỏi Thầy Nhân thì thầy nói 200 gà và 200 vịt thì Hoài nuôi đc. Vì thầy sẽ cử các bác tình nguyện viên giúp đỡ Hoài trong thời gian đầu nên cũng ko lo.
Tuy nhiên mình và chị Hà Cún linh đều cho rằng tài trự 100 còn gà, 100 con vịt và 10con chó là hợp lý. Còn tiền nuôi thì Hoài có thể vay từ bạn của Lantrialt.

3,455
2
38

mecunlinh

Active Member

Chị cũng đã băn khoăn rất nhiều về việc số lượng bao nhiêu là hợp lý nên đã phải đi hỏi han những người sống ở quê, hỏi thầy Nhân và bàn với Nikita về hoàn cảnh nhà Hoài rồi mới dám quyết định hỗ trợ vốn mua 100 gà + 100 vịt + 10 chó. Thầy Nhân cũng hứa sẽ cùng tổ thiện nguyện của nhà chùa hỗ trợ Hoài thêm về công sức nên cũng yên tâm phần nào.
Nếu bạn Lantrailt có thể cho Hoài vay vốn, chị sẽ nói Hoài làm việc trực tiếp với ngân hàng vì như vậy Hoài sẽ ý thức được trách nhiệm của mình đối với ngân hàng. Số tiền vay được Hoài có thể dùng để mua thức ăn chăn nuôi.

Lantrailt vẫn hỏi bạn giúp Hoài nhé.

144
0
0

Lantrailt

Uhm, giờ em mới đọc thông tin.
TRc mắt, em gửi thông tin cho bạn em. Tuy nhiên,các chị làm việc với chị Hoài rùi gửi cho em dự định kế hoạch của chị ấy làm chăn nuôi,để em chuyển cho bạn em xem (cái này các chị hỏi chị ấy rồi chị nào phác thảo cho em cũng dc ạ). sau đó bạn em cùng chị ấy làm việc với nhau, hic, k liên quan đến em nữa!

Uhm, em chưa hiểu hết cách làm việc của các chị nói chung và CSTT nói riêng khi giúp đỡ cho các hoàn cảnh.
Giúp về tài chính làm ăn nói chung, làm kinh tế nói riêng, em nghĩ các mẹ nên dứt khoát và tẩy chay tư tưởng ỷ lại ở người được giúp đỡ. Thực sự, điều em sợ nhất là họ ỷ lại vào mình, k có chí tiến thủ, k biết tận dụng những gì sẵn có, cứ sẵn đấy xin trợ cấp!
Em nghĩ, các chị cũng k nên quá tình cảm như thế, nếu thực sự CSTT có thế mạnh riêng và có...tài chính thì nên lập 1 quỹ gọi kiểu như ngân hàng của bạn em.
Với mỗi hoàn cảnh đc xét 1 số tiền nhất định, có lãi suất.... (số tiền đó,có thể do các mẹ đóng góp trong từng hoàn cảnh cũng đc). Có vay - trả, như thế.....trường hợp có lãi, thì mình dành tiền lãi đó ủng hộ hoàn cảnh khác,còn rủi ro mình chịu thôi!,hic hic.....

Giúp đỡ về bệnh tật hay công việc, cái đó cũng k quá khó, nhưng liên quan đến kinh tế, các chị nên thận trọng kẻo chính tình thương yêu của mình làm hại người khác.
Em nói vậy,c ác chị đừng trách nhé! Tiền thì ai cũng quý, cũng cần nhưng sử dụng nó thế nào mới là qúy! Các chị cũng vất vả kiếm ra chứ k phải tự dưng mà có!
Nên em nghĩ, sẽ là phức tạp thêm nhưng chặt chẽ và quy mô sẽ tốt hơn khi sau này mình phát triển.
Cái chính, em cũng chỉ múon người đc nhận có ý thức và biết vươn lên thôi. Cho vay k phải thế chấp đã là một sự giúp đỡ lớn rồi!

Uhm,em suy nghĩ thế,có gì ko phải các chị cứ góp ý thẳng nhé!
em lại đi kiếm vịêc làm đây, hic hic....

10,150
29
48

ALnML

Super Moderator

Cảm ơn em vì sự góp ý nhé. Đúng là về việc này chúng chị chưa có nhiều kinh nghiệm. Đây là trg hợp đầu tiên có đề xuất giúp cần câu.
Từ xưa toàn nhìn vào hoàn cảnh (ko thể có chỗ trông chờ ) giúp đỡ để các con đc cắp sách tới trg có chữ bỏ bụng làm vốn sau này.
Đã có lần có ng đề nghị làm giúp cần câu theo kiểu vay vốn như thế nhưng mà thực chúng chi chưa dám nghĩ tới. Bởi vì thành viên ở đây đa số đều các bà mẹ con mọn, gia đình rồi công việc. Muốn làm theo thế phải có thời gian và nhiều thứ. Biết đó là cách hay là thiết thực nhưng mảng đó chưa thế kham nổi trong lúc này.
Em nói đúng ko đc làm hư đối tượng đó là điều tối kị khi mình đi hoạt động xã hội.
Phải học hỏi ở em và các bạn nhiều. :love:

63
0
0

fs128

Huhu..ý tưởng cua Lantrai thi hay quá nhưng thấy sưc mình quá nhỏ bé...:sigh::sigh:

455
0
0

Meyeuconhat

E vừa chuyển vào TK chị Loan 100K để ủng hộ, đuôi TK là 529701, chị check hộ e nhé. Thanks chị.
@c.Loan: E đã CK 100K vào TK của chị, chị check hộ e chị có nhận được ko nhé. Thanks chị.

10,150
29
48

ALnML

Super Moderator

@c.Loan: E đã CK 100K vào TK của chị, chị check hộ e chị có nhận được ko nhé. Thanks chị.
Ngày 30.04 nhận đc từ TK ...9701 số tiền 100K của Meyeuconhat

354
0
0

nikita24480

Chị Loan ơi, chị chuyển số tiền mà các bạn em chuyển hộ em ở Wtt sang bên này cho trường hợp Hoài nhé. Hôm nay em quên mang số Tk của bác nên ko chuyển đc. Mai em chuyển thêm 500k nữa bác nhé đuôi 9798 nhé

354
0
0

nikita24480

Chồng Hoài vừa mất hôm mùng 3 và hôm nay đưa rồi các chị ạ. :crying::crying::crying:Vụ mua cần câu cơm bao giờ tiến hành đấy chị ơi?

10,150
29
48

ALnML

Super Moderator

Nguyên văn bởi FlyingPig Xem bài gửi
Dear chị Loan,

Hôm nay bạn của nikita24480 đã chuyển 500K vào tài khoản của chị. Tài khoản VCB số .........7964. Đây chính là số tiền định dành mua quà Sinh nhật tặng nikita24480 nhưng bạn ấy có thiện ý tặng lại cho gia đình chị Hoài & anh Tuấn ở Ninh Bình. Mong chị Loan chuyển giúp. Cảm ơn chị nhiều!
Ngày 24.04 nhận từ TK....7964 số tiền 500K ...
Nó đã ở đây mà em. Bài số 13 ngày 27.04 trong topic này.

Em nói chuyện với hamecunlinh nhé.

354
0
0

nikita24480

Nguyên văn bởi FlyingPig Xem bài gửi
Dear chị Loan,

Hôm nay bạn của nikita24480 đã chuyển 500K vào tài khoản của chị. Tài khoản VCB số .........7964. Đây chính là số tiền định dành mua quà Sinh nhật tặng nikita24480 nhưng bạn ấy có thiện ý tặng lại cho gia đình chị Hoài & anh Tuấn ở Ninh Bình. Mong chị Loan chuyển giúp. Cảm ơn chị nhiều!

Nó đã ở đây mà em. Bài số 13 ngày 27.04 trong topic này.

Em nói chuyện với hamecunlinh nhé.
Chị ơi chiều em vừa gửi thêm 500k nữa. Chị check nhé.

3,455
2
38

mecunlinh

Active Member

Chồng Hoài vừa mất hôm mùng 3 và hôm nay đưa rồi các chị ạ. :crying::crying::crying:Vụ mua cần câu cơm bao giờ tiến hành đấy chị ơi?
Ôi vậy à nhưng thôi, trộm vía, ra đi là giải thoát cho cả anh ấy và gia đình. Mong anh ấy siêu thoát, phù hộ cho mấy mẹ con.
Vụ mua gà mình đã quyết như vậy mà 100 gà + 100 vịt + 10 chó. Em hỏi Hoài khi nào ổn chuyện gia đình, có thể tập trung vào chăn nuôi thì tiến hành luôn.
Với hoàn cảnh nhà Hoài khó khăn như vậy, bình thường thì CSTT sẽ hỗ trợ ví dụ như học phí cho 2 bé vv, nhưng thay vì việc đó mình giúp nhà Hoài cái vốn ban đầu để làm kinh tế. Vì vậy, theo chị là mình vẫn hỗ trợ ( cho hẳn ) cái vốn đó để Hoài yên tâm. Bạn Lantrailt nếu cho vay được thì Hoài vay để mua thức ăn, mở rộng chăn nuôi và ....

10,150
29
48

ALnML

Super Moderator

Ngày 06.05 nhận từ TK...9798 số tiền 500K của Nikita
Ngày 07.05 nhận số tiền 200K của Tomiu

354
0
0

nikita24480

Tối hôm kia Hoài nhắn tin cho em các chị ạ. Hoài có nói rằng ko biết có phải báo đã đăng chuyện của Hoài lên ko mà có người chuyển tiền cho Hoài. Em hỏi ai gửi. Thì Hoài nói 1 cụ già gửi 100k và 1 cậu thanh niên giấu tên gửi 600K. Khi em hỏi về việc bao giờ có thể thu xếp để tiến hành việc chăn nuôi. Thì Hoài tâm sự rằng, ngày xưa bố mẹ chồng đã đối xử ko tốt với mấy mẹ con Hoài. Bây giờ con họ mất thì họ lại càng hắt hủi. Họ đổ tội cho Hoài đen đủi. mang vận xấu đến nhà làm con họ chết. Em ko biết tình hình như vậy thì Hoài liệu có ở đc đó hay ko nữa. Hoài nói với em để Hoài tính xem thế nào đã các chị ạ. Khổ....Em nghĩ rằng trước sau Hoài cũng cần số tiền giúp đỡ của chị em mình để tạo thêm thu nhập nuôi con thôi. Chứ biết làm gì ra tiền bây giờ. Chỉ có điều chưa rõ bao giờ và sẽ làm ở đâu thôi. Để em hỏi lại Sư Nhân và Hoài xem sao các chị nhé