(MS151/CN) 05.05.2009 - Hải Phòng bé trai 1,5 tháng bị bỏ rơi cần giúp đỡ

121
0
0

Hoài Vũ

Ðề: Hải Phòng Bé trai 1,5 tháng bị bỏ rơi cần giúp đỡ

Lâu rồi mới thấy Hoài Vũ vào nhà. Việc đi thăm cháu bé chị nghĩ nên dàn ra, mỗi ngày 1 vài người vào cho bé được chăm thường xuyên. Để mai chị vào hỏi thêm rồi thông tin cho mọi người nhé.
Spam tý: Sao không thấy em đăng ký ọp Thái Bình nhỉ? Hôm trước thấy bảo em người HP, bạn gái người HN... đủ tiêu chuẩn mà.
Hic... chị ơi các chị đi thăm cho em đi với chứ 1 mình em chả dám vào viện phụ sản đâu! :silly: Với lại em chả chăm sóc nổi bản thân... sao dám chăm trẻ nhỏ.. :grin:

Vụ off Thái Bình vì nó vào ngày đi làm nên em pó tay rồi! Thôi thì hôm nào có chương trình off nhỏ lẻ thì chị cho em đi với! Cái alô của em mang số: 01665522555. :smiling:

thay đổi nội dung bởi: Chia sẻ tình thương, Hôm qua lúc 09:56 PM Lý do: Xoá phần không phù hợp.
Trời ơi em bức xúc quá! Em thể hiện chút xíu mà nỡ xoá bài em! Hic... khó tính quá trời... :crying:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

Hic... chị ơi các chị đi thăm cho em đi với chứ 1 mình em chả dám vào viện phụ sản đâu! :silly: Với lại em chả chăm sóc nổi bản thân... sao dám chăm trẻ nhỏ.. :grin:

Trời ơi em bức xúc quá! Em thể hiện chút xíu mà nỡ xoá bài em! Hic... khó tính quá trời... :crying:

:laughing: Yên tâm đi em trai. Bệnh viện Nhi HP mà, không phải phụ sản đâu. Nhưng mà chị cũng biết là em không đi 1 mình được, lúc nào có chị nào đi sẽ ới em đi cùng.

Tò mò quá. Em thể hiện gì mà Mod lại xóa của em vậy?

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

2 giờ chiều nay mình vào thăm bé, nhưng vẫn chưa gặp được BS trưởng khoa. Tuy nhiên, các BS, y tá ở đó rất nhiệt tình đón tiếp. Các chị nói nếu chúng mình hỗ trợ chăm sóc bé thì tốt quá vì các chị không thể bế ẵm bé được. Cần nhất là ngày thứ 7 và chủ nhật. Vậy ý kiến của mình là các mẹ HP sẽ chia nhau ra để vào với con. Thực tế phòng bệnh nhỏ xíu à, chưa đến 20 m2 mà có khoảng 10 bé. Mỗi bé 1 giường (cũi) nhỏ, chỉ được 1 người vào ngồi cạnh trông. Cho nên nếu vào chúng mình cũng chỉ nên đi 1, 2 người. Trong khoảng thời gian ở dó mình sẽ thay các cô y tá chăm sóc, cho bé ăn, vệ sinh bé... Các mẹ đi được thời gian nào thì post lên DD để mọi người biết. Hiện tại chiều mai có mecuahaianh, chiều thứ 7 mình đăng ký, chiều chủ nhật có bạn Hồng Thuý.

Chiều nay mình có mang vào 1 bịch tã giấy và 1 bịch bỉm (vì không biết con dùng loại nào phù hợp hơn). Cộng với 2 bịch của Mecuahaianh đã mang vào hôm trước thì 3, 4 ngày tới con đã đủ bỉm dùng.

Vấn đề mổ mắt cho con, đúng là BS chuyên khoa mắt có vào khám và nói chờ con được 6 tháng tuổi thì mổ. Mình sẽ liên lạc với BS Tịnh (đã mổ mắt cho bé Giang - HN) để hỏi lại. Nói xấu quê hương 1 tý, nhiều BS ở HP không giỏi nên cũng không dám tin tưởng 100%. Nếu đúng là mổ sớm tốt hơn thì mình sẽ cố tìm cách tác động để con được mổ sớm. Có 1 thuận lợi là khi mổ con sẽ lên HN mổ chứ không phải mổ ở HP. Như vậy yên tâm hơn. Hôm qua các mẹ HN có nhờ bọn tớ gửi yêu thương tới con, bọn tớ chưa hộ đâu, các mẹ HN giữ lại, khi con lên đó gửi trực tiếp cho con nhé. :love:

Có gì mong các mẹ HN có nhiều kinh nghiệm trong việc này chia sẻ giúp nhé.

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Chị gọi được anh Tịnh chưa chị? Cứ nã đại bác nhé, giờ nào cũng nã cho em, hê hê. BS nhiệt tình và vui tính lắm, ko giống mấy bs em thường gặp...

Khi nào con lên HN chúng em sẽ hết sức hỗ trợ chị nhé, em làm ngay gần viện mà.

Còn ở HP đi chăm bé các chị đi được thì tốt nhưng thứ 7, CN việc nhà hay bận lắm hay là thuê thêm người nữa chị ạ, thuê theo giờ ý.

610
0
0

MinhMinh

Lịch chăm sóc bé:

ngày 07/5: mecuahaianh (chiều)

ngày 08/5: MinhMinh (chiều)

ngày 08/5: Mẹ của Chíp Tôm Bi (chiều)

ngày 09/5: Hồng Thuý (chiều): mẹ HT chưa phải là thành viên CSTT nhưng cũng nhiệt tình chung tay với chúng mình :love:
ngày 10/5:........
ngày 11/5:........
Các bố mẹ HP ơi đăng ký nào!

10,150
29
48

ALnML

Super Moderator

Ngày 07.05 nhận số tiền 200K của Tomiu

66
0
0

mecuahaianh

Hôm nay mình vào thấy bé thở hơi khó, nhìn thì thấy gỉ mũi khô cứng lại, các mẹ vào thì nhỏ nước muối sinh lý cho bé nhé. Mình mua cho con bình sữa mới vì thấy bé đang dùng bình không đảm bảo, các mẹ để ý xem bệnh viện có cho con dùng bình mới không (bình pigeon). Nhìn đầu bé bẹp quá, trông thương lắm. Người nhà của các bé gần đấy bảo là thường thì đêm họ cho bé ăn, các y tá trực ngủ luôn đến sáng (nếu không có ca cấp cứu nào), hy vọng không phải ai cũng thế. Các y tá cũng không thích cho bế bé lắm đâu, vì sợ quen hơi người , các mẹ bế thì để ý nhé (mình nghĩ thỉnh thoảng bế thì cũng có sao đâu). Về nhà mà cứ thấy buồn thôi vì mình chẳng thể làm gì được nhiều cho bé!

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

Ngày 7 tháng 5 nhận của mẹ Hiếu và Việt Anh 200K mua bỉm cho con. :love:

610
0
0

MinhMinh

Chiều nay mình vào BV với bé, trộm vía bé rất rất ngoan các mẹ ạ. Bé hôm nay trông hồng hào hơn cách đây 3,4 hôm mình gặp bé. Bé thích nói chuyện lắm, cứ o oe khóc mà mình nựng nựng vài câu là im, không nói gì lại o oe... dễ thương lắm.

@ mecuahaianh: em gửi cho bé cái gối vỏ đỗ nhưng chị chưa mang vào đâu nhé, để giặt đã. Chị giặt và sấy luôn cả cái ruột gối rồi, mai mẹ ChipTomBi sẽ mang vào cho bé, em nhé! Chị thấy bé thở bình thường, môi hồng hào chị không nhỏ mũi đâu, chỉ nhỏ và lau mắt thôi .

@ các mẹ: ai vào với bé thì để ý nhé, hôm nay mình thấy bé có biểu hiện bị hăm ở chim cò đấy, còn ở các nếp gấp khác thì không sao. Mình đã lau sạch sẽ cho bé rồi, hàng ngày ai vào thì lau cho bé nhé! Hnay mình thấy móng tay bé đã dài rồi, thấy ở đó có cái bấm móng tay nhưng cùn quá mình k dám cắt sợ bé đau. Các mẹ vào với bé thì mang theo bấm móng tay bấm cho bé nhé. Mình mang vào 1 bịch tã giấy + 1 hộp giấy ướt nhưng thấy trong đó còn nhiều lắm chắc phải cuối tuần sau mới phải mang vào tiếp. Hết đợt này chúng mình mua bỉm cho bé thôi, k dùng tã giấy nữa, k tiện ạ.

Việc gặp giám đốc BV để mẹ ChipTomBi gặp sau, hnay mình cũng tìm gặp nhưng k được , với lại nhiều khi tam sao thất bản nên để mẹ ChipTomBi giải quyết việc này.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
66
0
0

mecuahaianh

Trông ảnh bé yêu thật( trộm vía). Mẹ Minh Minh chu đáo quá (cái vụ chị giặt giúp em đó) :love:

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

"Hôm qua em đã liên lạc với 1 cô làm công đoàn ở BV Nhi, cô ấy bảo mấy ngày gần đây có rất nhiều tổ chức, cá nhân và cả các Sư ở các chùa đến xin làm từ thiện và phát quà cho các cháu, việc này gây xáo trộn công việc của các y bác sỹ còn bệnh nhân thì không được nghỉ ngơi, vì vậy giám đốc BV vừa ra thông báo yêu cầu những ai đến làm từ thiện phải có giấy giới thiếu của cơ quan , đoàn thể, không đồng ý cho những cá nhân tự ý đến tham gia. Thực chất thì BV không muốn gây khó dễ nhưng vì không kiểm soát được khi số người đến làm từ thiện quá đông nên đành phải ra thông báo đó, mặt khác cô ấy cũng nói là có nhiều trường hợp 1 túi quà bánh cũng không giúp gì được mà họ chỉ mong có tiền để điều trị lâu dài cho con"

Mình post lên đây bài của bạn linhchiphoi -Hội đồng hương HP- để mọi người cùng tham khảo. Theo thiển ý của mình, tạm thời trước mắt mình dừng việc sang chăm sóc và hỗ trợ cho bé. Vì thứ nhất chúng mình đi làm TT nhưng không phải đi xin việc, càng không muốn gây phiền hà cho bất cứ 1 cá nhân hay tổ chức nào cả. Thứ 2, cách làm của CSTT từ trước đến giờ vẫn là giúp đỡ cho hoàn cảnh nào thực sự khó khăn, thực sự cần. Còn nay đã có nhiều người, nhiều tổ chức muốn bảo trợ cho cháu thì chúng mình lại lùi ra để quan sát thôi nhé.

Hôm qua MinhMinh vào và mua thêm bỉm cho bé nên sẽ đủ dùng cho con trong 1 tuần tới.

Việc chữa mắt cho con, mình đã liên lạc được với BS Tịnh - viện mắt TW, sẽ cố gắng để con được mổ sớm.

Việc gặp GĐ BV TE HP, mình sẽ cố gắng gặp, nói chuyện, nếu được thì mình sẽ đặt vấn đề giúp đỡ không phải chỉ cháu bé bị bỏ rơi mà các trường hợp khó khăn khác. Còn họ không welcome thì thôi liền.

Ý các mẹ các bố thế nào?

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

"Hôm qua em đã liên lạc với 1 cô làm công đoàn ở BV Nhi, cô ấy bảo mấy ngày gần đây có rất nhiều tổ chức, cá nhân và cả các Sư ở các chùa đến xin làm từ thiện và phát quà cho các cháu, việc này gây xáo trộn công việc của các y bác sỹ còn bệnh nhân thì không được nghỉ ngơi, vì vậy giám đốc BV vừa ra thông báo yêu cầu những ai đến làm từ thiện phải có giấy giới thiếu của cơ quan , đoàn thể, không đồng ý cho những cá nhân tự ý đến tham gia. Thực chất thì BV không muốn gây khó dễ nhưng vì không kiểm soát được khi số người đến làm từ thiện quá đông nên đành phải ra thông báo đó, mặt khác cô ấy cũng nói là có nhiều trường hợp 1 túi quà bánh cũng không giúp gì được mà họ chỉ mong có tiền để điều trị lâu dài cho con"

Mình post lên đây bài của bạn linhchiphoi -Hội đồng hương HP- để mọi người cùng tham khảo. Theo thiển ý của mình, tạm thời trước mắt mình dừng việc sang chăm sóc và hỗ trợ cho bé. Vì thứ nhất chúng mình đi làm TT nhưng không phải đi xin việc, càng không muốn gây phiền hà cho bất cứ 1 cá nhân hay tổ chức nào cả. Thứ 2, cách làm của CSTT từ trước đến giờ vẫn là giúp đỡ cho hoàn cảnh nào thực sự khó khăn, thực sự cần. Còn nay đã có nhiều người, nhiều tổ chức muốn bảo trợ cho cháu thì chúng mình lại lùi ra để quan sát thôi nhé.

Hôm qua MinhMinh vào và mua thêm bỉm cho bé nên sẽ đủ dùng cho con trong 1 tuần tới.

Việc chữa mắt cho con, mình đã liên lạc được với BS Tịnh - viện mắt TW, sẽ cố gắng để con được mổ sớm.

Việc gặp GĐ BV TE HP, mình sẽ cố gắng gặp, nói chuyện, nếu được thì mình sẽ đặt vấn đề giúp đỡ không phải chỉ cháu bé bị bỏ rơi mà các trường hợp khó khăn khác. Còn họ không welcome thì thôi liền.

Ý các mẹ các bố thế nào?
Em đồng ý với quan điểm của chị. Vấn đề chị đã nói cũng là vấn đề CSTT gặp nhiều lần khi vào viện định bảo trợ cho ai đó. Không phải lúc nào lòng tốt của chúng mình cũng được welcome, thôi thì làm được gì cho con thì mình cố gắng làm chị nhé.

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

Con đáng yêu quá các mẹ nhỉ, cầu mong cho con gặp nhiều May Mắn và Khỏe Mạnh :love:

66
0
0

mecuahaianh

Ý các mẹ các bố thế nào?
Chị ơi, cũng có người tặng quà cho bé, nhưng họ đến rồi lại đi. Cứ nghĩ đến cảnh bé nằm một mình là em lại thấy buồn quá. Hôm em vào thăm bé, bé có oe oe khóc như mèo con (tiếng khóc cũng không to được), em vỗ vỗ vào người là bé nín ngay. Cũng không trách được bệnh viện, vì họ quá bận không thể quan tâm hoàn toàn được. Biết là bé không thể như con mình ở nhà được, nhưng giá như...Em cũng vẫn sẽ tranh thủ thỉnh thoảng vào chơi với bé, không biết có được phép nữa không. Chị ơi chị cố gắng nói chuyện với lãnh đạo bệnh viện chị nhé!
Ah, chị ơi mắt bé mà để khoảng 6 tháng mới mổ thì có sao không chị?

420
0
0

Sông Cấm

Cau mong nhung dieu tot lanh se den voi con.

10,150
29
48

ALnML

Super Moderator

Em đồng ý và tôn trọng mọi quyết định của đầu cầu HP.
Như mít nem nói đó cũng chính là vấn đề mà CSTT HN gặp mỗi khi chăm các bé bỏ rơi trong BV. Xáo trộn và làm ảnh hưởng đến BV, đến khoa thậm chí cả đến những bệnh nhân nhi xung quanh là việc ko nên. Em hiểu lúc quyết định như vậy chị Tâm CTB cũng đau lòng lắm:love:
Vâng tiếp như thế nào chúng em chờ mọi quyết định của chị.
Cảm ơn chi và các bạn HP.
@mecuahaianh: Được mà..chỉ cần đi nhẹ nói khẽ cười duyên và tuyệt đối ko hỏi ko nghe ko thấy điều gì mà chỉ nhìn thấy mỗi con mà thôi:love:

610
0
0

MinhMinh

Chị ơi, cũng có người tặng quà cho bé, nhưng họ đến rồi lại đi. Cứ nghĩ đến cảnh bé nằm một mình là em lại thấy buồn quá. Hôm em vào thăm bé, bé có oe oe khóc như mèo con (tiếng khóc cũng không to được), em vỗ vỗ vào người là bé nín ngay. Cũng không trách được bệnh viện, vì họ quá bận không thể quan tâm hoàn toàn được. Biết là bé không thể như con mình ở nhà được, nhưng giá như...Em cũng vẫn sẽ tranh thủ thỉnh thoảng vào chơi với bé, không biết có được phép nữa không. Chị ơi chị cố gắng nói chuyện với lãnh đạo bệnh viện chị nhé!
Ah, chị ơi mắt bé mà để khoảng 6 tháng mới mổ thì có sao không chị?
Chị cũng vẫn tranh thủ vào với bé, vì bé cần có người bên cạnh mà. BV không cho mình vào với tư cách tập thể thì mình vào chăm bé với tư cách cá nhân, ở trong khoa khi mình nói vào chơi với bé thì mọi người vui vẻ welcome lắm vì thật ra họ cũng ít có thời gian ngó ngàng đến bé, bé lại ngoan, ít khóc nên...

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

Tớ lười gõ quá mọi người thông cảm nhé.

Hôm nọ giận BV quá nên nói vậy chứ bọn mình không bỏ con đâu. Vào BV để trực tiếp xin gặp GĐ không được, mình đã nhờ người quen trên sở Y tế gọi điện, chị GĐ hẹn gặp thứ tư. Mấy hôm nay ngày nào các mẹ HP cũng vào, có điều không ở lâu được. Theo các bạn thì hầu như con phải nằm 1 mình, có bỉm mà vẫn ướt. Lại bị viêm phổi (chắc tại bị ướt thế). Kiểu gì cũng không thể bằng có người chăm 24/24 được.

Việc mổ mắt cho con, mình cũng đã liên lạc được với BS Tịnh Viện Mắt TW. Lấy số ĐT của anh BS khoa Mắt của BV Nhi HP và nhờ luôn anh Tịnh nói chuyện với họ. Anh Tịnh gọi điện thì được biết việc quyết định để đến 6 tháng mới mổ cho con là của BS Trung Tâm Mắt HP về khám và QĐ như vậy. Anh Tịnh có nói sẽ gọi điện nói chuyện với chị PGĐ Trung tâm này luôn. Theo anh Tịnh, chúng mình phải quyết tâm bằng mọi cách tác động cho con mổ sớm chứ 6 tháng thì khó hy vọng cứu được mắt cho con.

Còn về lâu dài, mình RẤT RẤT muốn tìm được gia đình cho con. Chứ vào Trại trẻ thì con khổ thôi. Các mẹ tìm cách giúp con với.

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

BS Tịnh nhiệt tình quá chị nhỉ, thật là cảm ơn bs nhiều. Chị và các mẹ cố gắng giúp cho con được mổ sớm chị nhé. Cảm ơn các chị nhiều. Đôi mắt là ngọc, đôi tay là vàng...

66
0
0

mecuahaianh

Mẹ CTB ơi, chị lên lịch thăm con của các mẹ đi để đỡ trùng nhau. Chiều nay nếu không có việc gì đột xuất thì em sẽ vào.