(MS151/CN) 05.05.2009 - Hải Phòng bé trai 1,5 tháng bị bỏ rơi cần giúp đỡ

251
0
0

Me Mickey

Ðề: Hải Phòng Bé trai 1,5 tháng bị bỏ rơi cần giúp đỡ

Mấy hôm em bị ốm, hôm nay mới được về nhà, các mẹ tại HP thương con quá, thấy hoàn cảnh của con mà xót xa, nhưng có các mẹ chăm sóc con và sự giúp đỡ của bs. Tịnh ở viện mắt TƯ hy vọng con cũng được mổ sớm như bé Giang để cứu lấy đôi mắt của con. CHo em được nắm tay và ôm các mẹ Hải Phòng thật chặt nhé. Vì các con các mẹ hãy cố lên.

341
0
0

Bryanthien

Tớ lười gõ quá mọi người thông cảm nhé.

Hôm nọ giận BV quá nên nói vậy chứ bọn mình không bỏ con đâu. Vào BV để trực tiếp xin gặp GĐ không được, mình đã nhờ người quen trên sở Y tế gọi điện, chị GĐ hẹn gặp thứ tư. Mấy hôm nay ngày nào các mẹ HP cũng vào, có điều không ở lâu được. Theo các bạn thì hầu như con phải nằm 1 mình, có bỉm mà vẫn ướt. Lại bị viêm phổi (chắc tại bị ướt thế). Kiểu gì cũng không thể bằng có người chăm 24/24 được.

Việc mổ mắt cho con, mình cũng đã liên lạc được với BS Tịnh Viện Mắt TW. Lấy số ĐT của anh BS khoa Mắt của BV Nhi HP và nhờ luôn anh Tịnh nói chuyện với họ. Anh Tịnh gọi điện thì được biết việc quyết định để đến 6 tháng mới mổ cho con là của BS Trung Tâm Mắt HP về khám và QĐ như vậy. Anh Tịnh có nói sẽ gọi điện nói chuyện với chị PGĐ Trung tâm này luôn. Theo anh Tịnh, chúng mình phải quyết tâm bằng mọi cách tác động cho con mổ sớm chứ 6 tháng thì khó hy vọng cứu được mắt cho con.

Còn về lâu dài, mình RẤT RẤT muốn tìm được gia đình cho con. Chứ vào Trại trẻ thì con khổ thôi. Các mẹ tìm cách giúp con với.
chi oi em ko hieu Bim va Ta giay khac nhau cho nao. Ben nay bon em dung ta? rat tot ko bi ham dau. Neu can thiet em se chuyen ve thi thu`ng cho con, neu co luoi lam thi 3 tieng thay 1 lan cung ko sao. Chi coi di neu can thiet em mua nhe, tien ta ko mac cong van chuyen hoi mac ti' nhung khong sao, quan trong la con ko co nguoi trong coi van ko bi ham, neu sach se chi can thoa them 1 chut thuoc vao truoc khi thay ta la` ok dam bao ko bi ham bao gio.:love:

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

chi oi em ko hieu Bim va Ta giay khac nhau cho nao. Ben nay bon em dung ta? rat tot ko bi ham dau. Neu can thiet em se chuyen ve thi thu`ng cho con, neu co luoi lam thi 3 tieng thay 1 lan cung ko sao. Chi coi di neu can thiet em mua nhe, tien ta ko mac cong van chuyen hoi mac ti' nhung khong sao, quan trong la con ko co nguoi trong coi van ko bi ham, neu sach se chi can thoa them 1 chut thuoc vao truoc khi thay ta la` ok dam bao ko bi ham bao gio.:love:
Bỉm thì giống như quần ý, có 2 miếng dán 2 bên. Còn tã chỉ là miếng thôi, khi đóng phải cần 1 cái quần chuyên dùng (gọi là quần bỉm). Hôm trước thì bọn mình mua cả 2 loại. Nhưng giờ có lẽ chỉ dùng bỉm thôi. Tã thì rẻ hơn bỉm rất nhiều. (Mình không nhớ chính xác lắm, 1 bịch tã 53K được hơn 50 miếng, 1 bịch bỉm giá 85K được hơn 30 chiếc). Nhưng sau mấy lần đến thăm con thì thấy các cô đóng tã rất cẩu thả, toàn bị rơi ra thôi. Nên con ướt suốt.

341
0
0

Bryanthien

Bỉm thì giống như quần ý, có 2 miếng dán 2 bên. Còn tã chỉ là miếng thôi, khi đóng phải cần 1 cái quần chuyên dùng (gọi là quần bỉm). Hôm trước thì bọn mình mua cả 2 loại. Nhưng giờ có lẽ chỉ dùng bỉm thôi. Tã thì rẻ hơn bỉm rất nhiều. (Mình không nhớ chính xác lắm, 1 bịch tã 53K được hơn 50 miếng, 1 bịch bỉm giá 85K được hơn 30 chiếc). Nhưng sau mấy lần đến thăm con thì thấy các cô đóng tã rất cẩu thả, toàn bị rơi ra thôi. Nên con ướt suốt.
Chi oi vay em goi 1 thung ta ve nha.. neu con be nhu the thi 1 thung duoc 172 chiec...ben nay hinh nhu em mua la $38 /thung. Ko biet no nang bao nhieu lb thoi. tinh ra co re hon viet nam ko nhi?. Em nghe noi ben do co ta? cua diana gi do cung ko bi ham dit dung ko chi. Mi`nh mua thuoc de trong do' moi lan thay ta cho con co bi mat ko. may cai nay em ko hieu may co gi chi giai thich giup em nhe
Tinh ra mua ta? o viet nam van re hon. Nhung de bi ham dit... nam ngoai con trai em ve mac ta viet nam.. ham dit qua chung.. khoc om toi.. em thay ta thuong xuyen ma con the.. ben nay em co thay thuong xuyen dau .. chung nao nang den noi di ko duoc thi con keu me moi thay.. dung la me luoi kinh khung

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
3,455
2
38

mecunlinh

Active Member

Chi oi vay em goi 1 thung ta ve nha.. neu con be nhu the thi 1 thung duoc 172 chiec...ben nay hinh nhu em mua la $38 /thung. Ko biet no nang bao nhieu lb thoi. tinh ra co re hon viet nam ko nhi?. Em nghe noi ben do co ta? cua diana gi do cung ko bi ham dit dung ko chi. Mi`nh mua thuoc de trong do' moi lan thay ta cho con co bi mat ko. may cai nay em ko hieu may co gi chi giai thich giup em nhe
Tinh ra mua ta? o viet nam van re hon. Nhung de bi ham dit... nam ngoai con trai em ve mac ta viet nam.. ham dit qua chung.. khoc om toi.. em thay ta thuong xuyen ma con the.. ben nay em co thay thuong xuyen dau .. chung nao nang den noi di ko duoc thi con keu me moi thay.. dung la me luoi kinh khung
Ui, Bryanthien đừng mua bên đó, đắt quá. Mua ở Vn rẻ hơn nhiều.
Các mẹ mua thêm thuốc chống hăm cho con đi.
@ chị Chip Tom Bi : mẹ Vivian có ủng hộ chuyến đi Thuỵ an 1 số bỉm. Em xin phép mẹ ấy chuyển 1 ít cho bé này. Hôm nào chị lên HN thì ới em đưa chị nhé.

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Ui, Bryanthien đừng mua bên đó, đắt quá. Mua ở Vn rẻ hơn nhiều.
Các mẹ mua thêm thuốc chống hăm cho con đi.
@ chị Chip Tom Bi : mẹ Vivian có ủng hộ chuyến đi Thuỵ an 1 số bỉm. Em xin phép mẹ ấy chuyển 1 ít cho bé này. Hôm nào chị lên HN thì ới em đưa chị nhé.
Chị Hà ơi, hôm nay chị CTB lên HN đới, có cho xe ôm chuyển qua nhà chị L được ko chị?

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

@ Mecunlinh: Mang đi Ninh Bình em ơi.

Sáng nay mình đã đến BV nói chuyện với chị GĐ, anh TP tổ chức. Nói chung là... thôi chả nói nữa, kẻo mất tập trung vào việc chính. Rất may là có 1 anh ở sở Y tế đưa đi, nên, theo như lời anh ấy là "đỡ khó chịu lắm" rồi đấy. Mình có đặt vấn đề với BV về 2 việc:
- Nếu có trường hợp bệnh nhân Nhi có hoàn cảnh khó khăn, nhờ BV thông tin cho CSTT.
- Cụ thể trường hợp của bé sơ sinh bị bỏ rơi, mình có nói về việc cháu bé cần phải mổ sớm (2 tháng), chứ không phải là 6 tháng. Có vẻ như họ tự ái. Anh TP TC nói: việc này phải do BS có chuyên môn quyết định. Chúng tôi sẽ hội chuẩn lại rồi quyết định. Sẽ thông báo ngay cho chị. Sau đó mình vào gặp BS Văn - khoa Mắt của BV. Anh Văn cũng nói rằng, đục thuỷ tinh thể bẩm sinh phải mổ lúc 2 hoặc hơn 2 tháng. Mình hỏi vậy làm thế nào để cháu bé được mổ lúc 2 tháng, anh Văn nói cháu nằm ở khoa SS nên phải do khoa SS viết giấy chuyển sang khoa mắt, khoa mắt sẽ khám và yêu cầu chuyển cháu lên viện mắt TW mổ. Đấy các mẹ thấy chưa. Hình như trong ngay cùng 1 bệnh viên, hoàn toàn không có sự phối hợp nào cả. Hôm trước khoa SS nói BS chuyên khoa mắt (từ Trung tâm mắt TP) khám và nói khi cháu được 6 tháng mới mổ. Vậy thì đương nhiên khoa SS chả đời nào tự nhiên lại vác cháu sang khoa mắt để yêu cầu khám cả. Khi kể lại cho anh bạn mình nghe, anh ấy nói bây giờ em muốn như thế nào để anh vào nói với họ, nhưng mình không muốn thế, vì không muốn để họ khó chịu quá với mình, nên bảo với anh ấy cứ chờ để họ thông tin lại sau khi hội chuẩn. Anh bạn mình nói nếu 1 tuần sau họ chưa thông tin lại thì báo cho anh ấy, lúc đó anh ấy sẽ sang BV, nói với BV coi như đây là người nhà của anh ấy để họ phải đưa cháu đi mổ. Anh ây cũng nói rằng không thể để cháu bé mù chỉ vì mình chưa làm hết sức. Thôi tạm yên tâm về việc đi mổ mắt của con nhé.
Chuyện hàng ngày các mẹ vào chăm sóc bé, họ có yêu cầu mình phải báo lịch cho họ. Nên nếu mẹ nào vào trông con thì báo mình 1 tiếng nhé.

Ôi ôi định nói gì nữa mà quên rồi.

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Sáng nay mình đã đến BV nói chuyện với chị GĐ, anh TP tổ chức. Nói chung là... thôi chả nói nữa, kẻo mất tập trung vào việc chính. Rất may là có 1 anh ở sở Y tế đưa đi, nên, theo như lời anh ấy là "đỡ khó chịu lắm" rồi đấy. Mình có đặt vấn đề với BV về 2 việc:
- Nếu có trường hợp bệnh nhân Nhi có hoàn cảnh khó khăn, nhờ BV thông tin cho CSTT.
- Cụ thể trường hợp của bé sơ sinh bị bỏ rơi, mình có nói về việc cháu bé cần phải mổ sớm (2 tháng), chứ không phải là 6 tháng. Có vẻ như họ tự ái. Anh TP TC nói: việc này phải do BS có chuyên môn quyết định. Chúng tôi sẽ hội chuẩn lại rồi quyết định. Sẽ thông báo ngay cho chị. Sau đó mình vào gặp BS Văn - khoa Mắt của BV. Anh Văn cũng nói rằng, đục thuỷ tinh thể bẩm sinh phải mổ lúc 2 hoặc hơn 2 tháng. Mình hỏi vậy làm thế nào để cháu bé được mổ lúc 2 tháng, anh Văn nói cháu nằm ở khoa SS nên phải do khoa SS viết giấy chuyển sang khoa mắt, khoa mắt sẽ khám và yêu cầu chuyển cháu lên viện mắt TW mổ. Đấy các mẹ thấy chưa. Hình như trong ngay cùng 1 bệnh viên, hoàn toàn không có sự phối hợp nào cả. Hôm trước khoa SS nói BS chuyên khoa mắt (từ Trung tâm mắt TP) khám và nói khi cháu được 6 tháng mới mổ. Vậy thì đương nhiên khoa SS chả đời nào tự nhiên lại vác cháu sang khoa mắt để yêu cầu khám cả. Khi kể lại cho anh bạn mình nghe, anh ấy nói bây giờ em muốn như thế nào để anh vào nói với họ, nhưng mình không muốn thế, vì không muốn để họ khó chịu quá với mình, nên bảo với anh ấy cứ chờ để họ thông tin lại sau khi hội chuẩn. Anh bạn mình nói nếu 1 tuần sau họ chưa thông tin lại thì báo cho anh ấy, lúc đó anh ấy sẽ sang BV, nói với BV coi như đây là người nhà của anh ấy để họ phải đưa cháu đi mổ. Anh ây cũng nói rằng không thể để cháu bé mù chỉ vì mình chưa làm hết sức. Thôi tạm yên tâm về việc đi mổ mắt của con nhé.
Chuyện hàng ngày các mẹ vào chăm sóc bé, họ có yêu cầu mình phải báo lịch cho họ. Nên nếu mẹ nào vào trông con thì báo mình 1 tiếng nhé.

Mỗi lần can thiệp làm gì cho các con bị bỏ rơi đều phức tạp chị ạ, ko riêng gì ở BV HP chỗ chị đâu, thôi cố gắng chị nhé. May là anh bạn chị nhiệt tình thế thì yên tâm rồi.:rose:

67
0
0

childlike mother

Ôi em mong có thể can thiệp khéo léo thế nào để giữ được đôi mắt cho bé....

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

Vừa post bài xong thì BS Tịnh gọi điện cho mình nói đã liên lạc với chị Hằng Trung Tâm Mắt Hải Phòng, chị Hằng nói ngày mai sẽ vào khám cho cháu và yêu cầu chuyển cháu lên viện mắt TW mổ ngay, mình không cần phải nhờ người nói với khoa SS nữa. Ôi ôi mừng quá tự mình nịnh mình 1 câu nhá, "mình ăn ở nhân đức nên nhiều người thương" nhỉ. :smiling:

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

Đây đây tớ nhớ ra là muốn viết gì rồi. Sáng nay có hỏi anh TPTC thì được biết sau khi điều trị ổn định sức khỏe cho cháu, nếu gia đình cháu không đến nhận lại cháu thì BV sẽ chuyển cháu về TT bảo trợ TP HP tại huyện Vĩnh Bảo chứ không phải về làng trẻ Hoa Phượng hoặc SOS như các mẹ mong muốn. Anh TP có nói "nếu về TT Vĩnh Bảo thì khổ lắm". Mình hỏi rồi, BV được phép cho nếu có người nhậ nuôi con nuôi. Các mẹ ơi liệu có tìm được ai muốn nhận con nuôi không?

610
0
0

MinhMinh

@ mecunlinh: mẹ ChipTomBi nhầm nhọt tí, mang về Thái Bình mẹ nó nhé!

176
0
0

Mẹ Kê

Ôi chị Tâm ơi, đúng là lâu quá em không đọc kỹ CSTT rồi, có lẽ tại người "không ổn" lắm nên ít đọc. Em chỉ đọc bài về các con ở Phú Thọ thôi.
Em nghỉ ở nhà từ hôm hai chị em chat chit với nhau đến giờ mới đi làm.
Cũng không sang thăm con lúc này được vì em mệt quá.
Lúc nào em gửi chị ít bỉm cho con nhỉ (còn qua chỗ chị lấy lợn nữa).
Chị thử hỏi xem có hướng nào để các con về SOS không chị? Em biết là chị "ngoại giao" tốt lắm đấy (không phải nịnh đâu nhé).

251
0
0

Me Mickey

Vừa post bài xong thì BS Tịnh gọi điện cho mình nói đã liên lạc với chị Hằng Trung Tâm Mắt Hải Phòng, chị Hằng nói ngày mai sẽ vào khám cho cháu và yêu cầu chuyển cháu lên viện mắt TW mổ ngay, mình không cần phải nhờ người nói với khoa SS nữa. Ôi ôi mừng quá tự mình nịnh mình 1 câu nhá, "mình ăn ở nhân đức nên nhiều người thương" nhỉ. :smiling:[/QUOTE

Đọc tin này của chị xong mà em mừng rơi cả nước mắt, thế là con lên viện mắt TƯ mổ thì các mẹ tại Hà Nội lại tha hồ được chăm sóc cho con rồi, thương con quá chị ơi!. Cám ơn chị, các mẹ Hải Phòng và các bác sĩ đã nhiệt tình tận tâm lo cho con. Hôm nào con lên Hà Nội chị báo ngày cho bọn em còn đến thăm con chị nhé. Chúc hàng vạn lần cho mọi điều may mắn và tốt đẹp nhất sẽ đến với con trong suốt cả cuộc đời.

251
0
0

Me Mickey

Đây đây tớ nhớ ra là muốn viết gì rồi. Sáng nay có hỏi anh TPTC thì được biết sau khi điều trị ổn định sức khỏe cho cháu, nếu gia đình cháu không đến nhận lại cháu thì BV sẽ chuyển cháu về TT bảo trợ TP HP tại huyện Vĩnh Bảo chứ không phải về làng trẻ Hoa Phượng hoặc SOS như các mẹ mong muốn. Anh TP có nói "nếu về TT Vĩnh Bảo thì khổ lắm". Mình hỏi rồi, BV được phép cho nếu có người nhậ nuôi con nuôi. Các mẹ ơi liệu có tìm được ai muốn nhận con nuôi không?
Hu hu... đọc đến tin này thì lại thấy thương con hơn, có gia đình mà không đến nhận con, các mẹ có biết gia đình họ ở đâu không, có thể đến vận động họ nhận con khi tình hình sức khỏe của con và đôi mắt đã tốt, nếu có thể mình sẽ cùng giúp họ lo cho cuộc sống của con, cho dù là sự giúp đỡ nhỏ thôi. Em ước sao tất cả các con đều được sống trong vòng tay yêu thương của cha mẹ và những người thân.

11
0
0

chelam

Em đồng ý và tôn trọng mọi quyết định của đầu cầu HP.
Như mít nem nói đó cũng chính là vấn đề mà CSTT HN gặp mỗi khi chăm các bé bỏ rơi trong BV. Xáo trộn và làm ảnh hưởng đến BV, đến khoa thậm chí cả đến những bệnh nhân nhi xung quanh là việc ko nên. Em hiểu lúc quyết định như vậy chị Tâm CTB cũng đau lòng lắm:love:
Vâng tiếp như thế nào chúng em chờ mọi quyết định của chị.
Cảm ơn chi và các bạn HP.
@mecuahaianh: Được mà..chỉ cần đi nhẹ nói khẽ cười duyên và tuyệt đối ko hỏi ko nghe ko thấy điều gì mà chỉ nhìn thấy mỗi con mà thôi:love:
Chi Loan oi,

Hom qua em vua chuyen vao TK cua chi 100K de mua bim cho chau (..3187 VCB Hanoi).

Em biet hien tai CSTT dang tam thoi dung ho tro de xem tinh hinh trong thoi gian toi nhung dau sao em cung muon gui mot chut cho chau vi truong hop cua chau can su ho tro lau dai, it ra la ca phan chi phi mo mat cho chau nua.

Cam on tam long cua cac chi nhieu.

251
0
0

Me Mickey

Chị ơi! mổ mắt xong lại đeo kính như bé Giang thì ở Trung tâm Vĩnh Bảo họ có chăm lo cho con được không. em lại thấy lo cho con quá, mình không can thiệp để họ chuyển con về SOS được hả chị. Làm thế nào bây giờ đây, em thấy rối hết cả lên.:sad:

10,150
29
48

ALnML

Super Moderator

Ngày 13,05 nhận từ TK...3187 số tiền 100K của chelam
Ngày 14,05 nhận từ sweetlily số tiền 500K
@chelam: À ko em ạ vẫn giúp đấy.

535
0
0

MeoGiaHp

Hôm nay em mới biết chuyện về con. Em muốn vào thăm con một lát, tầm chiều tối nay nhà mình có ai vào thăm con ko ah? Cho em đi cùng với nhé

160
0
0

Mẹ Sóng

"Việc gặp GĐ BV TE HP, mình sẽ cố gắng gặp, nói chuyện, nếu được thì mình sẽ đặt vấn đề giúp đỡ không phải chỉ cháu bé bị bỏ rơi mà các trường hợp khó khăn khác. Còn họ không welcome thì thôi liền.

Chị ơi, em hỏi chút. Có phải Giám đốc BV Trẻ em HP vẫn là cô Thuỷ ko chị? Nếu đúng thì là mẹ bạn em đấy. Nó đang ở nước ngoài nên em cũng ko rõ thông tin lắm. Chị đã liên lạc để gặp cô Thuỷ chưa ạ? Nếu cần gì chị báo em nhé. Hy vọng là em giúp được gì đó