(MS176/CN) 05.10.2009 - Huế - Hỗ trợ chị Liễu cùng 5 bé con ở Vạn Đò Phú Bình - Huế

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator
Xin phép gửi lại bức thư của một chi ở Huế :
Chuyện một chiếc xích lô đặc biệt

Một buôi sáng cách đây mấy ngày, tôi nhìn thấy một chiếc xe xích lô lạ lùng đi qua cổng nhà mình, trên xe lại có tiếng trẻ con khóc inh ỏi. Khi xe dừng lại để chị đạp xe mời mua vé số, tôi hỏi chuyện mới biết được hoàn cảnh bất hạnh của chị :
Chồng chị chết để lại cho chị 5 đứa con dại: 3 gái đầu và út là 2 cháu trai sinh đôi và một chiếc xích lô. Khi chồng còn sống, chị đi lượm rác ( gia đình chị ở Vạn đò Gia Hội ), đến khi chồng chết , việc lượm rác không đủ nuôi 5 đứa con, chị lại không thể đạp xích lô đưa rước khách. vả lại, nếu đạp xích lô được, thì ai sẽ giữ 2 cháu sinh đôi con nhỏ .? Cuối cùng, chị nảy ra sáng kiến thêm 1 miếng ván đặt lên ghế xe, rồi rào xung quanh, đặt 2 đúa con sinh đôi vào đó, rồi chị đạp đi bán vé số. Lại có thêm 1 cái xô để đựng nước uống và cháo cho 2 cháu.Nhìn khuôn mặt khắc khổ của chị và hai cháu nheo nhóc trong xe, ai cũng thương. Mong tiền lời của những tấm vé số giúp chị vượt qua được những khó khăn, nuôi 5 cháu nên người.

Sáng nay chúng tôi đến Đình đệ nhị ở đường huỳnh thúc Kháng để tìm gặp chi Liễu, chồng chết , me của 5 đứa con còn nhỏ. Hôm nay trời mưa rất to, cháu nhỏ bị cảm nên chị Liễu ở nhà. Chiếc xích lô " làm ăn" của chị Liễu để trên bờ sông. Trời mưa nên đất trơn trợt, chúng tôi cẩn thận bước rất chậm xuống đò ( nhà ) của chị Liễu, trong khi con gái chị chạy thoăn thoắt., hôm nay 2 cháu gái lớn đi học nên chí có 4 mẹ con ở đò.Nhìn vào đò thấy thật nghèo nàn tội nghiệp.

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator
Ðề: Huế - Hỗ trợ chị Liễu cùng 5 bé con ở Vạn đò Gia Hội - Huế

Trái ớt hiện đang cần giữ gìn sức khỏe nên đã nhớ Hạnh Nguyễn giúp và thông tin là chính xác

Đầu cầu của em đã đến gặp gia đình chị Liễu ở Huế, xác minh mọi thông tin như bài viết của chị Loan. Gia cảnh chị Liễu hiện rất khó khăn, sau cơn bão chị chưa đi bán vé số trở lại vì vẫn còn đang phải dọn nhà, bùn đất còn nhiều. Mấy hôm nay cả nhà tạm thời ăn cháo, may mắn là ko có vấn đề gì về người cả. Công ty em cũng đang lên phương án hỗ trợ gia đình chị Liễu cũng như sẽ thực hiện một chương trình Hướng về miền Trung thông qua các đầu cầu của công ty. Tất cả đều đã sẵn sàng cùng CSTT !
Ớt ơi chi đã bàn với Hạnh trong lúc khó khăn này sẽ nhờ ng mang ít lương thực đến đỡ cho mấy mẹ con rồi chúng mình tính dần từng bước nhé.

1,850
0
0

Mẹ Cáo

Trái Ớt ơi, Cây Ớt ơi, cho chị gửi tiền mua gạo cho mấy mẹ con được không? :x

1,122
0
0

SCP

Trái ớt hiện đang cần giữ gìn sức khỏe nên đã nhớ Hạnh Nguyễn giúp và thông tin là chính xác

Ớt ơi chi đã bàn với Hạnh trong lúc khó khăn này sẽ nhờ ng mang ít lương thực đến đỡ cho mấy mẹ con rồi chúng mình tính dần từng bước nhé.
Bác Loan ơi ( gọi nữa , ghét nhở :D ) em định xin phép bác cho em đóng góp cho mẹ con chị Liễu mỗi tháng 200k được ko ạ . Trước mắt em sẽ gửi bác trước 6 tháng , có thế nào bác bảo em nhá để em thu xếp chuyển tiền sớm , coi như tính luôn từ tháng 10 . Cám ơn bác nhiều nhiều ạ

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Bác Loan ơi ( gọi nữa , ghét nhở :D ) em định xin phép bác cho em đóng góp cho mẹ con chị Liễu mỗi tháng 200k được ko ạ . Trước mắt em sẽ gửi bác trước 6 tháng , có thế nào bác bảo em nhá để em thu xếp chuyển tiền sớm , coi như tính luôn từ tháng 10 . Cám ơn bác nhiều nhiều ạ
Em gọi bác tức là bà con cô bác được nhờ ..nên em gọi bao nhiều lần cũng ko ghét ạ.:x
Nhắn Hạnh nguyễn nhờ luôn mang luong thực đến rồi mọi ng yên tâm nhé.

1,122
0
0

SCP

em xì pam tí , đọc bài này xong em bần thần cả người , cháy mất toi nồi cà chua nấu canh , lại phải nấu nồi khác , vô duyên thế :p

2,651
0
0

Khai Tâm

em xì pam tí , đọc bài này xong em bần thần cả người , cháy mất toi nồi cà chua nấu canh , lại phải nấu nồi khác , vô duyên thế :p
(tiếp theo)
Rồi khoe là chuẩn bị đi "khai khuôn" sò tròn, nhưng lại báo cáo là đi tắm đã.B-)

Hạnh Nguyễn ơi, có thể nào gửi chị Liễu ít thuốc thông dụng: dầu gió, thuốc cảm, thuốc hạ sốt cho các bé, thuốc ho syro thảo dược? Vào mùa rồi trẻ con dễ cảm, dễ ốm lắm. Con nhà mình giữ như thế còn ho hắng suốt mùa...

Mẹ LG cho em gửi 500K nhé :x

1,122
0
0

SCP

(tiếp theo)
Rồi khoe là chuẩn bị đi "khai khuôn" sò tròn, nhưng lại báo cáo là đi tắm đã.B-)

Sao lại loa tướng lên thế hả giời .
( tiếp theo)
Tắm xong , cơn lười trỗi dậy nên chả chắc đã có sò :D

64
0
0

Hạnh Nguyễn

(tiếp theo)

Hạnh Nguyễn ơi, có thể nào gửi chị Liễu ít thuốc thông dụng: dầu gió, thuốc cảm, thuốc hạ sốt cho các bé, thuốc ho syro thảo dược? Vào mùa rồi trẻ con dễ cảm, dễ ốm lắm. Con nhà mình giữ như thế còn ho hắng suốt mùa...

Mẹ LG cho em gửi 500K nhé :x
Em đã nhờ cô bé ở Huế mua gạo, mì tôm, sữa tươi cho 3 bé lớn (từ lớp 1 đến lớp 5) và sữa bột cho 2 bé sinh đôi chưa đầy năm và gửi ít tiền cho chị Liễu mua thức ăn. Đồng thời theo chỉ đạo của LG, cô ý sẽ tìm hiểu về việc học của 3 bé lớn để có phương án hỗ trợ gia đình lâu dài chứ 1 mẹ 5 con ko thể trông chờ vào việc bán vé số được.
@ Khai Tâm : về việc thuốc men mẹ nó yên tâm, cô bé đầu cầu của tớ cũng là dược sĩ (trung học) - đang làm việc ở cty mà, nhanh nhẹn và tốt tính nên việc này tớ sẽ nhắn cô ý chủ động xử lý được.

Thích thế 5 đứa nhỏ LG ơi ời !

2,080
0
0

Đợt này em sắp có thời gian, nhưng mừ chán quá lại phải giữ gìn sức khỏe , sẽ cố gắng sắp xếp Cây Ớt phụ nếu cần. Cảm ơn chị HN và bạn chị nhé . Để ngày nào đó mục sở thị em sẽ đến chụp ảnh " nhà " chị Liễu cho mọi người .

420
0
0

Sông Cấm

Nhà mình lại chung tay giúp mẹ con chị Liễu nhé. Tháng này cho mình đóng góp 200K giúp mẹ con. Các mẹ ở Huế ơi lúc nào có thể chụp cái ảnh mấy mẹ con nhé @};-:x

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Nhận SCP số tiền 1000K (2250K-700K- 550K- 1000K =0K sẽ lấy từ Lá mơ ạ và ko giữ nữa ạ ...sợ quá vì nhận đc icon ninh nọt:x phát nữa) cho 5 tháng 10 -11 -12 -01 -02
Nhận của Khai Tâm số tiền 500K
Ngày 06.10 nhận của Cáo số tiền 200K (1k nhận bỏ lợn hi hi CkG)
Ngày 06.10 nhận của chi Sông Cấm số tiền 200K (May quá đang tìm cách gặp chi)

492
0
0

sweetlily

Gửi cả nhà ảnh của mẹ con chị Liễu và chiếc xích lô đặc biệt

734
0
16

rongviet

Member

Chị ơi, chị chuyển giúp em 200K nhé, em vừa chuyển vào TK của chị. Thanks.
À chị ơi em có tin muốn PM riêng cho chị, chị xem nhé.

1,528
0
0

saomai

Ngày 7/10/2009:
-Nhận của Shortee2009 tặng chị Liễu: 500k:x

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Ngày 06.10 nhận từ TK...số tiền 200K của rongviet (Cảm ơn em vụ tin nhắn nhé :x)

2,080
0
0

Chúng tôi đến nhà chị Liễu vào lúc chiều tối, đường vẫn còn mịt mù bụi hậu quả sau đợt lụt bão vừa rồi . Nhà chị Liễu cũng không khó tìm lắm, đúng như lời cô Minh Minh nói chỉ cần đến xóm Vạn đò Phú Bình ( chứ kg phải là Gia hội đâu nhé ) hỏi chị Liễu 5 con chồng chết ai cũng biết . Chúng tôi phải cởi giày , xắn quần để lội vào nhà chị.

Chị Hồ thị Liễu năm nay 35 tuổi, nhưng trông chị khắc khổ lắm ,già giặn lắm, nét cực khổ hiện lên trên khuôn mặt chị . Được cái chị là người khá vui vẻ . Chồng chị mất đã được 9 tháng , mất khi 2 đứa bé sinh đôi mới đc 3 tháng. Trước kia khi chồng chị còn sống chị làm nghề thu lượm bao chai, còn anh đi đạp xích lô, vì thế thu nhập cũng đỡ . Giờ chồng mất, cộng với con còn quá nhỏ nên chị cải tạo chiếc xích lô của mình thành chiếc xe và cũi để có thể vừa đi bán vé số vừa có thể trông con. Nhưng cũng bữa đực bữa cái, hôm nào con khoẻ mạnh thì 3 mẹ con cùng đi, hôm nào con ốm thì ở nhà . Mỗi ngày thu nhập cả nhà chỉ dựa vào chị, nếu chị bán đc 100 cái vé số thì chị sẽ được trả 55.000 đ . Nhưng có phải ngày nào cũng bán được chừng ấy đâu, cho nên có ngày chị thu được cũng 70,80 chục ngàn, nhưng có ngày chỉ được vài chục.Những ngày không đi bán vé số thì bà con lối xóm người lon gạo, người con cá giúp nhà chị . Ở cái xóm vạn đò này nhà nào cũng nghèo, chỉ có điều họ hơn chị là có người đàn ông giúp đỡ gánh vác , đỡ đần . Chị kể lâu lắm rồi có một đoàn có cô hoa hậu về cho 1 triệu kể từ đó đến nay chẳng thấy ai ghé xóm vạn đò này nữa. Còn nhà chị thỉnh thoảng nhà chùa cũng cho vài cân gạo .Tôi có hỏi sao chị kg lên bờ chị bảo , có phải muốn lên là được đâu , gia đình chị không có hộ khẩu nên chịu. Tháng 11 năm nay sẽ có đợt chuyển nhà lên bờ cho một số dân vạn đò, nhưng nhà chị thì kg . Chị bảo có lẽ cả đời phải gắn liền với con đò này thôi. Nói là nhà là đò nhưng không hẳn là nhà là đò .

Nhà chị Liễu

5 đứa con đứa lớn nhất 10 tuổi là Nguyễn Thị Xuân năm nay học lớp 4 trường tiểu học Phú Bình.
Đứa thứ 2 là Nguyễn Thị Lành 8 tuổi học lớp 2 trường TH Phú Bình
Đứa thứ 3 là Nguyễn Thi Mai 6 tuổi năm nay vào lớp 1 trường TH Phú Bình
2 đứa sinh đôi là Nguyễn Lộc, Nguyễn Tài 13 tháng tuổi nặng 8.5kg.
3 đứa kia đều được đi học mỗi cháu được miễn 60 nghìn trong tổng số tiền học phí phải nộp . Chị cũng kg nhớ rõ là mỗi đứa phải nộp bao nhiêu, chỉ nhớ đứa mới vào lớp 1 phải nộp 465k/1 kỳ (đã đc giảm 60k). Nhà trường cho nhà chị nộp dồn, tức là chị có bao nhiêu thì nộp bấy nhiêu, lúc 100, lúc năm chục . Tổng cộng 3 đứa đi học chị đã nộp dồn được 405 nghìn đồng .
Phương tiện làm ăn của chị là chiếc xích lô đã được tháo ra gia công thành

Một trong 2 bé sinh đôi, bé kia bị đau bụng đi ngoài đang ngủ trong lòng mẹ

Xóm vạn đò nghèo .

Quên mất , tháng 11 này gia đình mới đc cấp hộ nghèo, vì thế việc miễn giảm học phí cho các con cũng phải đợi có sổ hộ nghèo nhà trường mới đồng ý miễn giảm .Phường hứa là tháng 11 nhưng đến lúc đó có hay không chị Liễu cũng chưa rõ .
Chị có mách là có 1 cô hôm rồi mang gạo, sữa, đường, tiền đến cho . Đúng là cô bé của chị Hạnh Nguyễn rồi .

--------------
Ớt @ Vietscout.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Khổ hơn cả nhà chị Toán, Ớt ơi, nếu được thử hỏi xem có cách nào cho nhà này lên bờ không nhỉ, ở đò khổ quá.:(

499
0
0

Shortee2009

Trời ... 6 mẹ con mà sống trong "căn nhà" dó sao :(
Quê hương mình còn quá nhiều hoàn cảnh khó khăn ... chúng ta không thể giúp dược tất cả mọi người ... thôi thì giúp dược gia dình nào thì cũng ráng.
Nhưng mà hông hiểu sao ... gia dình khó khăn mà có dến 5 dứa con? chắc tại khu vực dó bị "cúp diện" hơi nhiều :)

2,080
0
0

Khổ hơn cả nhà chị Toán, Ớt ơi, nếu được thử hỏi xem có cách nào cho nhà này lên bờ không nhỉ, ở đò khổ quá.:(
MN ơi, cả khu vạn đò nhà ai cũng như thế , kg riêng gì nhà chị Liễu đâu,bà để ý cái tấm ảnh cuối cùng đó, tôi chụp lúc trời đã tối nên hơi mờ . Nhưng nhà ai cũng thế , với lại tôi kg hiểu tại sao, có người mong muốn được lên bờ thì lại kg được lên, nhưng có những khu kg muốn lên thì lại được năn nỉ lên . Tôi sẽ tìm hiểu thêm về vấn đề lên bờ này . Chứ ở mãi ở đây kg làm ăn gì được . Đợt lụt vừa rồi nhà ngập hết, mấy mẹ con kéo nhau lên bờ tá túc nhà bà ngoại. Nhà bà nội cũng cùng xóm vạn đò luôn, cách nhà chị Liễu mấy con thuyền.
Trời ... 6 mẹ con mà sống trong "căn nhà" dó sao :(
Quê hương mình còn quá nhiều hoàn cảnh khó khăn ... chúng ta không thể giúp dược tất cả mọi người ... thôi thì giúp dược gia dình nào thì cũng ráng.
Nhưng mà hông hiểu sao ... gia dình khó khăn mà có dến 5 dứa con? chắc tại khu vực dó bị "cúp diện" hơi nhiều :)
Chị ơi, nói đến xóm vạn đò là nói đến nhiều con, nhà chị Liễu chưa phải nhiều nhất đâu, có nhà chục đứa chị ơi . 2 đứa út của chị Liễu là sinh đôi, 2 thắng bé kháu khỉnh lắm, dễ thương lắm . Em nghĩ nếu mà chồng chị ấy kg mất không khéo lại thêm vài đứa nữa rồi . Ở đây họ kg có khái niệm kế hoạch gì hết chị à .