(MS229/CN) 10.08.2010 - Bé Phương Thảo thôn Thi Thại, xã Duy Thành, Duy Xuyên, Quảng Nam rất cần giúp đỡ để em được tiếp tục đến trường

2,801
0
0

muathu

Sau bao lần hứa hẹn muathu cùng Subim cũng có dịp ghé thăm gia đình chị Hạnh vào cuối tuần vừa rồi, hình ảnh đầu tiên mà Subim và muathu thấy là 2 anh em anh 10 tuổi em 7 tuổi đang sắp xếp lại bao xi măng của một đơn vị xây đập nước của xã cho, muathu tưởng các con xin về để bán nhưng hỏi ra mới biết xin về để lật mặt chống thấm ra ngoài dặm lại phên vách và mái nhà cho mùa mưa bão sắp đến.

Chồng chị làm nghề thợ vôi, và năm ngoái khi đi làm việc ở Đà Nẵng bị đánh chết, tòa xử người phạm tội phải bồi thường nhưng gia đình này cũng nghèo khổ không bồi thường được đồng nào để chị nuôi con, một mình chị không quản ngại vất vả làm tất cả mọi việc để nuôi con, đi phun thuốc trừ sâu cho lúa, đi lấy củi ....nhìn chị gầy gò mới thấy nghị lực chị phi thường, trong ngôi nghà cũ nát không có gì đáng giá ngoài mấy con lợn chị chăm được trong chuồng.

Gia đình chị có 3 con, bé lớn Phương Thảo năm nay sẽ vào lớp 8, con được học sinh giỏi nhưng cũng rất đáng thương con lại bị bệnh khớp, cứ chuyển trời thì 2 đầu gối con sưng to kêu lạo xạo, muathu có hỏi có đưa con đi khám hay chữa trị gì không chị chỉ cười chắc chưa bao giờ nghĩ đến. Chị nói học hết lớp chín cho con ở nhà để nuôi heo :( muathu và Subim hết lời khuyên chị cho con đi học vì con học giỏi và bệnh tật như thế thì làm nông cực lắm không làm nổi được. Nhưng với 3 con ăn học mỗi đầu vào năm học mới bao nhiêu thứ phải lo chị hầu như quá tải. Anh em họ hàng cũng làm nông ko giúp gì được nhiều, chỉ duy nhất có cậu của bé làm giáo viên ở quê thì giúp đỡ các con sách vở mỗi đầu năm học.

Hai con bé của chị một lớp 5 một lớp 2, các cháu cũng rất ngoan giúp đỡ mẹ được rất nhiều, xã cũng có chương trình hỗ trợ người nghèo xóa nhà tạm nhưng họ chỉ cho 8 triệu, nếu các gia đình có tiền làm thêm thì họ mới giải ngân, nhưng chị mãi vẫn không có tiền để làm. Muathu và Subim có khuyên mẹ bé cố gắng cho con học và sẽ xin cho con một suất hỗ trợ để Thảo được tiếp tục đến trường, đưa trường hợp này lên muathu mong sớm có mạnh thường quân trợ giúp để các con bước vào năm học mới với nhiều niềm vui và hy vọng ở tương lai hơn, gửi cả nhà @};-@};-@};-@};-@};-

Hai anh em đang sắp xếp bao xi mang:

Cả nhà:

Sách được cất lên tận nóc nhà phòng mưa bão đến.

[/IMG]​

Góc học tập

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,122
0
0

SCP

Ðề: Bé Phương Thảo thôn Thi Thại, xã Duy Thành, Duy Xuyên, Quảng Nam rất cần giúp đỡ để em được tiếp tục đến trường !

Chị muathu ơi , cho em xin phép nhà Đa Nẵng được hỗ trợ cho bé Thảo đi học với nhé . Năm học mới gần lắm rồi , chị giúp em xem xem chi phí con cần đóng vào đầu năm học như thế nào chị nhé

6,216
0
36

susu1811

Active Member
Ðề: Bé Phương Thảo thôn Thi Thại, xã Duy Thành, Duy Xuyên, Quảng Nam rất cần giúp đỡ để em được tiếp tục đến trường !

Chị muathu ơi , cho em xin phép nhà Đa Nẵng được hỗ trợ cho bé Thảo đi học với nhé . Năm học mới gần lắm rồi , chị giúp em xem xem chi phí con cần đóng vào đầu năm học như thế nào chị nhé
Cám ơn chị SCP :-*:cstt04::-*

1,669
0
0

mesubim

Cảm ơn SCP, tặng em @};-@};-@};-@};- :whileflower02

Subim cũng xin nói thêm một vài điều, thú thực khi đến nhà nhìn thấy hoàn cảnh chị Hạnh và các con tự nhiên thấy buồn và áy náy quá, đáng lẽ ra các con đã được giúp đỡ sớm hơn nhưng vì subim cứ hẹn rày hẹn mai mãi cũng không đến nhà được mặc dù đã nghe qua hoàn cảnh gia đình từ lâu. Càng giận chính mình vì sao mình lại thờ ơ đi qua nỗi khổ của những hoàn cảnh như thế. May nhờ có Mùathu đốc thúc và đích thân mục sở thị nên các con mới được có cơ hội thế này. Một lần nữa hát bài "Cảm ơn Mùa thu" :-*

Nói thêm về bé Thảo, là học sinh giỏi từ năm lớp 1 đến lớp 5, duy chỉ có năm học lớp 6 là học sinh tiên tiến do gặp biến cố gia đình là bố qua đời đột ngột, nhưng con đã vượt lên số phận và cố gắng qua năm học vừa rồi lại được học sinh gỏi, chị Hạnh cho biết con học rất tự tin. Nghe hàng xóm bảo Thảo là con bé lì đòn nhất xóm, ai thuê gì cũng làm, mùa đông con lội sông nước lên đến ngực để cào hến bán cho những trại nuôi vịt. Chị Hạnh mẹ bé thì đôi tay và đôi chân đều bị ghẻ lỡ ăn hết vì thấm chất độc từ thuốc sâu, nhìn rất xót xa. Chị nói cứ năm học tới là thấy lo vì 3 đứa nhập học đầu năm không biết xoay đâu ra tiền để đóng :(

Hy vọng năm học mới này chị Hạnh và các con bớt lo đi phần nào, bé Thảo lại thêm tự tin hơn để học tập. Mong rằng may mắn sẽ đến với gia đình chị Hạnh :)

2,801
0
0

muathu

Cuối tuần vừa rồi muathu và Me Vung có tranh thủ ghé nhà bé Thảo để gửi khoản tiền bảo trợ 200K/1 tháng của SCP cho bé, muathu gửi tổng cộng 3 tháng 600K từ tháng 09 đến tháng 11, hộp dầu trị khớp của SCP cho bé, 1 áo đi nắng của CSTT cho Thảo và 1 áo ấm cho bé út. Hai em nhỏ đạp xe đi đâu ra ngoài chỉ còn hai mẹ con Thảo ở nhà, hai mẹ con rất rất vui, hoạt bát hơn hẳn lần đầu muathu và Subim gặp, gia đình bé gửi lời cảm ơn đến SCP và CSTT. Sách cho các cháu đã được cậu bé xin sách cũ, vở cậu mua cho thêm và phần thưởng của Thảo nên tạm thời sách vở đã ổn.

Đầu năm bé Thảo phải đóng học phí 180K và các khoảng khác tổng cộng 270K học phí được giảm 50%. Tổng cộng cả 3 cháu khoảng gần 800K. Cặp sách và quần áo muathu cũng chưa thấy sắm mới chắc các con dùng lại đồ cũ. Hy vọng nhận được sự giúp đỡ của SCP bé Thảo sẽ có động lực trong học tập cố gắng học hành để sau này cùng mẹ lo cho các em. (ảnh nằm trong máy của Me Vung sẽ gửi cả nhà sau)

Gửi SCP và các thành viên CSTT @};-@};-@};-@};-@};-

1,122
0
0

SCP

Chị ơi , tiền đầu năm phải đóng , thừa thiếu thế nào chị bảo em với nhé để em chuyển thêm . Cảm ơn chị với mẹ Vừng đã vất vả @};-@};-

2,801
0
0

muathu

Chị ơi , tiền đầu năm phải đóng , thừa thiếu thế nào chị bảo em với nhé để em chuyển thêm . Cảm ơn chị với mẹ Vừng đã vất vả @};-@};-
Em ơi chị quên nói thêm là số tiền đó gia đình đã đóng rồi em ạ, tính nhắn em hôm qua mà nhiều việc quá nên chưa kịp đính chính, số tiền sắm sửa quần áo và cặp cho các bé có mẹ Tí Tèo tặng sản phẩm đấu giá rồi nên chị nghĩ tình hình như vậy đã ổn, cũng có tổ chức nào đó khảo sát để xây nhà tình nghĩa cho gia đình nhưng chưa có kết quả hy vọng sẽ ổn. Thanks em nhé @};-@};-@};-

756
0
0

CSTT_Đấu giá

Moderator

Ngày 31.08 CSTT_Đấu giá đã ck số tiền 900k đấu giá lọ kem Shiseido do Mẹ Tí Tèo UH vào TK của muathu để ủng hộ bé Phương Thảo. muathu kiem tra TK nhe.

265
0
0

kemtiramisu

Các chị ơi, em muốn gửi cho gia đình chút quà để lo cho các bé. Em chuyển vào tk nào đây ạ. Tks chị

265
0
0

kemtiramisu

Chi oi, em da chuyen 500k tu tai khoan ..761001 nội dung: kemtiramisu giúp bé PHương Thảo

2,801
0
0

muathu

Thứ 7 vừa rồi muathu có ghé nhà bé Phương Thảo, gửi cho bé số tiền 900K đấu giá kem dưỡng da do mẹ Tí Tèo ủng hộ @};-@};-@};- cũng ghé xem tình hình sách vở quần áo của các cháu ra sao, thì các cháu cũng có đủ, gọi là dùng được chứ cũng không có cái nào tươm tất, do cậu các bé sắm hoặc xin cho, năm nay do biết hơi muộn nên không mua tặng cho các bé được, lần nào ghé nhà cũng giữa trưa mà bếp núc lúc nào cũng vắng hoe, hỏi mẹ đi đâu thì các con nói mẹ chạy ra chợ đợi 1 lát mẹ về thì có 2 quả trứng và 2 gói mì tôm làm canh, bé Thảo mới đi học về bắc được nồi cơm.

Cậu con trai giữa thì cũng ham chơi, dù có cậu bé cũng kèm cặp nhắc nhở nhiều, nhưng mẹ đi làm suốt nên cũng ko nhắc nhở được mấy. Muathu cũng có nói với chị là phải nghiêm khắc với con, dù có đi làm gì thì cũng phải theo sát để lỡ con hư nghiện game ...thì chẳng bao giờ thoát nghèo được, bây giờ game online về đến cả quê, nhiều em bỏ bê cả việc học hành :(

@kemtiramisu: Muathu ko thấy khoản tiền mẹ kemtiramisu chuyển, có thể bạn chuyển vào tài khoản chị AL&ML, nhờ kemtiramisu check lại giúp muathu nhé. Cảm ơn kemtiramisu thật nhiều @};-@};-@};-

2,801
0
0

muathu

@kemtiramisu: Muathu ko thấy khoản tiền mẹ kemtiramisu chuyển, có thể bạn chuyển vào tài khoản chị AL&ML, nhờ kemtiramisu check lại giúp muathu nhé. Cảm ơn kemtiramisu thật nhiều @};-@};-@};-
kemtiramisu ơi chị AL&ML cũng nói tài khoản chị ấy cũng không có nhận được, em check giúp chị xem có nhầm không nhé thanks em @};-@};-@};-

1,122
0
0

SCP

Chị ơi check giúp em đến tháng mấy thì em cần chuyển tiền chị nhé , em sợ nhỡ quên , dạo này hơi già nên lú lẫn :D

2,801
0
0

muathu

Chị ơi check giúp em đến tháng mấy thì em cần chuyển tiền chị nhé , em sợ nhỡ quên , dạo này hơi già nên lú lẫn :D
Em ơi lần trước em chuyển đến chị 1.000K chị đã chuyển 3 tháng bắt đầu từ 09/10/11 600K, vẫn còn dư 400K, cuối tháng 11 chị mới tiếp tục chuyển cho 3 tháng tiếp theo 12/01/02 em yên tâm nhé :x

265
0
0

kemtiramisu

chết rồi, hôm nay em mới lại vào topic này đọc tin nhắn của chị muathu. Để em chuyển lại vào tk chị Loan nhé. Xin lỗi các chị :(

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

chết rồi, hôm nay em mới lại vào topic này đọc tin nhắn của chị muathu. Để em chuyển lại vào tk chị Loan nhé. Xin lỗi các chị :(
kemtiramisu gui be Phuong Thao Thi Thai, Duy Thanh, Duy Xuyen, QN số tiền 500k (đã chuyển đến Lý )

2,801
0
0

muathu

Ðề: 08.2010 Bé Phương Thảo thôn Thi Thại, xã Duy Thành, Duy Xuyên, Quảng Nam rất cần giúp đỡ để em được tiếp tục đến trường !

Ngày 03/11 nhận 500K từ kemtiramisu gửi bé Phương Thảo.
Ngày 11/12 muathu nhận 1000K từ SCP, và 400K dư đợt đầu SCP chuyển sang.

Tổng 1,900K muathu đã gửi 3 tháng 12/2010, 01/2011 và 02/2011 đến bé Thảo, muathu gửi đường bưu điện không liên lạc được với gia đình vì số điện thoại mẹ bé cho nhờ hàng xóm gọi mà họ không có nhà. Khoảng gần tết muathu có dịp qua Duy Xuyên ghé xem tình hình học tập của bé thế nào và tặng quà tết cho gia đình như SCP đã gửi gắm, thay mặt gia đình cảm ơn SCP và kemtiramisu nhé :x

2,801
0
0

muathu

Ðề: 08.2010 Bé Phương Thảo thôn Thi Thại, xã Duy Thành, Duy Xuyên, Quảng Nam rất cần giúp đỡ để em được tiếp tục đến trường !

Hôm tết muathu có nhờ Mesubim mua quà bánh tổng cộng 400K, và gửi lạp xưởng và bánh Pía SCP đặt hàng Sài Gòn tặng gia đình bé Thảo. Hiện đã gửi bảo trợ cho bé Thảo đến 02/2011. Tổng số tồn 1.900 - 600K (gửi 3 tháng 12/2010, 01/2011 và 02/2011) - 400K (Quà Tết) = 900K :x

1,669
0
0

mesubim

NHờ có mùathu kéo lên mới nhớ là chưa báo cáo tặng quà tết cho nhà bé Thảo (ăn bánh chưng bánh tét nhiều quá nên đầu óc hơi đặc quên lâu, he he:D).
Giờ có mùathu báo cáo rồi Subim xin bổ sung thêm cái ảnh cho có duyên. Nhận được tấm lòng của CSTT mấy mẹ con rất vui và không quên gửi lời cảm ơn!
Cảm ơn cả nhà, cảm ơn em SCP :x.

2,801
0
0

muathu

Đợt vừa rồi Mesubim về quê đã chuyển tiền bảo trợ 600K của 3 tháng tiếp theo 03/04/05 năm 2011 SCP bảo trợ cho bé Thảo đi học, số tiền còn lại: 900K-600K = 300K

Tin vui rất lớn cho gia đình bé, tổ chức Thắp sáng Hi vọng Trẻ thơ (CHIA) đã tài trợ cho gia đình bé tiền xây nhà 35.000K, cùng với Uỷ ban xã 7.000K, đã thiết kế có bản vẽ...tuy nhiên muathu cũng hơi lo lắng vì giá vật liệu xây dựng và các thứ tăng rất cao, chúng mình cứ theo giõi tiếp có gì thì quyết sau cả nhà nhé :cstt04: