(MS248/CN) 15.10.2010 - Bé Hằng sinh ngày 31.07.2010 thôn Trung Phường, Duy Hải, Duy Xuyên, Quảng Nam - tim bẩm sinh

265
0
0

kemtiramisu

Ðề: Bé Hằng 2 tháng tuổi bị tim bẩm sinh

Từ hôm qua đến giờ vui quá chị ơi. Trong lòng cứ phấn chấn, vì các đường đi cho Hằng đều đang rộng mở. Cầu mong con có sức khỏe, mẹ chăm sóc tốt để sớm lên đủ cân. Lúc đó về ĐN sẽ thuận lợi hơn rất nhiều. Em ở Đn nên có thể giúp gia đình bé ở mức tối đa có thể. Cầu mong, cầu mong con khỏe..

2,801
0
0

muathu

Tối hôm qua ngồi với bs Hiếu và Huyền TTCE, hỏi bs rõ ràng bệnh tật của bé này. BS thắc mắc sao ko đưa vào BV Đà Nẵng BS làm cho mà lại vào SG thế. Mình bảo Đà Nẵng nói ko làm đc và chuyển Tim. Lập tức bs gọi đt cho BS Triều khoa tim trong ĐN hỏi. BS Triều có nói nhi chuyển thẳng. BS Hiếu nói thế thì nếu phải về thì chuyển về ĐN Hiếu sẽ giúp đỡ. Thì thầm bên cạnh em H nói: Chị ơi đưa về bên em nhé bên e đang nhiều tiền :D
Về nhà nói chuyện với em Kemtira thì hai chi em cũng rất phấn khởi. Em có ng quen ở BV lại đúng khoa tim luôn. Hỏi ra đc biết thì ra Đà Nẵng nghĩ bé thế này SG mổ luôn được chứ nếu đợi đủ cân thì Đà Nẵng cũng mổ được.Bàn đi tính lại thôi cứ để hôm nay (vì đã hẹn bs rồi ) bé khám Tâm Đức có kết quả rồi quyết định.
Thêm một ý nữa TTCE sẽ duyệt hồ sơ dưới 60tr nhưng riêng với BV Tâm Đức nếu trên 60tr thì mang xuống phòng kế hoạch gặp Quyên để giúp viết rõ phần bảo hiểm chi trả , lúc đó có khả năng nó sẽ xuống dưới 60tr để TTCE duyệt.
Vâng tóm tắt lại vài ý để các mẹ nắm rõ ...
Chị ơi cái chỗ đỏ đỏ đó lúc trước mình cũng có 1 vụ là bé Khánh Hiền (Bé Tiền) mình hỗ trợ chuyển Sài Gòn xong họ hẹn mổ ngay, rồi hội chẩn lại thôi, nói cơ tim bé còn bé quá không phẩu thuật được hẹn 6 tháng sau, về nhà bồi dưỡng thêm, lúc đưa khánh Hiền về em có liên lạc được mấy lần bé cũng tạm ổn, nhưng sau này gọi lại vào máy ba bé thì không liên lạc được hoài chắc đổi sim rồi, hy vọng bé ổn. Hy vọng khoa Tim BV Đà Nẵng ngày càng phát triển hơn để đỡ bớt cho người dân quanh khu vực miền trung, Huế cũng quá tải lắm, rất rất khó xếp lịch mổ.

10,150
29
48

ALnML

Super Moderator

Hy vọng khoa Tim BV Đà Nẵng ngày càng phát triển hơn để đỡ bớt cho người dân quanh khu vực miền trung, Huế cũng quá tải lắm, rất rất khó xếp lịch mổ.
Chị cũng mong vậy....Thấy bs Hiéu nói tuần nào cũng đi vào đó để mổ.
Hôm nay mẹ Sumo đã rất nhiệt tình đưa bé khám từ A_Z cuối cùng giấy báo là 78tr. Mai sẽ nhờ tách bảo hiểm để đi xin.
Do bố bé giục giã quá nên sáng mai sẽ lên máy bay về ĐN.
Cảm ơn sumo cam ơn Quỹ Bảo trợ TE thuộc Sở Lao động TBXH

10,150
29
48

ALnML

Super Moderator

Chị cũng mong vậy....Thấy bs Hiéu nói tuần nào cũng đi vào đó để mổ.
Hôm nay mẹ Sumo đã rất nhiệt tình đưa bé khám từ A_Z cuối cùng giấy báo là 78tr. Mai sẽ nhờ tách bảo hiểm để đi xin.
Do bố bé giục giã quá nên sáng mai sẽ lên máy bay về ĐN.
Cảm ơn sumo cam ơn Quỹ Bảo trợ TE thuộc Sở Lao động TBXH
Sao hôm qua bài mình lại có câu này cam ơn Quỹ Bảo trợ TE thuộc Sở Lao động TBXH:D chết mất thôi gõ vớ vẩn
Tối đêm qua bố bé lại đồng ý cho ở lại rồi. Sớm nay Sumo nhờ chi Q tách bảo hiểm ra để có giấy báo mổ đúng theo yêu cầu của TTCE.
Sớm nay Kemtira gửi cho mình toàn bộ hồ sơ bênh án của bé. Mình đã gửi email cho bs Hiếu xin lời khuyên và bs nói nguyên văn thế này :
Gui BS Trieu, co the bit ODM truoc sau do bit TLT sau do
Tức là có thể làm đc ở ĐN.
Mình cũng hỏi bên TTCE, nếu mình nộp đủ hồ sơ thậm chí cả xác minh cũng ko lâu lắm đâu. Nhung có điểu với ca nặng và bé quá nhỏ thề này mình ko tin lắm ở BV Tâm Đức.
Vậy theo kinh nghiệm của CSTT chúng mình hai me con về nhà và nghỉ ngơi khoẻ khoắn rồi nhập viện ĐN, nhờ bs Hiếu, bs Triều giúp bé .
Ơn giời mong mọi việc thuận lợi.

265
0
0

kemtiramisu

Ðề: 10.2010 Bé Hằng sinh ngày 31.07.2010 thôn Trung Phường, xã Duy Hải, huyện Duy Xuyên, Quảng Nam bị thông liên thất phần màng, còn ống động mạch, tăng áp phổi nặng.

Chị ơi, sáng mai cả nhà sẽ về lại Quảng Nam. Em tài trợ tiền vé máy bay cho 2 mẹ con, còn bố bé đi xe khách về. 12h trưa sẽ đến sân bay Đà nẵng, em đang nhờ người nhà có ai rảnh thì ra đón 2 mẹ con để đưa về tận nơi. Nếu không nhờ được thì sẽ cố gắng thuê xe để 2 mẹ con về. Chứ bữa nay đang gió lạnh lắm, 2 mẹ con ngồi chờ xe khách rồi chen chúc trên xe khách cũng khổ.
Về nhà rồi chắc 1-2 tuần sau sẽ cho bé lên gặp bác sĩ Triều khám lại. Vì viện ĐN không đông ca mổ lắm, nên nếu có quyết định mổ chắc sẽ không phải đợi lâu.
Chị Loan cho em hỏi chút xíu, em đang làm hồ sơ TTCE, nhưng nếu về ĐN bác sĩ báo mổ kiểu khác thì có tiếp tục làm nữa không chị.

10,150
29
48

ALnML

Super Moderator
Ðề: 10.2010 Bé Hằng sinh ngày 31.07.2010 thôn Trung Phường, xã Duy Hải, huyện Duy Xuyên, Quảng Nam bị thông liên thất phần màng, còn ống động mạch, tăng áp phổi nặng.

Chị ơi, sáng mai cả nhà sẽ về lại Quảng Nam. Em tài trợ tiền vé máy bay cho 2 mẹ con, còn bố bé đi xe khách về. 12h trưa sẽ đến sân bay Đà nẵng, em đang nhờ người nhà có ai rảnh thì ra đón 2 mẹ con để đưa về tận nơi. Nếu không nhờ được thì sẽ cố gắng thuê xe để 2 mẹ con về. Chứ bữa nay đang gió lạnh lắm, 2 mẹ con ngồi chờ xe khách rồi chen chúc trên xe khách cũng khổ.
Về nhà rồi chắc 1-2 tuần sau sẽ cho bé lên gặp bác sĩ Triều khám lại. Vì viện ĐN không đông ca mổ lắm, nên nếu có quyết định mổ chắc sẽ không phải đợi lâu.
Chị Loan cho em hỏi chút xíu, em đang làm hồ sơ TTCE, nhưng nếu về ĐN bác sĩ báo mổ kiểu khác thì có tiếp tục làm nữa không chị.
Hồ sơ bé chuyển cho BS TRiều xem sớm đi và xin bs cái hẹn (Lúc đưa cài thêm tên bs Hiếu vào)
Sau đó về bv Hội An xin giấy chuyển viện lên Đà Nẵng để nếu có phải khám siêu âm đỡ tiền.
Hồ sơ xin TTCE vẫn cứ làm, đợi bs ở ĐN hội chẩn xong có giấy bảo mổ chúng mình tính tiếp. Trừong hợp xấu ĐN vần ko giải quyết đc ta dùng giấy báo mổ Tâm Đức đi xin. Nếu phải gủi TTCE thì chuyển thẳng ra HN nhé để chi em mình tự nộp.
hihi hết ạ

7,828
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Hồ sơ bé chuyển cho BS TRiều xem sớm đi và xin bs cái hẹn (Lúc đưa cài thêm tên bs Hiếu vào)
Sau đó về bv Hội An xin giấy chuyển viện lên Đà Nẵng để nếu có phải khám siêu âm đỡ tiền.
Hồ sơ xin TTCE vẫn cứ làm, đợi bs ở ĐN hội chẩn xong có giấy bảo mổ chúng mình tính tiếp. Trừong hợp xấu ĐN vần ko giải quyết đc ta dùng giấy báo mổ Tâm Đức đi xin. Nếu phải gủi TTCE thì chuyển thẳng ra HN nhé để chi em mình tự nộp.
hihi hết ạ
Chiên gia tư vấn "đường đi lối lại" cho các bé bệnh tim, em mà là TTCE em "câu" LG sang liền :-*

10,150
29
48

ALnML

Super Moderator

Thứ bảy này BS Hiếu vào ĐN mổ tim. Kemtira đinh tranh thủ đưa bé ra ĐN khám cùng bs TRiều hội chẩn luôn nhưng thời tiết hiện nay có vẻ không cho phép. Nhà bé đi đò mất một tiếng, Kemtira bảo nước lên, mưa to gió lớn, nhưu thế cũng ko tốt cho bé.
Kemtira à chị đọc báo thấy thời tiết trong đó có mưa nhưng ko biết chỗ bé thế nào. Ko khám đc thật tiếc...nhưng cũng đành chịu.

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Thứ bảy này BS Hiếu vào ĐN mổ tim. Kemtira đinh tranh thủ đưa bé ra ĐN khám cùng bs TRiều hội chẩn luôn nhưng thời tiết hiện nay có vẻ không cho phép. Nhà bé đi đò mất một tiếng, Kemtira bảo nước lên, mưa to gió lớn, nhưu thế cũng ko tốt cho bé.
Kemtira à chị đọc báo thấy thời tiết trong đó có mưa nhưng ko biết chỗ bé thế nào. Ko khám đc thật tiếc...nhưng cũng đành chịu.
Hôm nay thời tiết tại đà nẵng mưa liên tục lúc to lúc bé, nhưng kèm gió to và rất lạnh. Đối với trẻ nhỏ thì điều này không tốt tí nào. với bé Hằng thì càng không nên ra ngoài vào thời điểm này.

Chờ sáng thứ 7, xem thời tiết có ổn hơn không. KHông khám được kỳ này thật sự là rất tiếc.:( Mong lắm thời tiết ửng nắng lên. @};-

10,150
29
48

ALnML

Super Moderator

Hôm nay thời tiết tại đà nẵng mưa liên tục lúc to lúc bé, nhưng kèm gió to và rất lạnh. Đối với trẻ nhỏ thì điều này không tốt tí nào. với bé Hằng thì càng không nên ra ngoài vào thời điểm này.

Chờ sáng thứ 7, xem thời tiết có ổn hơn không. KHông khám được kỳ này thật sự là rất tiếc.:( Mong lắm thời tiết ửng nắng lên. @};-
Ôi ĐÀ nẵng còn thế thi ko đc rồi. Thôi đành để thời tiết tốt hẹn lại BS TRiều vậy.

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Ôi ĐÀ nẵng còn thế thi ko đc rồi. Thôi đành để thời tiết tốt hẹn lại BS Triệu vậy.
Phải quyết thế thôi chị ạh, trời mỗi lúc mỗi lạnh hơn, Ở viện các bé mổ tim phải nằm chung với nhau cho ấm. :x
Gió to, mưa liên tục, mai có thể áp thấp mạnh hơn và vào đúng quảng nam quảng ngãi. Đành hẹn lần sau, mong gia đình cố gắng giữ cho cháu qua được đợt này. BS Triệu dễ thương lắm, hy vọng hẹn bác không khó lắm đâu.
(Bởi bé Quy đã được ra viện nhưng bác Triệu bảo, tôi cho cháu ở đến thứ 2, nếu hết mưa đường thông chị hẵng về, còn không thông cứ ở lại, còn chị về lúc này tôi không đảm bảo được cho sức khỏe của Quy, thế nên chị cứ cho cháu ở lại. :)

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
265
0
0

kemtiramisu

Em có hẹn lại bác sĩ Triệu thứ 5 này khám trước cho bé, để nếu có cần xếp lịch và báo mổ thì làm luôn. Gia đình thì vẫn muốn có bác sĩ ở HN vào để khám trực tiếp cho yên tâm, vì cũng sợ lần trước khám bác sĩ ĐN rồi nhưng không xử lý được.
Bố mẹ, các bác và mấy người họ hàng của bé cũng sốt sắng lắm chị ạ, cứ gọi điện hỏi xem liệu các cô có xin tài trợ mổ được cho cháu tui không? :), em chỉ bảo là gia đình cố gắng làm hồ sơ xong sớm rồi xin gì thì xin.
Trộm vía mấy hôm nay mẹ bé bảo bé cũng tươi tỉnh và uống được thêm sữa, dù bú vẫn còn khó khăn lắm.
Em gửi cho cả nhà ảnh hôm trước mẹ Sumo chụp con ở trong Sài Gòn nhé
[/IMG]

10,150
29
48

ALnML

Super Moderator

Cháu Hằng chưa thể phẫu thuật tim
(Dân trí) - Sáng 8/11, đại diện Dân trí tiếp tục trao 1.750.000 đồng tới anh Lê Văn Phúc, bố cháu bé trong bài “Mong manh sự sống bé 2 tháng tuổi mang bệnh nặng”. Anh Phúc cho biết hiện bé Hằng vẫn chưa thể phẫu thuật được vì sức khỏe yếu và không đủ cân nặng.
>> Mong manh sự sống bé 2 tháng tuổi mang bệnh nặng

Đại diện báo Dân trí trao quà của bạn đọc cho anh Phúc.

Anh Phúc cho biết, theo các bác sĩ bệnh của cháu Hằng chưa thể phẫu thuật được vì sức khỏe cháu Hằng chưa cho phép. Hiện tại cháu đã được 3,5 tháng nhưng cân nặng chỉ hơn 4 kg, theo lời anh Phúc các bác sĩ bảo trọng lượng cháu Hằng trên 6kg mới có thể mổ tim được.

Hơn nữa, khi đi tái khám các bác sĩ cũng dự đoán chi phí mổ tim cho cháu Hằng lên đến gần 80 triệu nên rất khó khăn đối với vợ chồng anh Phúc lúc này. Hiện nay, cháu Hằng đang uống thuốc điều trị theo toa của bác sĩ tại nhà để sức khỏe cháu ổn định, đồng thời anh Phúc cũng bồi dưỡng thêm bằng sữa ngoài.

“Hiện giờ cứ theo toa bác sĩ mà cho cháu uống thuốc rồi mai mốt tính tiếp chứ tôi cũng không biết làm sao, vì kinh phí mổ tim cho cháu cao quá mà nhà lại khó khăn...”, anh Phúc nói với giọng bất lực.

Tuy nhiên, với sự giúp đỡ của đông đảo bạn đọc Dân trí trong thời gian qua, vợ chồng anh Phúc cũng cảm thấy ấm lòng khi nhận được nhiều sự quan tâm và chia sẻ của bạn đọc. Dù bệnh của cháu Hằng chưa thể điều trị trong lúc này nhưng qua báo Dân trí, anh Phúc cũng gởi lời cảm ơn chân thành đến bạn đọc gần xa đã quan tâm chia sẻ và gởi tiền đến giúp vợ chồng anh chữa chạy cho cháu Hằng trong thời gian qua.

142
0
0

TA0875

Trường hợp này có chuyển hồ sơ xin TTCE được ko nhỉ

10,150
29
48

ALnML

Super Moderator

Trường hợp này có chuyển hồ sơ xin TTCE được ko nhỉ
Anh ơi em đang chờ kết quả khám, hội chẩn của BS Triều tại BV Đà Nẵng rồi mới quyết định tiếp ạ.

10,150
29
48

ALnML

Super Moderator

Anh ơi em đang chờ kết quả khám, hội chẩn của BS Triều tại BV Đà Nẵng rồi mới quyết định tiếp ạ.
Kemtira nói trời trong đó mưa, đi qua đò vừa nguy hiểm, vừa ko tốt cho sức khoẻ của bé Hằng nên phải hoãn lại.

265
0
0

kemtiramisu

Hôm nay trời đã hửng nắng rồi. Sáng nay hai mẹ con đã lên đến viện đà nẵng gặp bác Triệu để siêu âm tim. Em có nhờ bạn ở trong đó hướng dẫn 2 mẹ con rồi.
Chị Loan ơi, em gửi hồ so qua email cho chị rồi đấy. Chị nhận được chưa ạ. Còn thiếu giấy báo mổ, em sẽ gửi cho chị sau. Chị xem còn cần thêm giấy tờ gì thì em bảo gia đình chuẩn bị thêm ạ.

265
0
0

kemtiramisu

Bác sĩ Triệu đã khám và siêu âm cho bé. Bé cần phải can thiệp 2 lần
Lần 1: đặt ống van để bít lỗ hổng: chi phí 24 tr
Lần 2: 2-3 tháng sau khi bé đủ kg sẽ mổ để xử lý các khiếm khuyết khác: chi phí 46 tr
Bác sĩ Triệu thật là nhiệt tình, bác khám và siêu âm miễn phí cho bé. Vậy mà hôm trước cả nhà lại mất công chạy chọt xin xỏ giấy chuyển viện ở viện Quảng Nam nhưng không được.

Bác Triệu sẽ lo luôn khoản xin tài trợ của TTCE cho lần can thiệp đầu tiên này. Mấy chị em mình không phải nộp hồ sơ cho bé nữa.
Còn lần mổ sau khi nào có giấy báo mình tính tiếp.
Chắc khoảng trong tuần sau bác Triệu sẽ cho bé nhập viện.
Cảm ơn bác sĩ Triệu thật nhiều

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Cám ơn Kem em vất vã quá.
Thật là may mắn đối với Hằng. Mong ca mổ sớm thực hiện và thành công

210
0
0

Me su-mo

Bác sĩ Triệu đã khám và siêu âm cho bé. Bé cần phải can thiệp 2 lần
Lần 1: đặt ống van để bít lỗ hổng: chi phí 24 tr
Lần 2: 2-3 tháng sau khi bé đủ kg sẽ mổ để xử lý các khiếm khuyết khác: chi phí 46 tr
Bác sĩ Triệu thật là nhiệt tình, bác khám và siêu âm miễn phí cho bé. Vậy mà hôm trước cả nhà lại mất công chạy chọt xin xỏ giấy chuyển viện ở viện Quảng Nam nhưng không được.

Bác Triệu sẽ lo luôn khoản xin tài trợ của TTCE cho lần can thiệp đầu tiên này. Mấy chị em mình không phải nộp hồ sơ cho bé nữa.
Còn lần mổ sau khi nào có giấy báo mình tính tiếp.
Chắc khoảng trong tuần sau bác Triệu sẽ cho bé nhập viện.
Cảm ơn bác sĩ Triệu thật nhiều
Thật mừng khi nghe tin này từ Kem nhé. Mong cho bé được mổ tim sớm và nhanh chóng khỏe mạnh.