(MS59/TT) 03.3.2008 - Chung tay xây mới khu VS để cải thiện điều kiện sống cho các em bé ở chùa Ninh An, Ninh Bình

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
510
0
0

CSTT_VTNA

(Copy lại từ trang web nơi trước đây CSTT hoạt động online).

03/03/2008, 07:39 AM
Chắc các bạn cũng biết thứ bảy tuần trc Hội quán chúng mình đã đến thăm chùa Ninh An. Mình cũng như các mẹ trong HQ đã đi sâu tìm hiểu lần nữa. Hội ý chớp nhoáng và nung nấu ý định giúp đỡ nhà chùa một cái gi đó ra tấm ra món. Hai chọn 1 , chúng mình chọn cái khó xin cộng đồng hơn. Sau đây là một bài viết của mẹ OMM sau một ngày đi tìm hiểu và chuyện trò cùng thày, cùng các con ở đó.

Chúng mình cùng trở lại với các bé Ninh An nhé!

Chùa Yên Ninh Tự, thuộc thôn Đông Trang, xã Ninh An, huyện Hoa Lư, tỉnh Ninh Bình, từ năm 1996 đến nay, đã trở thành mái ấm tình thương cưu mang, nuôi nấng, chăm sóc và giáo dục gần 50 cháu mồ côi, có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.

Hội quán chúng mình đã đến thăm các bé lần đầu tháng 07.2007:
http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=52952
và lần hai, hôm kia 01.03.2008:
http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=73971

Trên đường luyện hạnh từ bi, Sư Bác Thích Diệu Nhân đã gặp rất nhiều hoàn cảnh khó khăn, bất hạnh, mà lòng từ bi đạo Phật không cho phép Thày làm ngơ. Mỗi con được Thày cưu mang về chùa có một hoàn cảnh thương tâm khác nhau, có con mất cả cha cả mẹ, có con mồ côi cha hoặc mẹ, có con sinh ra khi cả hai bố mẹ đều là những người tâm thần không thể nhận được mặt con mình, có con phải chứng kiến sự ra đi của cả 2 bố mẹ trong 1 lần tai nạn, dẫn đến chấn động tâm lý suốt cả mấy năm trời, đến nay tâm trí vẫn chưa ổn định …

Nghe lời tâm sự của Thày, chúng mình ko kìm được nước mắt; Bé Hùng, bé may mắn đầu tiên được Thày cưu mang trên đường hành đạo tại Thái Nguyên, khi đó mới 4 tuổi, bố mẹ ly hôn bỏ rơi con, đã quỳ xuống xin Thày: “Thày ơi cho con đi theo Thày, con đói quá Thày ơi!”

3 anh em Quỳnh, Nam, Phương lại gặp Thày trong 1 hoàn cảnh khác khi cả 3 anh em đang dắt díu nhau xin ăn tại chợ Yên, Ninh Bình, trời rét mà mỗi đứa chỉ có chiếc áo cộc che thân, đang bới dãi khoai đầy đất người ta vứt lại sau buổi chợ quê; Bé Nam, khi đó mới 8 tuổi, chắp tay xin Thày: “Thày ơi mẹ con chết rồi, bố con đi đâu chúng con không biết, Thày cho con về Chùa, Thày cho chúng con đi học với!”:Sad:

Hoàn cảnh của bé Phúc cũng thật thương tâm; Bé được nhà chùa cưu mang khi mới 11 tháng tuổi; Bố mẹ đều bị tâm thần; Hiện tại ở cùng bé còn có 2 người anh nữa; Gia đình có 4 anh em nhưng một người anh của bé đã được đưa lên 1 trung tâm nuôi trẻ mồ côi nào đó, và giờ đã xuất cảnh theo diện con nuôi; Khi trao gửi 3 đứa cháu còn lại cho Thày, bà ngoại cháu khóc nấc: “ Thày đến muộn quá Thày ơi, tôi mất 1 đứa cháu rồi, đổi lại bố mẹ chúng nó được người ta cho 30 triệu để chữa bệnh; Giờ tôi xin gửi 3 cháu cho Thày, cho người Việt Nam mình thôi, xin Thày cưu mang bọn trẻ, đừng cho ai bọn trẻ, để chúng nó có thể ở lại Việt Nam mà biết nguồn cội…”

Hôm qua khi bọn mình ghé thăm, số các bé đang ở trong Chùa hiện nay là 32 cháu, một số đã trưởng thành, nghề nghiệp ổn định, có cháu làm giáo viên, công nhân, bộ đội, và luôn luôn trợ giúp cùng Thày nuôi dạy các em.

Hiện nay mỗi ngày tiền sinh hoạt, ăn uống cho mỗi cháu chỉ có 3K~5K/ngày; Khoản chi nặng nhất mà nhà chùa phải co kéo là tiền học, ví dụ tiền đóng góp học kỳ I là 1tr. đồng/cháu, tiền học thêm hàng tháng cấp I là 30K, cấp II, III là 100K và 150K/tháng.

Đã đi được chặng đường hơn 10 năm, được sự trợ giúp của 1 số tổ chức, cá nhân gần xa, và bằng các hướng mưu sinh tự duy trì, đến nay cuộc sống của các cháu đã tương đối ổn định, dù rằng mức sống còn quá thấp, và cơ sở vật chất của nhà chùa còn rất sơ sài và nghèo nàn. Tâm sự với chúng mình, Thày nói tâm nguyện của Thày là muốn làm một hệ thống nhà vệ sinh tự hoại cho các cháu, vì nơi vệ sinh (mình ko dám dùng từ “nhà vệ sinh”) hiện nay thật tồi tàn, với than, tro và bể hở rất mất vệ sinh; và thêm nữa rất cần một đường ống nối nước sạch từ chùa đến đường ống chung của xã, vì hiện nay nguồn nước dùng của cả chùa với 40 người chỉ lấy từ 1 giếng khơi với bể lọc bé tẹo, các bé thường xuyên phải gánh nước về mới đủ dùng.

Trên đường trở về, đoàn đi chúng mình đã cùng bàn bạc thêm và quyết định trước mắt sẽ trợ giúp nhà chùa làm hệ thống nhà vệ sinh tự hoại cho các bé, khoảng 30 triệu đồng. Số tiền các thành viên đã ủng hộ cho chuyến đi, 4 triệu đồng, xin được sự chấp thuận của tất cả các thành viên chuyển cho kế hoạch này. Rất may mẹ của banhxeo thường xuyên thăm Chùa nên bác có thể giúp chúng ta thực hiện công việc này tại chỗ.

“Lấy đạo tạo đời”, rất mong chúng mình góp được phần nào nhỏ bé cùng Thày và nhà chùa xây đắp quả phúc, xây đắp tương lai cho các bé tại đây! Khi chia tay, bé Liên chợt kéo tay mình, “mẹ nuôi ơi, bao giờ mẹ trở lại, bao giờ mẹ sẽ trở lại với chúng con?” :Crying: :Crying:

Chúng mình cùng trở lại với các bé ở Ninh An, các bố, các mẹ nhé!:LoveStruc:
OMM

Vâng các mẹ chắc đã đọc hết thật cảm động quá. Ngồi nghe thày nóivề hoàn cảnh các con, về sự vất vả khi nhận nuôi, những ngày đầu đấu tranh với chính quyền để được nuôi các con gian khổ ntn. Nhìn các con thật hồn nhiên thèm hơi ấm, vòng tay của các mẹ mà ko đóng kịch ko giả tạo thật ko cầm đc nước mắt. Sau khi đã bàn bạc có phương hướng cùng mọi ng xong, trên đg về mình thấy ng nhẹ nhàng thanh thoát. Cũng mong sớm được giúp đỡ chùa làm mới khu vệ sinh. Cải tạo giúp các con ở đó có cuộc sống tốt hơn và thày có thể giúp đc nhiều em bé cơ nhỡ, bỏ rơi và bạo lực hơn. Các mẹ ơi chúng mình cùng đồng ý và chung tay nhé.:Rose: :Rose: :Rose:
03/03/2008, 01:18 PM
Sau khi vào khu VS của Chùa, em cũng nghĩ tới việc cần cải tạo khu VS cho Chùa, vì hiện tại rất mất vệ sinh, ảnh hưởng tới môi trường, sức khỏe.
Hy vọng mọi người cùng chung tay, chung lòng, giúp Chùa có điều kiện sống tốt hơn :Smiling:
Hôm đó, khi Sư Bác giới thiệu hoàn cảnh của các bé, đến đoạn: "Có cháu mất 1 phía, có cháu mất cả cha lẫn mẹ", thì bé Trung giơ tay: "Cháu nữa", làm em ko cầm được nước mắt. Bé bỏng, vô tư, hồn nhiên quá Trung ơi. Trộm vía cu cậu tuy ăn đạm bạc mà chắc nịch, da trắng hồng, cười tươi ơi là tươi :Smiling:
Cu Nam, cu Khánh thì khoái cầm điện thoại chụp ảnh lắm. Xem ảnh lại thêm nhớ tụi nó. Hy vọng sớm có dịp hội ngộ :Smiling:
03/03/2008, 01:32 PM
mình ủng hộ liền.Chị AL&ML ơi,hình thức ủng hộ như thế nào pm cho em nhé.
03/03/2008, 04:00 PM
Em ủng hộ 200k. Thứ 4 gặp nhau em gửi chị.
03/03/2008, 04:40 PM
Đọc bài viết trên mà em cũng không cầm được nước mắt. Thương các bé quá. Em ủng hộ 200k, mai em chuyển cho chị Loan nhé. Nhân tiện, cho em hỏi ở Chùa có nhiều bé dưới 14 tháng không ạ? Em có khá nhiều quần áo của trẻ dưới 14t (nhưng con em còi lắm, không biết có vừa không) thì em sẽ chuyển qua đường bưu điện xuống vậy. (Em cứ áy náy mãi hôm các chị đi không gửi được gì, chỉ gửi chút bánh kẹo). Để em dọn nhà đã, rồi gửi xuống vậy.
P/s: Em gửi thẳng xuống Chùa được không hay gửi qua các chị ạ?
03/03/2008, 06:08 PM
Đọc bài viết trên mà em cũng không cầm được nước mắt. Thương các bé quá. Em ủng hộ 200k, mai em chuyển cho chị Loan nhé. Nhân tiện, cho em hỏi ở Chùa có nhiều bé dưới 14 tháng không ạ? Em có khá nhiều quần áo của trẻ dưới 14t (nhưng con em còi lắm, không biết có vừa không) thì em sẽ chuyển qua đường bưu điện xuống vậy. (Em cứ áy náy mãi hôm các chị đi không gửi được gì, chỉ gửi chút bánh kẹo). Để em dọn nhà đã, rồi gửi xuống vậy.
P/s: Em gửi thẳng xuống Chùa được không hay gửi qua các chị ạ?

Cám ơn nhã ý của bạn :LoveStruc: Mình trả lời giùm chị Loan, ở Chùa không có các bé dưới 14 tháng đâu bạn ah, bé Trung bé nhất cũng đã 5 tuổi rồi. Các bé ở đó ở độ tuổi từ 5 đến 16 tuổi, ăn đồ chay nên ko gày nhưng bé nào cũng thấp bé hơn so với tuổi :Sad:
04/03/2008, 08:31 AM
Ngày 02.03 nhận 200K của beomaxinh
04/03/2008, 09:53 AM
Cô em (cô Xíu) ủng hộ nhà Chùa 5 triệu VNĐ ạ.
Mẹ chồng em ủng hộ nhà Chùa 500 ngàn VNĐ ạ.
Trưa mai em sẽ đưa cho chị Loan ạ.
04/03/2008, 10:08 AM
Em xin ủng hộ nhà chùa 200K, chiều nay em sẽ chuyển vào TK của bác ALML nhé.
04/03/2008, 11:29 AM
Chắc các bạn cũng biết thứ bảy tuần trc Hội quán chúng mình đã đến thăm chùa Ninh An. Mình cũng như các mẹ trong HQ đã đi sâu tìm hiểu lần nữa. Hội ý chớp nhoáng và nung nấu ý định giúp đỡ nhà chùa một cái gi đó ra tấm ra món. Hai chọn 1 , chúng mình chọn cái khó xin cộng đồng hơn. Sau đây là một bài viết của mẹ OMM sau một ngày đi tìm hiểu và chuyện trò cùng thày, cùng các con ở đó.

Chùa Yên Ninh Tự, thuộc thôn Đông Trang, xã Ninh An, huyện Hoa Lư, tỉnh Ninh Bình, từ năm 1996 đến nay, đã trở thành mái ấm tình thương cưu mang, nuôi nấng, chăm sóc và giáo dục gần 50 cháu mồ côi, có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.

Trên đường luyện hạnh từ bi, Sư Bác Thích Diệu Nhân đã gặp rất nhiều hoàn cảnh khó khăn, bất hạnh, mà lòng từ bi đạo Phật không cho phép Thày làm ngơ. Mỗi con được Thày cưu mang về chùa có một hoàn cảnh thương tâm khác nhau, có con mất cả cha cả mẹ, có con mồ côi cha hoặc mẹ, có con sinh ra khi cả hai bố mẹ đều là những người tâm thần không thể nhận được mặt con mình, có con phải chứng kiến sự ra đi của cả 2 bố mẹ trong 1 lần tai nạn, dẫn đến chấn động tâm lý suốt cả mấy năm trời, đến nay tâm trí vẫn chưa ổn định …

Nghe lời tâm sự của Thày, chúng mình ko kìm được nước mắt; Bé Hùng, bé may mắn đầu tiên được Thày cưu mang trên đường hành đạo tại Thái Nguyên, khi đó mới 4 tuổi, bố mẹ ly hôn bỏ rơi con, đã quỳ xuống xin Thày: “Thày ơi cho con đi theo Thày, con đói quá Thày ơi!”

3 anh em Quỳnh, Nam, Phương lại gặp Thày trong 1 hoàn cảnh khác khi cả 3 anh em đang dắt díu nhau xin ăn tại chợ Yên, Ninh Bình, trời rét mà mỗi đứa chỉ có chiếc áo cộc che thân, đang bới dãi khoai đầy đất người ta vứt lại sau buổi chợ quê; Bé Nam, khi đó mới 8 tuổi, chắp tay xin Thày: “Thày ơi mẹ con chết rồi, bố con đi đâu chúng con không biết, Thày cho con về Chùa, Thày cho chúng con đi học với!”:Sad:

Hoàn cảnh của bé Phúc cũng thật thương tâm; Bé được nhà chùa cưu mang khi mới 11 tháng tuổi; Bố mẹ đều bị tâm thần; Hiện tại ở cùng bé còn có 2 người anh nữa; Gia đình có 4 anh em nhưng một người anh của bé đã được đưa lên 1 trung tâm nuôi trẻ mồ côi nào đó, và giờ đã xuất cảnh theo diện con nuôi; Khi trao gửi 3 đứa cháu còn lại cho Thày, bà ngoại cháu khóc nấc: “ Thày đến muộn quá Thày ơi, tôi mất 1 đứa cháu rồi, đổi lại bố mẹ chúng nó được người ta cho 30 triệu để chữa bệnh; Giờ tôi xin gửi 3 cháu cho Thày, cho người Việt Nam mình thôi, xin Thày cưu mang bọn trẻ, đừng cho ai bọn trẻ, để chúng nó có thể ở lại Việt Nam mà biết nguồn cội…”

Hôm qua khi bọn mình ghé thăm, số các bé đang ở trong Chùa hiện nay là 32 cháu, một số đã trưởng thành, nghề nghiệp ổn định, có cháu làm giáo viên, công nhân, bộ đội, và luôn luôn trợ giúp cùng Thày nuôi dạy các em.

Hiện nay mỗi ngày tiền sinh hoạt, ăn uống cho mỗi cháu chỉ có 3K~5K/ngày; Khoản chi nặng nhất mà nhà chùa phải co kéo là tiền học, ví dụ tiền đóng góp học kỳ I là 1tr. đồng/cháu, tiền học thêm hàng tháng cấp I là 30K, cấp II, III là 100K và 150K/tháng.

Đã đi được chặng đường hơn 10 năm, được sự trợ giúp của 1 số tổ chức, cá nhân gần xa, và bằng các hướng mưu sinh tự duy trì, đến nay cuộc sống của các cháu đã tương đối ổn định, dù rằng mức sống còn quá thấp, và cơ sở vật chất của nhà chùa còn rất sơ sài và nghèo nàn. Tâm sự với chúng mình, Thày nói tâm nguyện của Thày là muốn làm một hệ thống nhà vệ sinh tự hoại cho các cháu, vì nơi vệ sinh (mình ko dám dùng từ “nhà vệ sinh”) hiện nay thật tồi tàn, với than, tro và bể hở rất mất vệ sinh; và thêm nữa rất cần một đường ống nối nước sạch từ chùa đến đường ống chung của xã, vì hiện nay nguồn nước dùng của cả chùa với 40 người chỉ lấy từ 1 giếng khơi với bể lọc bé tẹo, các bé thường xuyên phải gánh nước về mới đủ dùng.

Trên đường trở về, đoàn đi chúng mình đã cùng bàn bạc thêm và quyết định trước mắt sẽ trợ giúp nhà chùa làm hệ thống nhà vệ sinh tự hoại cho các bé, khoảng 30 triệu đồng. Số tiền các thành viên đã ủng hộ cho chuyến đi, 4 triệu đồng, xin được sự chấp thuận của tất cả các thành viên chuyển cho kế hoạch này. Rất may mẹ của banhxeo thường xuyên thăm Chùa nên bác có thể giúp chúng ta thực hiện công việc này tại chỗ.

“Lấy đạo tạo đời”, rất mong chúng mình góp được phần nào nhỏ bé cùng Thày và nhà chùa xây đắp quả phúc, xây đắp tương lai cho các bé tại đây! Khi chia tay, bé Liên chợt kéo tay mình, “mẹ nuôi ơi, bao giờ mẹ trở lại, bao giờ mẹ sẽ trở lại với chúng con?” :Crying: :Crying:

OMM

Vâng các mẹ chắc đã đọc hết thật cảm động quá. Ngồi nghe thày nóivề hoàn cảnh các con, về sự vất vả khi nhận nuôi, những ngày đầu đấu tranh với chính quyền để được nuôi các con gian khổ ntn. Nhìn các con thật hồn nhiên thèm hơi ấm, vòng tay của các mẹ mà ko đóng kịch ko giả tạo thật ko cầm đc nước mắt. Sau khi đã bàn bạc có phương hướng cùng mọi ng xong, trên đg về mình thấy ng nhẹ nhàng thanh thoát. Cũng mong sớm được giúp đỡ chùa làm mới khu vệ sinh. Cải tạo giúp các con ở đó có cuộc sống tốt hơn và thày có thể giúp đc nhiều em bé cơ nhỡ, bỏ rơi và bạo lực hơn. Các mẹ ơi chúng mình cùng đồng ý và chung tay nhé.:Rose: :Rose: :Rose:

Đọc bài chị post thấy thưong tâm quá!
E có quần áo cho bọn trẻ nhưng cũng ko thu xếp để gửi các chị mang về cho chúng hôm 1/3 vừa rồi.
E gửi cho các bé 200K nhé. Chị check TK đến là 002 100 112 5987 nhé.
04/03/2008, 12:51 PM
Chị Loan ơi em vừa chuyển vào TK của chị 200K ủng hộ các bé ở chùa Ninh An. Chị check giúp em với nhé, em cám ơn chị nhiều ah! Số TK của em là 001...368062.
04/03/2008, 01:27 PM

OMM

Thực sự là cảm động quá, ko biết diễn tả thế nào nữa. Mình sẽ cùng các mẹ ủng hộ giúp đỡ nhà chùa với tấm lòng của mình.
Dạo này mình bận quá, ít vào web, hôm vừa rồi mới nhận được tin nhắn của Banhxeo, thì đã muộn, mọi người lên đường rồi. Tiếc là ko kịp đóng góp gì cho chuyến đi. Nhưng may bây giờ có việc này, hy vọng mình có thể góp sức được chút ít.

Năm ngoái về vấn đề nước sạch thấy các mẹ đi thăm chùa về có nói có dự án cấp nước cùng với xã rồi, nên mình yên tâm ko đề cập nữa. Nhưng như vậy đến bgiờ vẫn chưa có nước sạch vào đến chùa. Theo như các dự án, thông thường kinh phí đường ống nối vào chùa là chùa phải tự bỏ ra đấy. Đây là khoản kinh phí đáng kể có lẽ nhà chùa ko có khả năng thực hiện rồi.

Về nhà vệ sinh công cộng, mình có thể tham gia phần thiết kế ko (đương nhiên là miễn phí rồi). Mình sẽ liên lạc với mẹ nào lo việc này trực tiếp nhỉ.

@banhxeo: nếu em hay xuống thăm chùa thì tin cho chị nhé, à mà thôi, chị sẽ liên hệ trực tiếp với em, những gì thuộc nghề của chị thì chị cũng mong đóng góp được chút ít cho chùa.
04/03/2008, 05:36 PM
Chị Loan, em đã chuyển vào TK của chị 200 $ dành tặng các bé ở chùa.
04/03/2008, 08:40 PM
Đọc bài chị post thấy thưong tâm quá!
E có quần áo cho bọn trẻ nhưng cũng ko thu xếp để gửi các chị mang về cho chúng hôm 1/3 vừa rồi.
E gửi cho các bé 200K nhé. Chị check TK đến là 002 100 112 5987 nhé.
Ngày 04.03 nhận từ TK....5987 số tiền 200K của Bùi Thuy Dương
Ngày 04.03 nhận từ TK ...68062 số tiền 200K của meminhmin

@bongmete : em liên lạc với chị được không :LoveStruc: Em là ng mà bọn chị đang truy tìm đấy hihi
@litle Angel : Cảm ơn em khi nào thấy chị sẽ báo trên này.
05/03/2008, 08:47 AM
Chị Loan ơi, sáng nay em chuyển 200K vào TK của chị rồi ạ. Check giúp em nhé. Đuôi TK là 529701. Cám ơn chị.
05/03/2008, 12:47 PM
Hôm thư bảy tuần trước đã định đi cùng các bác mà cứ băn khoăn không biết có cho con gái đi được không, thế rồi đùng cái lại vào nằm BV nghỉ ngơi nên hết cả băn khoăn.
Tiếc quá em không tham gia được.
Em sẽ chuyển 200k cho bác Loan để góp xây cho các cháu nhà vệ sinh mới ạ.
Sắp tới nhà em chuyển vào Huế, chắc em không tham gia các hoạt động ở HN được, chắc em sẽ chung sức với nhà Trái ớt dễ thương ạ.
05/03/2008, 02:37 PM
Nhà bác Loan làm ơn cho mình xin số tài khoản, để mình cùng đóng góp một chút cho các cháu.
06/03/2008, 07:24 PM
Chị Loan check dùm em : ngày 06/08/2008 từ số Tk xxxxxxx744388 số tiền 200K ủng hộ xây wc cho các bé chùa Ninh An nha chị. Thank chị.:Rose: :Rose:
Gamechip.
06/03/2008, 08:01 PM
Ngày 05.03 nhận từ mít số tiền 200K
Ngày 05.03 nhận từ T&G số tiền 200K
Ngày 05.03 nhận từ mẹcunlinh số tiền 200K
Ngày 04.03 nhận từ TK....7084 số tiền 200K của meou
Ngày 05.03 nhận từ TK...9701 số tiền 200K của meyeuconnhat
Ngày 06.03 nhận từ Tk....88 số tiền 200K của gamechip

@vit xinh xinh : TK Ngô Thị Phương Loan - 0011000871618 - VCB

Đã gọi điện thoại để sư bác ở chùa gửi bản thiết kế dự trù kinh phí lên cho các mẹ trên này xem xét và thẩm định
07/03/2008, 11:21 AM
tớ nhờ mẹ Hoamai chuyển giúp 500k nhé!
10/03/2008, 08:59 AM
C.Loan ơi, em nhận 300K của mẹ saomai1977 :LoveStruc:
10/03/2008, 12:20 PM
Hi Chị Loan,
Chiều thứ sáu 07/03 em có chuyển khoản 1.000k vào TK của chị, cho em góp 500K để xây nhà VS tại Chùa Ninh An và 500K cho bé Sầm Thị Trinh bị bỏng.
Chị nhận được thì cho em hay nhe. Cảm ơn chị. N.T.V.Quỳnh
10/03/2008, 01:30 PM

OMM

Em muốn gửi tiền và một ít đồ chơi cho cac bé ở chùa, chị cho em địa chỉ của chị nhé
11/03/2008, 12:59 PM
C.Loan ơi, em nhận 300K của mẹ saomai1977 :LoveStruc:
Ngày 07.03 nhận từ TK...489 số tiền 100K của NhimMA
Ngày 09.03 nhận từ mẹ bi bầu số tiền 100K
Ngày 10.03 nhận từ TK..VQ số tiền 500K của Simbavabome
Ngày 10.03 nhận từ..ML số tiền 300K của saomai1977
Ngày 10.03 nhận qua TK ...489 số tiền 1000K của Temporal life
Ngày 11.03 nhận qua TK số tiền 200K của lebaonhu

Một tin mừng xin được thông báo cùng các mẹ . Nhờ sự giúp đỡ của mẹ cunbonghe. chúng mình đã làm đơn xin siêu thị Pico ủng hộ từ thiện số tiền 20tr cho việc xây khu VS tại chùa Ninh An. Mọi thủ tục giấy tờ đã được mẹcunlinh chạy đi chạy lại, đôn đáo cuối cùng đã xong xuôi. Tối ngày 08.03 mecunlinh cùng OMM đã đến dự và nhận số tiền 20tr của siêu thị (nhận bảng hôm nay mới nhạn tiền ạ)
Cảm ơn mẹcunbonghe, mecunlinh, mẹ OMM, Loan Kem mút
Cảm ơn siêu thị Pico:Rose: :Rose: :Rose: . Đặc biệt cảm ơn công ty WTT đã tạo điều kiện, trợ giúp cùng Pico để thành viên chúng mình ... hoàn thành tâm nguyện giúp đỡ chùa Ninh An
11/03/2008, 02:03 PM
Mừng quá!!! Đúng là chị em mình có tâm là trời Phật phù hộ được việc ngay!
11/03/2008, 07:25 PM
Ngày 11.03 nhận từ chị luongtam số tiền 250K của các bạn chị luongtam
Vẫn đang chờ thày gửi bản kế hoạch đây
12/03/2008, 09:50 AM
Một tin mừng xin được thông báo cùng các mẹ . Nhờ sự giúp đỡ của mẹ cunbonghe. chúng mình đã làm đơn xin siêu thị Pico ủng hộ từ thiện số tiền 20tr cho việc xây khu VS tại chùa Ninh An. Mọi thủ tục giấy tờ đã được mẹcunlinh chạy đi chạy lại, đôn đáo cuối cùng đã xong xuôi. Tối ngày 08.03 mecunlinh cùng OMM đã đến dự và nhận số tiền 20tr của siêu thị (nhận bảng hôm nay mới nhạn tiền ạ)
Cảm ơn mẹcunbonghe, mecunlinh, mẹ OMM, Loan Kem mút
Cảm ơn siêu thị Pico:Rose: :Rose: :Rose: . Đặc biệt cảm ơn công ty WTT đã tạo điều kiện, trợ giúp cùng Pico để thành viên chúng mình ... hoàn thành tâm nguyện giúp đỡ chùa Ninh An

Đúng là phải cảm ơn 2VC Cunbonghe lắm í vì WTT là 1 mạng ảo mà các doanh nghiệp không biết đến nhiều ( toàn các mẹ biết thôi ) nên nếu không có người biết & hiểu về những việc CSTT đã làm thì cũng khó mà thuyết phục được họ. Hy vọng sau lần này, "tiếng tăm" của CSTT sẽ đi xa hơn và sẽ nhận được sự ủng hộ không chỉ của các thành viên mà của cả các doanh nghiệp nữa.
Còn em chỉ là chân lon ton, nghe thấy tiền là thích rồi lại còn được cho nữa thì em phải đến ngay. Bác Loan cứ cảm ơn cảm tạ làm em xí hổ:Drooling:
13/03/2008, 06:53 PM
Ngày 13.03 nhận từ tk ...2046 số tiền 200K của DHBA

Hôm nay đã chính thức giao nhiệm vụ cho me Hà cun linh -0903415455 phụ trách hoạt động này. Cảm ơn Hà nhiều lắm :LoveStruc:
14/03/2008, 06:06 AM
Các chị ơi,
Em bận quá nên cả tuần vừa rồi không ghé qua đây, không ngờ mọi người lại rôm rả và hiệu quả thế này.
Sau hôm nhận được điện của chị Loan, em đã gọi điện lại cho nhà chùa một lần nữa để nhắc việc thầy cho mình một bảng kê chi tiết các chi phí cần thiết nhưng xem ra mọi người dưới chùa đều lúng túng không biết phải làm việc này như thế nào thì phải. Vì thế nên cho đến giờ em vẫn chưa nhận được gì. Hôm qua lại vừa nghe mẹ em nói thầy đã hạ quyết tâm cải tạo hệ thống nước sạch và vệ sinh bằng cách cho khoan thử giếng thăm dò (em không biết như thế nghĩa là gì nhé, nghe thế nào thì nhắc lại y nguyên thôi, các mẹ có chuyên môn nếu thấy sai thì đừng cười em) và nếu tiền không có thì sẽ đi vay ngân hàng.
Em đang suy nghĩ thế này, có lẽ em sẽ nhờ luôn mẹ em nhận đứng ra "thầu" công việc này vậy, tức là sẽ tổng hợp các thông tin về thiết kế, xây dựng, rồi từ đó làm sao để ước tính ra được chi phí sẽ cần bao nhiêu, cho những việc gì,... tiền hội quán mình cho được bao nhiêu thì đỡ cho nhà chùa bấy nhiêu, còn hơn là phải đi vay ngân hàng, lại gánh thêm lãi xuất nữa thì thầy lấy đâu ra tiền để chăm sóc cho các con.
Em sẽ nói chuyện với mẹ em xem thế nào rồi thông tin lại để các mẹ nắm được. Nếu mẹ em đồng ý thì chắc sẽ phải nhờ chị bongmete làm cố vấn kỹ thuật đấy ạ.
14/03/2008, 11:43 AM
Ngày 07.03 nhận từ TK...489 số tiền 100K của NhimMA

Chị ơi, em gửi 200K mà, chị kiểm tra lại TK xem nhé, để em cũng check từ đầu TK của em xem sao.:Kiss:
14/03/2008, 10:16 PM
Các chị ơi,
Em bận quá nên cả tuần vừa rồi không ghé qua đây, không ngờ mọi người lại rôm rả và hiệu quả thế này.
Sau hôm nhận được điện của chị Loan, em đã gọi điện lại cho nhà chùa một lần nữa để nhắc việc thầy cho mình một bảng kê chi tiết các chi phí cần thiết nhưng xem ra mọi người dưới chùa đều lúng túng không biết phải làm việc này như thế nào thì phải. Vì thế nên cho đến giờ em vẫn chưa nhận được gì. Hôm qua lại vừa nghe mẹ em nói thầy đã hạ quyết tâm cải tạo hệ thống nước sạch và vệ sinh bằng cách cho khoan thử giếng thăm dò (em không biết như thế nghĩa là gì nhé, nghe thế nào thì nhắc lại y nguyên thôi, các mẹ có chuyên môn nếu thấy sai thì đừng cười em) và nếu tiền không có thì sẽ đi vay ngân hàng.
Em đang suy nghĩ thế này, có lẽ em sẽ nhờ luôn mẹ em nhận đứng ra "thầu" công việc này vậy, tức là sẽ tổng hợp các thông tin về thiết kế, xây dựng, rồi từ đó làm sao để ước tính ra được chi phí sẽ cần bao nhiêu, cho những việc gì,... tiền hội quán mình cho được bao nhiêu thì đỡ cho nhà chùa bấy nhiêu, còn hơn là phải đi vay ngân hàng, lại gánh thêm lãi xuất nữa thì thầy lấy đâu ra tiền để chăm sóc cho các con.
Em sẽ nói chuyện với mẹ em xem thế nào rồi thông tin lại để các mẹ nắm được. Nếu mẹ em đồng ý thì chắc sẽ phải nhờ chị bongmete làm cố vấn kỹ thuật đấy ạ.

Bánh xèo ơi! Mình nghĩ việc này cũng đơn giản thôi. Thứ nhất là từ trước nhà chùa vẫn dùng mọi thứ như vậy thì nay cố chờ thêm 1 thời gian nữa. Chứ làm thăm dò thì cũng tốn 1 khoản tiền.
Về bản thống kê chi tiết:
- Dự định xây ở vị trí nào?
- Xây bao nhiêu m2? VD: 1 nhà WC chia đôi. Mỗi bên bao gồm 2 xí xổm+ 1 nhà tắm+ 1 bể chứa nước. Mái lợp tôn
Nhờ toán thợ nhận xây lên dự toán: Tiền công/m2 x số m2 xây dựng
Hết bao nhiêu gạch, xi măng, sắt, tôn lợp x số tiền
Cộng lại sẽ ra số tiền cần chi. Sau đó trên này sẽ nhờ các mẹ, bố biết về XD tư vấn để tìm ra phương án tối ưu nhất.
16/03/2008, 01:41 PM
Trong tuần tới chúng tớ sẽ có 1 "phái đoàn" gồm cả kỹ sư xây dựng đến chùa gặp sư thầy và đội xây dựng ở đó để bàn bạc cụ thể. Hy vọng rằng trong buổi hôm đó sẽ chốt được tất cả các việc chủ yếu để sớm bắt tay vào xây dựng ngay.
Tình hình thế nào sẽ tiếp tục thông tin cho mọi người.
20/03/2008, 06:47 PM
Chị Loan, em đã chuyển vào TK của chị 200 $ dành tặng các bé ở chùa.
Ngày 19.03 nhận từ TK số tiền 3169K của Little Angel (làm tròn 3170K)
tớ nhờ mẹ Hoamai chuyển giúp 500k nhé!

Ngày.03 nhận 500K của mẹ vitxinhxinh
Vâng mẹ Nhím MA là 200K chị viết nhầm . Xin loi em :LoveStruc:
23/03/2008, 08:28 AM
Trong tuần tới chúng tớ sẽ có 1 "phái đoàn" gồm cả kỹ sư xây dựng đến chùa gặp sư thầy và đội xây dựng ở đó để bàn bạc cụ thể. Hy vọng rằng trong buổi hôm đó sẽ chốt được tất cả các việc chủ yếu để sớm bắt tay vào xây dựng ngay.
Tình hình thế nào sẽ tiếp tục thông tin cho mọi người.

Mình dạo này thông tin chậm quá, thật là chán... Hôm trước trao đổi với chị AL và cũng chờ chị nhắn lại thông tin thêm về chùa. Nhưng bây giờ có hẳn mecunlinh phụ trách nhóm này thì tốt quá rồi. Hôm nay mới vào thì có lẽ nhóm đã đi chùa về rồi, tiếc quá vì mình cũng muốn xuống đó để biết cụ thể hơn, mà mình lại chưa xuóng lần nào cả :Sad:
Đợt trước mới đặt vấn đề về nhà VS và bây giờ có đội XD thì ổn rồi. RIêng về cấp nước, nếu mecunlinh hoặc banhxeo cho mình thông tin chi tiết hơn thì mình có thể tham gia về giải pháp như thế nào cho phù hợp với chùa. Nếu có thể nối được với ống cấp nước sạch của xã thì tốt nhất. Các mẹ cho mình số ĐT mình sẽ liên hệ lại nhé. Mình là Hương, ĐT: 0982964979.
23/03/2008, 11:06 AM
Cảm ơn mẹ bongmete. Các mẹ vẫn đang âm thầm chờ đợi và liên lạc từng chi tiết với nhà chùa. Vì nó cũng đơn giản nên ko dám hô to. Chỉ tội giá vật liệu leo thang khủng khiếp nên các mẹ ấy hơi đau đầu.
Còn vụ nước thì bên Hội phụ nữ quốc tế đang tiến hành nghiên cứu và cũng đi xuống đó.
Cảm ơn mẹ bongmete cunlinh đã ghi lại số mẹ nó rồi cần gì sẽ ới....ngay.
28/03/2008, 10:56 AM
Đây là khu vệ sinh cũ của nhà Chùa

Cùng với sự hỗ trợ của các kỹ sư xây dựng và bản thân mình và các thành viên trong nhóm đã đến tận nơi tham khảo giá vật liệu xây dựng ở thời điểm hiện nay, Chúng mình đã đưa ra 1 bản thiết kế + dự toán cho khu vệ sinh của chùa Ninh An.
Chúng mình đã cố gắng co kéo tối đa để chúng ta giúp chùa xây được 1 khu VS khang trang, sạch sẽ cho gần 50 người đang sinh hoạt ở đó nhưng phù hợp với hoàn cảnh và văn hoá ở chùa.
Hôm qua, nhóm đại diện của CSTT đã đến chùa Ninh an cùng sư thầy, bác phụ trách sức khoẻ cộng đồng và bác đội trưởng XD bàn bạc và thống nhất sử dụng bản thiết kế này.

Đây là hai trong số 4 thành viên của Nhóm đang cùng bác xây dựng bàn bạc

Và đây nữa thành viên nhí cũng đang chụm đầu góp ý

Theo bản thiết kế, khu VS sẽ rộng khoảng 30m2, chia làm 2 ngăn nam riêng nữ riêng. Cũng vì tiết kiệm nên trong thiết kế ko có chỗ đi tiểu. Do đó chỉ có mỗi bên sẽ là 3 hố xí cùng 1 buồng tắm. Buồng tắm theo sư thầy là sẽ có 2-3 em đựoc các bác tắm cùng một lúc nên ko nên quá bé.

Nhà chùa còn sẽ tận dụng gạch cũ phá từ công trình khác để xây móng, bể phốt ; xin thêm sự hỗ trợ của các đại lý bán VLXD … để tiết kiệm tối đa.
CSTT sẽ giúp chùa tiền nguyên vật liệu còn nhân công nhà chùa sẽ huy động dân làng và các tình nguyện viên đóng góp công sức.
Công trình sẽ được thiết kế như trong bản vẽ của chúng ta. Tuy nhiên trong quá trình xấy dựng nếu dân làng và các cơ sở có ủng hộ thêm (thường bằng nguyên vật liệu ) thì một số chỗ sẽ được thay đổi.
Sư thầy rất cảm động và cảm ơn tất cả các bố mẹ đã có tấm lòng cùng nhà chùa giúp các cháu có hoàn cảnh khó khăn có cuộc sống tốt đẹp hơn. Sư thầy cùng các bác ở đó có nói nếu ko có chúng ta thì ko biết đến bao giờ khu đó mới đc xây.

Khoảng đất sẽ được xây dựng khu vệ sinh

Thay mặt nhóm cũng nói với sư thầy chúng mình đã cố tình chọn việc khó xin nhất để làm mong sao giúp cuộc sống cho các em bé được tốt hơn lên.
Thay mặt các bố, các mẹ, CSTT đã trao cho chùa số tiền tạm ứng 05 triệu đồng để bắt tay vào xây dựng ngay.
Chúng mình sẽ thường xuyên theo dõi quá trình xây dựng và thông tin đến mọi người.
Mời mọi người xem bản TK + dự toán của công trình này. Tuy nhiên, trong quá trình xây dựng có thể sẽ phát sinh, “làm ruộng thì ra, làm nhà thì tốn” mà nhưng chắc rằng sẽ không nhiều so với dự toán ban đầu.
Trở về từ chùa Ninh an, mình thấy trong lòng nhẹ nhõm, 1 phần vì đã hoàn thành được việc khó khăn đầu tiên, nhưng cái chính là thấy những đồng tiền của chúng ta sẽ giúp được cho nhiều con người, giúp cho nhà chùa làm việc thiện. Mình đã tận mắt thấy nơi sư thầy ngủ, chắc không nhiều người dù đã đến đây để ý đến nơi đó, đó chính là chỗ gần cổng chùa được phủ bằng bạt dứa rộng chừng 2 m2 chỉ kê 1 cái sạp tre. Tìm hiểu được biết thày toàn phơi gió nằm sương từ khi bắt đầu đến Chùa. Già làng và xã phải bắt mãi thầy mới chịu che bạt dứa. Chúng mình hoàn toàn tin tưởng rằng với 1 người không nhu cầu cho bản thân và có tâm như vậy, những đồng tiền của chúng mình chắc chắn sẽ được sử dụng 1 cách có ích và hiệu quả nhất.

28/03/2008, 11:02 AM
@bongmete : sorry chị là bác "tài xế" nhà em rảnh 1 cái là em chớp thời cơ đi Ninh an luôn nên không kịp gọi chị. Sẽ còn dịp đến đó, hẹn chị lần khác nhé.
28/03/2008, 03:08 PM
Mecunlinh đúng là đảm đang xuất chúng! Cả nhà vỗ tay nào!!:Applause: :Applause: :Applause: . Em cũng đang lo là giá vật liệu leo thang thế này không biết chừng đấy kinh phí có xây được không. Hôm qua nghe một chị đang xây nhà nói 1 viên gạch bi giờ cũng 2000đ rồi :Sad:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
510
0
0

CSTT_VTNA

Ðề: 03.03.2008 - MB: Chung tay xây mới khu VS để cải thiện điều kiện sống cho các em bé ở chùa Ninh An

28/03/2008, 04:12 PM
Bản thiết kế
1. Mái

2. Thông số kỹ thuật bể phốt

3. Thiết kế mặt bằng

4. Bảng dự toán

5. Bảng dự toán

Cảm ơn Mẹ Minh mèo đã giúp Hội quán thiết kế và dự toán.
Cảm ơn me cun linh và một số thành viên đã vất vả chạy ngc xuôi để xin giá cả (quá xây nhà mình).
Cảm ơn ông xã mẹ cun linh đã lái xe đưa nhóm xuống Ninh An, lại cùng bàn bạc thông hiểu hơn cả thành viên.
Cảm ơn và cảm ơn tất cả các mẹ ...:Rose: :Rose: :Rose:
29/03/2008, 08:04 PM
@bongmete : sorry chị là bác "tài xế" nhà em rảnh 1 cái là em chớp thời cơ đi Ninh an luôn nên không kịp gọi chị. Sẽ còn dịp đến đó, hẹn chị lần khác nhé.

Ồ, em ko phải lăn tăn gì, mẹ nó thu xếp mọi việc thế thì còn gì bằng. Chúc cho mọi việc tiến triển nhanh gọn và đạt kết quả tốt. Chị thấy mặt bằng khu vệ sinh là cũng tương đối hợp lý rồi, cơ bản là người sử dụng thấy thuận tiện, dễ dàng là quan trọng. Tăng em và cả đoàn :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:
02/04/2008, 10:07 PM
Ồ, em ko phải lăn tăn gì, mẹ nó thu xếp mọi việc thế thì còn gì bằng. Chúc cho mọi việc tiến triển nhanh gọn và đạt kết quả tốt. Chị thấy mặt bằng khu vệ sinh là cũng tương đối hợp lý rồi, cơ bản là người sử dụng thấy thuận tiện, dễ dàng là quan trọng. Tăng em và cả đoàn :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:

Em rất tiếc là tham gia vào diễn đàn hơi muộn nên không được biết thông tin về việc các mẹ chung tay xây mới khu vệ sinh cho các em bé ở chùa Ninh An. Em và ax đều là dân xây dựng (ngành cấp thoát nước). Em thì đang làm cho một cơ quan chuyên cấp nước và xây dựng nhà vệ sinh cho vùng nông thôn còn ax làm kỹ sư thiết kế nước. Em hy vọng sau này có thể giúp đỡ mọi người trong việc giúp đỡ cải thiện điều kiện vệ sinh ở chùa Ninh An.
03/04/2008, 03:06 PM
Cô em (cô Xíu) ủng hộ nhà Chùa 5 triệu VNĐ ạ.
Mẹ chồng em ủng hộ nhà Chùa 500 ngàn VNĐ ạ.
Trưa mai em sẽ đưa cho chị Loan ạ.

Ngày 03.04 nhận từ cô (cô Xíu) của Em bé ngoan số tiền 5.000K
Ngày 03.04 nhận cuả mẹ chồng Em bé ngoan số tiền 500K

Cảm ơn bomeyeunhim, cảm ơn bongmete....sẽ còn nhiều việc phải nhờ vả đến các mẹ ...:LoveStruc: :LoveStruc:
07/04/2008, 01:08 AM
Đúng là nhà Chùa ở đây thật sự cần quá nhiều thứ mà toàn thứ cấp bách. Nước sạch ko có, nhà vệ sinh thì bẩn, nới ở chật chội ẩm thấp, ruồi muỗi bay đầy. Bọn trẻ nơi ở còn chả có cho nó tử tế thì nói gì đến nghỉ ngơi, vui chơi sinh hoạt tinh thần....
Vụ làm toilet coi như hòm hòm xong. Hôm qua em xuống thấy sư thầy nói sẽ cho đào móng vào hôm nay. Về việc giếng nước thì em sẽ cố nhờ bên Hội Phụ nữ. Em vừa gia nhập chính thức làm thành viên của hội cứu trợ cộng đồng (CAC) của hôi Phụ nữ. Hy vọng tiếng nói của em sẽ có trọng lượng hơn.
Nhưng em thấy vấn đề nhà ở vẫn là vấn đề cực kỳ cấp bách ở đây. Phòng ốc ko có phải kê cả ngoài hiên để ngủ... Mùa đông đã vậy mùa hè tính sao???? Có cách nào để hội mình thu xếp hoặc xinh kinh phí giúp họ đc ko?
07/04/2008, 09:51 AM
Do trời mưa dầm dề suốt cả tuần trước, đến hôm nay nắng mới hửng lên nên nhà chùa cho dọn dẹp, phát quang chuẩn bị để ngày 9/4 (mùng 4 AL) đào móng. Sư thầy đã đặt mua các nguyên vật liệu cần thiết chỉ cần là chở về. Theo sư thầy, các đại lý bán VLXD cũng rất thiện chí, bán cho nhà chùa giá ưu đãi và tính giá tại thời điểm đặt mua vật liệu cho dù lấy sau đó cả tháng.

Ngày thứ bảy tuần trước, các cháu trong chùa rủ các bạn cùng lớp đến chùa chơi, cùng nhau đọc truyện, chơi cờ. Sư thầy mừng lắm bởi vì nhờ có quà của các mẹ (sách, truyện, đồ chơi) mà các cháu có niềm vui, hướng các cháu tại chùa và cả các cháu trong làng vào những trò giải trí bổ ích, lành mạnh.
Các cháu vẫn nhắc nhở sao mãi không thấy các bố, các mẹ tới thăm :Crying: :Crying: Giá như chùa ở gần 1 chút thì vài tháng chúng mình lại ghé qua thăm các bé thì tốt quá. Các bé ở đó không chỉ cần hỗ trợ về vật chất mà trên tất cả là cần sự yêu thương, quan tâm của cộng đồng.
07/04/2008, 02:05 PM
Cảm ơn nikita. Cảm ơn mẹ cun linh đã theo dõi sát sao tình hình "thời sự " dưới Ninh Bình:LoveStruc:

Ngày 04.04 nhận từ TK..Vân số tiền 200K của mẹ daysyF
08/04/2008, 09:31 PM
Ngày 08.04 nhận từ TK ...9289 số tiền 500K của mẹ CunMit
09/04/2008, 01:24 PM
Nói lâu rồi mà hôm nay mới chuyển được.
Chị Loan ơi em gửi 200k cho chương trình cải thiện vệ sinh cho các bé chùa Ninh An nhé
Tên... Thảo
TK VCB 0011008716...
Mới chuyển sáng nay.
09/04/2008, 01:50 PM
Chị Loan ơi em gửi 200k cho chương trình cải thiện vệ sinh cho các bé chùa Ninh An nhé
Tên... Thảo
TK VCB 0011008716...
Mới chuyển sáng nay.

Úi, bác đang ở Bắc, Trung hay miền ngược đấy :Smiling:
09/04/2008, 10:23 PM
Úi, bác đang ở Bắc, Trung hay miền ngược đấy :Smiling:

Đang ợ Huế nì. có ăn tôm chua ko thì gửi cho nì.
Hôm nọ đi Đà nẵng mới Hội An nhà bác Thảo sông hoài mà ko biết mua dưa đèo mới cá gì đó ở đâu.. nổi cơn thèm mà đành về tay không :Sad: :Sad:
10/04/2008, 08:45 PM
Tên... Thảo
TK VCB 0011008716...
Mới chuyển sáng nay.
Ngày 09.04 nhận từ TK..6043 số tiền 200K của Motilium
14/04/2008, 02:29 PM
Vừa gọi điện cho sư thầy hỏi thăm tình hình. Hiện tại đã đổ xong giằng móng, hôm nay chở gạch về để xây bể phốt...
Hôm đào móng, dân làng huy động 10 thanh niên trai tráng đào gần 3ngày mới xong vì ở đó trước kia là lũy tre, sư thầy chặt bỏ đi rồi đắp đất lên làm vườn, bây giờ phải đào bỏ đi các gốc tre, gạch ngói vỡ... Chà, cũng mất nhiều công nhỉ. Trộm nghĩ, nếu mình phải thuê nhân công thì riêng việc này cũng mất 1 khoản kha khá rồi :Donttella: :Donttella:
15/04/2008, 02:10 AM
Có một mẹ ở Mỹ (chị Nga) muốn nhờ mẹ Conbe gơi cho chùa $100. Hiện tại mẹ Conbe chưa nhận tiền ( ngày mai chị mơi gởi), nhưng mẹ Conbe sẽ ứng trước. Ngày mai có người gởi vô TK của chị Loan, chị check giúp em nhé. Cám ơn chị nhiều.
20/04/2008, 10:31 AM
Ngày 17.04 nhận từ TK...Loan số tiền 200K của mẹ Phồng Tôm (trên TS 500K)
24/04/2008, 11:31 PM
Có một mẹ ở Mỹ (chị Nga) muốn nhờ mẹ Conbe gơi cho chùa $100. Hiện tại mẹ Conbe chưa nhận tiền ( ngày mai chị mơi gởi), nhưng mẹ Conbe sẽ ứng trước. Ngày mai có người gởi vô TK của chị Loan, chị check giúp em nhé. Cám ơn chị nhiều.

Đã chuyển $ của chị Nga vô TK của chị Hương manly vì em tìm mãi không ra TK của chị Loan. Em đã nhờ chị Hương chuyển đến TK này. Lòng vòng quá, mấy chị thông cảm cho em.

@ Chị Nga

Chị theo dõi ở đây thông tin giúp em nhe.
25/04/2008, 01:17 PM
Đã chuyển $ của chị Nga vô TK của chị Hương manly vì em tìm mãi không ra TK của chị Loan. Em đã nhờ chị Hương chuyển đến TK này. Lòng vòng quá, mấy chị thông cảm cho em.

@ Chị Nga

Chị theo dõi ở đây thông tin giúp em nhe.

Nhận 100USD tương đương 1612K của mẹ Ky&my gửi tặng chùa, em sẽ gửi cho chị L :LoveStruc:
06/05/2008, 11:45 AM
Tuần trước HQ đã nhờ người chuyển giúp đến tận tay thầy 5tr đồng nữa. Tổng cộng đến giờ đã chuyển cho chùa để xây khu VS 10tr đồng. Khu VS đã được đổ xong mái bằng ngày hôm qua. Kinh phí của HQ chỉ làm mái tôn nhưng chùa được dân làng góp thêm cùng với mua được vật liệu giá ưu đãi nên đổ được mái bằng để xây bể ở trên nóc cho thuận tiện.
Dân làng, UBNN, phòng y tế của xã đã đến thăm chùa và đánh giá rất cao sự giúp đỡ của chúng ta để làm được nhà VS khang trang, sạch sẽ cho chùa, giúp giữ gìn VS môi trường nhất là trong dịch tiêu chảy hiện nay.
Đến nay chùa đang nợ các đại lý VLXD khá nhiều ( vượt quá con số 10tr chúng ta đã đưa ) nên em sẽ tìm cách gửi thêm tiền cho chùa. Chắc sẽ nhờ mẹ Bánh xèo vì sư thầy bảo thỉnh thoảng bác vẫn đến chùa. Em sẽ liên hệ rồi tính xem làm thế nào tiện nhất, chị Loan nhé.
07/05/2008, 02:38 PM
Em xin góp 200K vào công trình NVS của của chùa và gửi vào tài khoản của chị Loan nhé. Chiều nay hoặc sáng mai em sẽ gửi.
08/05/2008, 05:18 PM
Em muốn gửi 1 thùng bỉm thì làm thế nào ạ?
09/05/2008, 02:51 PM
Bác Loan ơi, chiều hôm qua em mới gửi được, tài khoản .... Mai, số ...575108. Bác check hộ em nhé. Em cảm ơn ạ!
09/05/2008, 03:10 PM
Ngày 08.05 nhận từ TK số tiền 200K của mailamanh
11/05/2008, 02:48 PM
Chúng mình đã gửi thêm cho chùa 15 triệu đồng. Tổng cộng đến nay đã đưa chùa 25 triệu. Khoảng cuối t5 chúng mình sẽ đi Ninh Bình để "nghiệm thu công trình" và sẽ gửi chùa nốt số tiền còn lại.
02/06/2008, 11:01 AM
Như hôm nọ em đã nói chuyện với mecunlinh, em đã gọi cho quỹ unilever về vệ sinh và môi trường và đã xin hồ sơ xin hỗ trợ để nghiên cứu. Tuy nhiên, em cũng đã hỏi các anh ở Trung tâm em để thì có một số vấn đề như sau:
1. Việc xây dựng một hệ thống cấp nước cấp nước cho chùa là tốt nhất nhưng em không biết xã đó có mạng lưới nước sạch hay chưa. Nếu có thì mình chỉ phải xây dựng một mạng lưới đấu nối đến chùa thôi. Tuy nhiên một vấn đề nảy sinh là nếu có nước máy thì phải trả tiền hàng tháng mà theo em được biết giá nước nông thôn dao động từ 4000-5000/m3. Do đó, em nghĩ chác chùa khó mà có thể có khoản tiền trả tiền nước mỗi tháng được.
2. Nếu nhà chùa có ý định khoan một giếng nước khác thì đó cũng là một vấn đề. Thứ nhất, các anh ở cho em nói khu Hoa Lư, Ninh Bình đó thường không có nước tầng sâu và khi khoan thường gặp đá nên chi phí khoan rất đắt. Và nếu dùng giếng khoan thì phải dùng bơm, chi phí tiền điện cũng không nhỏ. Sử dụng giếng khoan UNICEF (giếng bơm tay) thì độ sâu lớn (khoan không được) và bơm tay khá nặng thì không biết sư cụ và các em nhỏ có sử dụng được không?.
Như vậy, em cũng tham khảo ý kiến mọi người thì thấy là nếu giếng đào của chùa vẫn có nước mà nước đục thì nên xây một bể lọc +bể chứa nhỏ. Như vậy sẽ có nước sạch hơn để sử dụng. Chi phí xây dựng công trình nhỏ như vậy khoảng 5tr. Vì số tiền không lớn nên em sợ UNILEVER khó có thể chấp nhận tài trợ cho dự án nhỏ. Em vẫn đang rất băn khoăn vì một phần em không trực tiếp đi xuống chùa những lần trước. Em sẽ nghiên cứu thêm về vụ xin tài trợ dự án vệ sinh của UNILEVER.
03/06/2008, 10:05 AM
Cảm ơn bomeyeunhim. Tuần sau bọn chị sẽ xuống chùa để "nghiệm thu" khu nhà vệ sinh. Bọn chị sẽ tìm hiểu và xem nên làm cái gì..nhỏ hay to ...em nhỉ. Sau khi đi về sẽ báo cáo em xem có giúp được gì cho chùa ko ...:LoveStruc: :LoveStruc: Cảm ơn cảm ơn:LoveStruc: :LoveStruc:
04/06/2008, 11:06 AM
Chị Loan ah, nếu các chị xuống chùa thì hỏi cặn kẽ giùm em vấn đề nếu xây dựng đường ống nước đấu nối thì sẽ mất khoảng bao nhiêu mét đường ống (khoảng cách từ điểm đấu nối của mạng lưới có sẵn tới vị trí sử dụng nước ở tại chùa). Có như vậy mới có thể tính toán được chi phí đường ống. Em cũng hơi băn khoăn vì với giá nước khá cao thì sợ nhà chùa không chi trả nổi. Ngoài ra còn cần thông tin về việc thủ tục xin trạm cấp nước của xã đấu nối như thế nào? Nói chung mạng lưới thì tương đối phức tạp rồi. Còn việc xây bể chứa và bể lọc thì chắc không phức tạp bằng.
04/06/2008, 01:36 PM
Sáng nay em vừa đi họp với Hội phụ nữ xong. Dự án làm hệ thống lọc nước cho giếng khoan, học phí cả năm cho 45 em và 1 máy say đậu nành của em đã được duyệt. Chỉ chờ nốt sự đồng ý từ ban quản trị là xong. Nước được lọc qua bể lọc này đạt tiêu chuẩn nước quốc gia. nên nếu có thì ko cần phải làm hệ thống nước sạch nữa. Tuy nhiên nếu có thì cũng tốt em đỡ phải xin....
Nhưng cũng như bốmeyeunhim nói tiền nước khá đắt và đúng như vậy địa tầng vùng Ninh bình ko thuận lợi lắm cho việc đào giếng khoan. Khả năng thành công chỉ là 60% có nước. Mà kể cả có nước cũng chưa chắc đã dùng đc. Vì vùng đó là vùng ngập mặn
@casauxinh: mình nghĩ các bé ở chùa ko cần dùng bỉm đâu. Bé bé nhất cũng cỡ 3,4 tuổi. Mẹ nó mau cái khác thì tốt hơn, VD như sách báo cũ, đồ chơi, vở học...bút...
@Bác Loan: sang tuần đi ngày nào vậy bác, để em bố trí xem có đi đc ko?
19/06/2008, 03:33 PM
Ngày 17/6 đại diện của HQ đã đi Ninh an thăm "công trình" của chúng mình. Khu VS đã gần được hoàn tất, còn lát nền và quét vôi nữa là xong. Chùa có thay đổi thiết kế 1 chút cho phù hợp với thói quen sử dụng của địa phương và nhờ có sự trợ giúp của các nhà hảo tâm khác nên khu vệ sinh đã được xây khang trang hơn dự kiến của chúng mình.
Thay mặt các mẹ, mình đã trao cho sư thầy nốt 7 triệu đồng. Tổng cộng chúng mình đã hỗ trợ cho chùa là 32 triệu đồng để xây khu vệ sinh.
Rất mừng là chẳng bao lâu nữa các cháu và sư thầy sẽ được sử dụng khu vệ sinh sạch sẽ, khang trang.

Hôm đi chùa do đi xe nhỏ nên rất xin lỗi 1 số mẹ muốn đi cùng nhưng không đủ chỗ. Cảm ơn bác Bánh răng bừa đã làm "tài xế" cho chuyến đi này, đưa các mẹ đi đến nơi về đến chốn :p :Rose:
19/06/2008, 03:47 PM
Nhìn công trình vệ sinh sắp hoàn thành hoành tráng quá. Thật mừng cho các em bé trong chùa. Các chi trong WTT đã mất nhiều công sức thật. Thanks các chị nhiều lắm. Bravo!!!
20/06/2008, 10:55 AM
Hôm đến chùa chúng mình cũng đã mang cho các cháu 30 đôi xăng đan mẹ Bill-minh-an ủng hộ và 300 bút bi do Bluebee ủng hộ để sử dụng cho năm học mới
30/06/2008, 12:40 AM
Mừng quá, em cũng vừa chuyển hơn 20tr tiền mua 1 cái may say đậu nành và tiền học phí học kỳ I cho bọn trẻ cho sư Nhân. Còn việc nước sạch đang chờ các mẹ nhà ta ở đây nghiên cứu tiếp nhé. Hy vọng là sớm có tin vui
28/07/2008, 10:45 AM
Mừng quá, em cũng vừa chuyển hơn 20tr tiền mua 1 cái may say đậu nành và tiền học phí học kỳ I cho bọn trẻ cho sư Nhân. Còn việc nước sạch đang chờ các mẹ nhà ta ở đây nghiên cứu tiếp nhé. Hy vọng là sớm có tin vui

Các mẹ ơi, một công ty bên Singapore có quan tâm và muốn được giúp đỡ các bé chùa Ninh An. cụ thể giúp gì và như thế nào thì chưa xác định được vì thú thật là bản thân mình và bên công ty đó cũng chưa có dịp sang chùa thăm các cháu. Trước mắt, bên công ty đó sẽ sang thăm chùa vào đầu tháng 10 năm nay và xem có thể làm gì giúp chùa một cách thiết thực nhất. Mình biết các mẹ trong topic này rất tâm huyết và biết rõ về chùa, các mẹ có thể gợi ý cho mình xem nên giúp chùa thế nào không? Cảm ơn các mẹ rất nhiều
28/07/2008, 01:20 PM
Các mẹ ơi, một công ty bên Singapore có quan tâm và muốn được giúp đỡ các bé chùa Ninh An. cụ thể giúp gì và như thế nào thì chưa xác định được vì thú thật là bản thân mình và bên công ty đó cũng chưa có dịp sang chùa thăm các cháu. Trước mắt, bên công ty đó sẽ sang thăm chùa vào đầu tháng 10 năm nay và xem có thể làm gì giúp chùa một cách thiết thực nhất. Mình biết các mẹ trong topic này rất tâm huyết và biết rõ về chùa, các mẹ có thể gợi ý cho mình xem nên giúp chùa thế nào không? Cảm ơn các mẹ rất nhiều

Theo em hiểu thì hiện nay gian nhà cấp 4 đằng sau chỗ bể nước được sử dụng làm chỗ ở cho các em cấp 3 rất cũ và chật. Các em phải ngủ ở phần chái nhà đằng sau nhà đổ mái bằng (quây liếp và che bằng bạt), mùa đông như vừa rồi rất lạnh. Nikita có ảnh chụp đấy. Nếu công ty Singapore của chị giúp nâng cấp chỗ ở cho các cháu cho khang trang hơn thì thật là tốt!
28/07/2008, 01:40 PM
Theo mình hiện nay còn 2 vấn đề chính là xây lại chỗ ở cho các cháu và nước sạch. Nhà chùa cũng có dự định là nếu có tiền sẽ xây nhà ở đó thành 2 tầng : 1 tâng để ở và 1 tầng để làm chỗ chữa bệnh ( sư thầy hiện đang chữa bệnh bằng thuốc nam cho dân làng ).
Nước sạch cũng là 1 vấn đề khó vì địa chất Ninh bình rất ít nước. Cho đến nay, 1 năm có khoảng 2-3 tháng giếng cạn, phải mua xe nước về dùng. Hiện nhà chùa có 1 giếng nước nhưng mình nghĩ là không đủ nhất là để sử dụng cho cái khu VS mới xây xong sẽ cần nhiều nước hơn trước. Thêm nữa cần xây bể lọc tốt để lọc nước ăn vì mình thấy nước giếng đục lắm.
Bạn có thể liên lạc trực tiếp với thầy Nhân để tìm hiểu thêm 0912562048.
28/07/2008, 11:00 PM
Nếu mẹ Bobo giúp được thì hay quá. Đây là 1 số hình ảnh lần trước đi em chụp đc. Chị muốn thêm thông tin gì thì mail cho em nhé: nikita24480@gmail.com

29/07/2008, 02:52 PM
Cảm ơn temporal-life, mecunlinh & nikita. Mình không làm việc ở công ty Sing này mà chỉ là cầu nối giữa công ty và chùa Ninh An thôi. Mình đã nói chuyện với sư thầy và sư thầy cũng bộc lộ là muốn thành lập một phòng khám bệnh bằng thuốc nam. Tham gia khám bệnh là các bác sĩ tình nguyện (các bác sĩ về hưu) và cũng là tạo điều kiện cho các em ở chùa học và hành nghề y. Đây chính là điểm mình băn khoăn: chi phí mua thiết bị dụng cụ cơ bản cho phòng khám thì không phải là nhiều. Nhưng vấn đề là duy trì và tạo công ăn việc làm cho các em: có bạn nào biết các em trong chùa học gì không, nếu để học nghề y (thuốc nam) thì học ở đâu, mất bao lâu và học phí thế nào không?
Về hệ thống nước sạch, nếu mình không nhầm thì nikita xin được tài trợ rồi đúng không?
Còn nâng cấp chỗ ở cho các em, mình sẽ đưa ra vấn đề này và có lẽ phải đợi đến tháng 10, cả đoàn đến chùa khảo sát thực tế và ước tính chi phí thì mới quyết định được.
Theo kế hoạch, bên mình đầu tháng 10 sẽ đến thăm chùa. Hiện tại công ty bên Sing đã quyên góp được một số quần áo, sách vở, vật dụng và sẽ mua thêm thực phẩm để mang đến chùa.

Còn một vấn đề này không biết có bạn nào giúp mình được không: đó là xác định số trẻ thực sự đang ở trong chùa. Khoảng tháng 3 mình gọi điện nói chuyện với sư thầy thì số trẻ là khoảng 100 em, trong đó chùa nuôi 30 em còn 70 em là chùa hỗ trợ. Cách đây một tuần mình nói chuyện với sư thầy thì số trẻ trong chùa đang về nghỉ hè gần hết và sư thầy cũng không biết là sau hè thì chùa sẽ có bao nhiêu em. Mình không hiểu lắm: như thế nghĩa là trong chùa không phải trẻ bị bỏ rơi (như ở chùa Bồ Đề à). Bạn nào biết confirm giúp để mình xem nên mua thêm những gì (ngoài đồ quyên góp) cho các em cho phù hợp.
Cảm ơn mọi người rất nhiều
P/S: Oanh ơi, chị PM cho em email và di động của chị rồi nhé
30/07/2008, 03:22 PM
Theo mình biết thì chùa đang nuôi khoảng 50 cháu trong đó 1 số cháu bé quá được sư thầy gửi nhà dân nuôi và đưa tiền hàng tháng để nuôi cháu vì chùa không đủ chỗ ở và người chăm sóc. Một số cháu lớn thì đi học trung cấp hoặc học nghề thì ở nội trú, nhà chùa trả tiền học cho các cháu. Cụ thể học ở đâu & học phí thì bạn phải hỏi sư thầy thôi.
Hoàn cảnh của các cháu khác nhau, có cháu mồ côi cả cha và mẹ, có cháu chỉ mất 1 vế nhưng nhà nghèo quá nên không nuôi được phải gửi chùa vì vậy 1 số cháu thỉnh thoảng vẫn được họ hàng đón về chơi 1-2 hôm.

Nikita không xin được tiền làm nước sạch đâu. Hiện nay chùa vẫn dùng nước giếng. May là có bể nước trên nóc khu VS mới xây nên chứa được nhiều nước hơn.
Nếu có điều kiện, bạn đến thăm chùa & gặp sư thầy nói chuyện (như kiểu đi tiền trạm ấy mà) để tìm hiểu cụ thể và xem có thể giúp được gì trong khả năng của mình. Có nhiều giúp nhiều, có ít giúp ít mà bạn.:LoveStruc:
26/10/2008, 11:11 PM
Báo cáo cả nhà em vừa mới thanh toán tiền hợp đồng làm hệ thống lọc nước sạch cho Chùa rồi ạ. Đã đem nước đi test và kết quả là đạt yêu cầu về chỉ tiêu nước sạch. Cái hệ thống nước đó để ngay trên nóc của Nhà vệ sinh mà nhà mình xây cho chùa ấy.( À nhà vệ sinh hoạt động tốt lắm. Em thử roài ạ) Chùa cũng đang tiến hành làm tiếp 1 cái giếng đào nữa cho thêm nước dùng cho mùa khô tới.....
@Dì bé: cám ơn em đã giới thiệu nhé. Bạn em làm tốt lắm
27/10/2008, 10:02 AM
Cảm ơn em:Rose:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.