Nét Hà Nội

507
0
0

zoe

Ðề: Nét Hà Nội

Đọc bài của chị Zoe, thấy đầy những tiếc nuối về một Hà Nội của ngày xưa (?!)

Riêng em, cũng sinh ra và lớn lên ở Hà Nội, nhưng em không dám nhận mình là người Hà Nội. Có lẽ, cũng tại em nghĩ rằng, mình vốn không phải gốc Hà Nội, nên đặc biệt thiếu nét thanh nhã, kiêu kỳ của con gái Hà Nội :D

Nhưng em vẫn yêu Hà Nội theo cách rất bình thường và tự nhiên. Đôi khi giận lắm, ghét lắm sự thay đổi của Hà Nội (do tác động bởi thời gian, và đặc biệt bởi con người) nhưng cũng chẳng làm sao bớt yêu Hà Nội. Mà chỉ khi đi xa Hà Nội, em mới nhận thấy em nhớ Hà Nội kinh khủng. Cũng giống như, khi yêu một người, đôi khi theo thời gian người ta cũng già đi, cũng có thể thay đổi gì đó, nhưng mà mình vẫn yêu như một thói quen... và chắc không thể rời xa.

Thỉnh thoảng, em lại ngồi cafe ngay gần chỗ Nhà Thờ, và thỉnh thoảng nghe tiếng chuông nhà thờ đổ, giữa bộn bề của cuộc sống, chỉ vậy thôi mà lòng em lắng lại...

Nhiều khi, yêu vì điều gì chẳng rõ...

Hôm trước, em có chụp vài tấm ảnh hồ Gươm một chiều mưa. Ảnh ko đẹp, nên chả dám post lên. Tuy nhiên, để vài hôm cho em bớt ngượng, em sẽ post, hy vọng, cũng là để chia sẻ một nét Hà Nội nữa theo cách nhìn của em.
Ối, chị không nuối tiếc gì đâu. HN như bây giờ vẫn đẹp và hiện đại hơn. Chứ bao năm qua mà vẫn như xưa mới đáng lo. Chỉ có giao thông là vấn đề.
Em post ảnh đi @};-

10,159
29
48

ALnML

Super Moderator

Lao xao giữa mùa thu Hà Nội
Người đi đường liêu xiêu trong gió, ông già buông cần câu, cô gái thả tóc bay đón gió trên cầu... Nhịp sống Hà Nội như thanh bình, thơ mộng hơn với những cơn gió se lạnh giữa tiết thu.

Một buổi sáng ra đường liêu xiêu trong gió mát.

Tiết trời man mác, nhiều người đi ngắm tháp Rùa hồ Gươm.

Thả hồn vào từng cơn gió mùa thu bên hồ Tây.

Ông già buông câu, mặt hồ lăn tăn từng con sóng nhỏ.

Cô gái đứng trên cầu Long Biên thả tóc bay trong gió.

Cuộc sống vẫn hối hả, dòng người đi lại trên cầu, những thửa ruộng xanh rờn khi nước sông cạn.

Thuyền neo đậu bến sông.

Những người dân vùng sông nước chèo thuyền trên sông.

Dừng xe chợp mắt bên đường trong gió mát.

Những đôi bạn tận hưởng tiết thu se sắt bên hồ.

Một du khách nước ngoài ghi lại những khoảnh khắc thơ mộng của Hà thành.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
10,159
29
48

ALnML

Super Moderator

Hồ Gươm trong chiều tà
Lang thang quanh Hồ Gươm, bạn Phạm Kim Sơn (Bình Định) đã ghi những hình ảnh đáng yêu về Hà Nội.

Liễu rủ giữa hoàng hôn.

Hồ Gươm như trái tim Hà Nội.

Mặt hồ Gươm biêng biếc.

Lung linh soi bóng.

Phút lãng mạn.

Tháp Rùa thâm nghiêm.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên: