Trồng hoa quanh nhà - tầng 1

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
1,492
1
0

songviet09

Ðề: Trồng hoa quanh nhà

Hôm qua lên thăm vườn thấy mình có lỗi với con ghê, cây trái phó thác cho con trai chăm sóc nên chẳng biết vườn tược thế nào. Kết quả là khế đang ra hoa, ổi xanh chi chít, lựu thì lúc lỉu, chanh sai chĩu chịt, cây cam và quýt đang nhú những trái con tí ti, cây na thì hoa nhiều chi chít nhưng chưa thấy quả nào. Bụi thiên lý thì do nắng quá chẳng đơm bông nào chỉ toàn lá là lá, bụi kim ngân hoa trắng thì mải leo cao nên cũng chẳng đậu bông hoa nào. Tóm lại các loại dây leo nhà chị năm nay là hỏng duy có khóm đậu biếc thì vẫn vượt thời gian ra hoa tím ngơ tím ngắt, còn các loại cây ăn quả thì đơm bông, kết trái.
Hâm mộ quá....
Xuống nhà bảo con trai:" giờ mẹ phó thác nốt vườn dưới sân cho con nhé, tay con mát ghe chăm cây cây tốt, chăm cá cá to:D" thế là bị 2 anh em chúng nó phản đối vì cứ bày việc chẳng thích thú gì ra bắt chúng làm
Nhưng đến đây thì e lại ngưỡng mộ chít đi mất, thì ra cái đoạn trên là ở trên sân thượng ạ???

1,517
0
0

Mehuungo

@Chị Kelly: Em không biết cây Navi ạ, mà tên TV của nó là gì chị có biết ko? Nếu chị có hình ảnh thì post lên em sẽ hỏi hội trồng cây của em xem có ai biết ko. Cái hobby này của em cũng mới được vài tháng nay thôi, từ khi có cái vườn và gặp cô Xuân. Trước em cũng ở cái nhà bé và còn chẳng bao giờ mò lên sân thượng trồng cây như chị và mọi người đâu, em còn khâm phục chị còn lôi kéo được con trai vào việc chăm sóc cây cỏ nữa chứ. Hai ông tướng nhà em ko ngắt hoa, bẻ cành của em là may mắn lắm rồi ạ.

Để tầm tháng 10 mát trời em nói trong ĐL gửi hạt Poppy ra rồi chị em mình trồng thử nhé. À mà chị trồng thử Cẩm cù ( Hoya) đi, em cam đoan chị sẽ mê ngay. Nếu chị cần em đi chợ Bưởi hoặc chơ Mơ cùng chị để chọn mua.

2,651
0
0

Khai Tâm

Cảm ơn Mehuungo. Vì gửi về toàn nhờ người xách giúp, nếu bị cấm chẳng may làm phiền người ta. Lúc chiều đang nấu cơm, chợt nhớ ra chuyện SCP kể có một bác làm bánh có trang web (ở Sing), làm bánh có poppy seeds thế là cảnh sát đến tận nhà. Lúc về lại VN em không có thời gian và điều kiện trồng trọt chăn nuôi gì nên không rành rẽ. Giờ sang lại đây trong vòng 2 năm rồi mới bắt đầu trồng lại. May có Mehuungo có kinh nghiệm trồng hoa ở nhà hướng dẫn lại mọi người. @};-

872
0
0

kelly

@Chị Kelly: Em không biết cây Navi ạ, mà tên TV của nó là gì chị có biết ko? Nếu chị có hình ảnh thì post lên em sẽ hỏi hội trồng cây của em xem có ai biết ko. Cái hobby này của em cũng mới được vài tháng nay thôi, từ khi có cái vườn và gặp cô Xuân. Trước em cũng ở cái nhà bé và còn chẳng bao giờ mò lên sân thượng trồng cây như chị và mọi người đâu, em còn khâm phục chị còn lôi kéo được con trai vào việc chăm sóc cây cỏ nữa chứ. Hai ông tướng nhà em ko ngắt hoa, bẻ cành của em là may mắn lắm rồi ạ.

Để tầm tháng 10 mát trời em nói trong ĐL gửi hạt Poppy ra rồi chị em mình trồng thử nhé. À mà chị trồng thử Cẩm cù ( Hoya) đi, em cam đoan chị sẽ mê ngay. Nếu chị cần em đi chợ Bưởi hoặc chơ Mơ cùng chị để chọn mua.
Cảm ơn em nhiều nhé, chị nhìn thấy cây cẩm cù lâu rồi vì thích cách tạo dáng của nó nhưng chưa bao giờ trông thấy nó có hoa cả, hôm em post hình lên chị mới nhớ ra vì không thấy có hoa nên cũng không thích lắm=> không quan tâm đến tên. Hôm nào e đi chợ mua cây alo cho chị đi cùng với. Chị cũng chơi cây theokiểu thấy mọi người trồng cây thì cũng trồng nên nhiều lúc lười lắm toàn giao việc cho các con tưới tắm thôi, thỉnh thoảng bạn bè đến chơi thì đưa mọi người lên đấy ngắm cây, hái quả xong toàn tranh công của các con:D. chị đang chuẩn bị cải tạo lại sân dưới nhà khoảng hơn 10m2 nhưng cũng thích có cái hồ cá xinh xinh và vài khóm sen, súng cho vui mắt. Đi từ cổng vào phải qua cầu. Thiết kế đã xong rồi nhưng vì bận việc quá nên chắc phải mùa thu mới bắt đầu làm được.

872
0
0

kelly

Chị khoe mấy cây trong khu vườn còm nhà chị

Cây trầu bà

Lựu trồng chậu
Ra hoa

Kết trái

Hoa đậu biếc

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
872
0
0

kelly

Rùa ơi, cái hạt Ballon-vine có phải là loại ra hoa xong khi khô dùng cái hoa ấy để trang trí bánh không em? tại ngày xưa chị đi sơ tán ở vùng trung du, thấy cây này mọc thành bụi, dùng quả nó đập vào trán nổ bôm bốp. Cho chị đăng ký 1 gói nhé, tính chị thực dụng chỉ thích trồng những cây gì ra quả thôi:laughing:.

2,651
0
0

Khai Tâm

Rùa ơi, cái hạt Ballon-vine có phải là loại ra hoa xong khi khô dùng cái hoa ấy để trang trí bánh không em? tại ngày xưa chị đi sơ tán ở vùng trung du, thấy cây này mọc thành bụi, dùng quả nó đập vào trán nổ bôm bốp. Cho chị đăng ký 1 gói nhé, tính chị thực dụng chỉ thích trồng những cây gì ra quả thôi:laughing:.
Mỗi loại hoa trên em mua 3-5 túi, sẽ dành bác 1 balloon vine ạ.
Balloon-vine là một trong những loại cây cảnh có độc tố nên chắc chỉ làm cây cảnh thôi ạ. Nó có độc, tức là không dùng để ăn hay bày cạnh món ăn, giống như Gloriosa lilies (Em đang trồng 1 giàn chờ ra hoa, đẹp thế không thể không trồng cho được :p)

872
0
0

kelly

Balloon-vine là một trong những loại cây cảnh có độc tố nên chắc chỉ làm cây cảnh thôi ạ. Nó có độc, tức là không dùng để ăn hay bày cạnh món ăn, giống như Gloriosa lilies (Em đang trồng 1 giàn chờ ra hoa, đẹp thế không thể không trồng cho được :p)

Thế cái loại quả mà nhà Rùa hay trang trí trên bánh ấy có giống để trồng không hả em? ở VN đắt quá, 10K/quả, hàng nhập từ Đức. Chị nhắm mắt mua 10 quả chưa kịp làm gì đã mốc đen hết cả.

872
0
0

kelly

@Chị Kelly: Em không biết cây navi ạ, mà tên TV của nó là gì chị có biết ko? Nếu chị có hình ảnh thì post lên em sẽ hỏi hội trồng cây của em xem có ai biết ko. Cái hobby này của em cũng mới được vài tháng nay thôi, từ khi có cái vườn và gặp cô Xuân. Trước em cũng ở cái nhà bé và còn chẳng bao giờ mò lên sân thượng trồng cây như chị và mọi người đâu, em còn khâm phục chị còn lôi kéo được con trai vào việc chăm sóc cây cỏ nữa chứ. Hai ông tướng nhà em ko ngắt hoa, bẻ cành của em là may mắn lắm rồi ạ.
Em ơi, cây này gọi là ivy và hình của nó đây, chị muốn trồng cho nó leo lên bức tường trước cửa nhà để trong nhà nhìn ra thấy mát mắt

Cây này bên châu Âu toàn leo lên tường nhà, vừa tạo vẻ đẹp hoang sơ cho ngôi nhà vừa để hút ẩm cho tường trong ngày tuyết tan, trồng dễ lắm chỉ việc chặt 1 khúc cành giâm xuống đắt là mọc rễ và ra lá. Mùa thu đến lá nó chuyển từ đỏ qua vàng rồi dần dần rụng hết, đầu xuân lại đâm chồi nảy lộc.

2,651
0
0

Khai Tâm

Cây ivy bác kelly hỏi chính là cây đang bò dưới đất cạnh dừa cạn. Loại đó (lá màu xanh trắng, nhỏ) lớn chậm hơn ivy một màu (lá xanh to).

Quả em hay trang trí trên bánh là Physalis hay còn gọi là cape gooseberry, ở đây (Nhật) hình như không trồng, cũng ghi nhập khẩu. Tuy nhiên em mua về để ngăn mát đến cả 2 tuần dùng dần vẫn tươi ngon chứ không mốc meo gì cả.

1,517
0
0

Mehuungo

Nếu bác Kelly nói Ivy hoặc đưa ảnh thì em biết ngay, tại vì nhà em đang trồng mà. Cây này mình thường gọi là dây Thường Xuân hoặc Nguyệt quế. Nhưng thưa bác là cây đó ko phù hợp với khí hậu mình đâu ạ, em tha về từ ĐL nhưng đang chết dần chết mòn gần hết rồi. Nếu bác vẫn muốn có nó thì gần Tết lên Bưởi họ bán nhiều lắm, hàng nhập Côn minh về.

Em cũng mê cây này, nhưng em thấy thường họ hay trồng lẫn với các loại hoa khác trong hanging basket, đẹp mê hồn luôn. Để tí nữa em hầu 2 ông tướng con nhà em xong, em kiếm vài tấm về cho bác ngắm đỡ thèm nhé.

872
0
0

kelly

@Rùa & Mehuungo: chị có 1 tật xấu cái gì thì nhớ chứ tên thuốc , tên cây cối và tên các sao giải trí là chẳng bao giờ nhớ được, cứ mang máng nhưng rất tự tin nên chữ tác hay thành chữ tộ lắm. Mấy đứa bạn ở cơ quan nó bảo chị: " làm sao mà bác bước vào giới sâu chít (showbit) được, bác cứ nhớ tên các loại thực phẩm, gia vị bột bẹt là tốt cho bọn em rồi" vì chị cũng hay hỏi những câu ngớ ngẩn đại loại như vậy lắm. Chị cũng có nhìn thấy ở VN bán rồi nhưng hình như là chi khác của loài này, lá Ivy ở tây nó dày lắm và thân mọc đến đâu là ra rễ chùm bám vào tường đến đấy. Hôm nào chị nhất định phải theo Mehuungo đi khám phá cây mới được. Mai chị đi vắng 1 thời gian, khi nào về sẽ nhắn tin cho em để bám càng em nhé.

1,517
0
0

Mehuungo

Đây là Ivy trong Hanging basket chôm hình trên net ạ

Còn đây là Window box

Em cũng thấy Ivy lá xanh và to ở Bưởi rồi, nhưng nó vẫn còi và èo uột chứ ko mập mạp tốt tươi như ở xứ ôn đới, ngay trên ĐL cũng ko thể trồng leo tường/giàn được ạ.

Đám này em chụp ở ĐL

Hoa poppy cũng ở ĐL ạ

Em mê cái giỏ này nữa, nhưng VN ko có mấy cái hoa đẹp như vậy

Hy vọng bác kịp ngắm trước khi đi vắng.

1,517
0
0

Mehuungo

Balloon - vine ở chợ Hàng - HP gọi là cây sò, mình thấy cũng hay hay nhưng ko mê lắm. Còn Gloriasa lily thì quá đẹp luôn, liệu có trồng được ở HN hay ĐL ko hả Khai Tâm?

Mình còn mê mẩn đám hoa tuyết, hoa chuông, Thủy tiên, tóc tiên, hyacinth mà Khai Tâm trồng nữa, nhưng biết là khó trồng ở VN nên ko dám mơ tưởng.

Từ hồi có cái vườn, tự nhiên mình chẳng muốn đi làm nữa, chỉ thích ở nhà lần sờ, rình mò đám cây xem có cái lá hay cái nụ nào mới chưa, thấy thư thái và bình an thật sư. Liệu có phải mình già đến nơi rồi hehe...

2,651
0
0

Khai Tâm

Giỏ hoa này em đang trồng
Nhà em có chậu hoa treo trên lan-can tường, không biết tên là gì, mới nở vài cành, hoa nhỏ xíu xiu.
Chính là loại hoa màu xanh trong giỏi này đấy Mehuungo ạ. Hình như có hạt giống. Hoa này có 2 màu, trắng và xanh, trồng xen kẽ đẹp lắm nhưng khi em mua thì chỉ còn màu xanh thôi.
Em mê cái giỏ này nữa, nhưng VN ko có mấy cái hoa đẹp như vậy

Trong giỏ hoa trên, có hoa hồng là giống petunia nhưng nhỏ, Pensee tím hồng, lá xanh hoa trắng là cây hay mọc ven rào.

2,651
0
0

Khai Tâm

Gloriosa chắc trồng được ở Đà Lạt. HN em không rõ tháng nào thích hợp. Củ của nó thuôn dài giống củ thược dược nhưng thon nhỏ hơn.

Ở vùng này thấy ghi trồng xuống đất vào tháng 2-5.

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

Khoe với các bác cây lộc vừng em trồng mấy năm bây giờ mới ra hoa

Hồng môn

Bóng nước nảy nhiều quá cắt bớt cắm lọ ạ

Nhà em chỉ có ban công nên vườn chả có quy hoạch gì cả, nhìn vườn nhà các bác thèm quá

1,517
0
0

Mehuungo

Cái cây ở hình thứ 2 là Hồng tú cầu Thuyvuong ạ, hồng môn khác cơ. Cây to nhất đang có 1 vòi hoa đấy, nắng thế này thì chỉ vài hôm nữa là nở thôi. Cây lộc vừng nhà em bé tí mà có hoa giỏi nhỉ, cây nhà chị tốt lắm mà chẳng có hoa gì hết.

Nhà em có ban công thôi mà sao trồng được lắm rau sạch thế?

Spam 1 tí : Hôm trước a. C già tuyên truyền bậy với chị là em chuyển cơ quan rồi :)

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

hihi em nghĩ một đằng viết một nẻo, hồng môn nhà em cũng có nhưng tàn hoa hết rồi. Cây lộc vừng này ông ngoại trồng rồi năm ngoái sửa nhà nên em xin về, thế là phải đến hơn 3 năm mới ra hoa đấy, ông bảo nhà em sắp có lộc :)

Vườn ban công nhà em đây, vì nó là sân thượng của tầng dưới nên khá rộng,có hôm chiều mất điện nhà em kê bàn tre ra ngoài ăn cơm, thắp nến lạng mạn lắm cơ

1 góc vườn tháng trước. Anh xã bảo em trồng rừng, còn 1 ban công nữa em cũng xếp đầy chậu cây, san sát nhau thế chả quy hoạch gì

Em thích trồng những cây có hoa thơm nhẹ nhàng mà chịu được nắng như mai chiếu thủy, ngâu, mộc...

Em cũng spam: Em gửi a T vỏ bánh bía cho chị nhé @};-
A C già em vừa gặp tuần trước mà, à hay là hôm đấy bị bọn em gạ bữa trưa nhỉ :D

2,651
0
0

Khai Tâm

Nếu mà cứ mất điện, rồi lại thắp nến lãng mạn thế này...

Vườn ban công nhà em đây, vì nó là sân thượng của tầng dưới nên khá rộng,có hôm chiều mất điện nhà em kê bàn tre ra ngoài ăn cơm, thắp nến lãng mạn lắm cơ
Thì có lộc là điều chắc chắn rồi ;) hí hí hí

Cây lộc vừng này ông ngoại trồng rồi năm ngoái sửa nhà nên em xin về, thế là phải đến hơn 3 năm mới ra hoa đấy, ông bảo nhà em sắp có lộc :)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.