Trồng hoa quanh nhà - tầng 1

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
1,517
0
0

Mehuungo

Ðề: Trồng hoa quanh nhà

@thuyvuong : Em đưa hộ vỏ bánh pía cho a. T được thì tốt quá, chị cám ơn nhé.

Nhà chị cũng có 3 cây mộc, mùi thơm dễ chịu thật, cây nguyệt quế cũng thơm lắm nhé. Chị chưa trồng mai chiếu thủy, hôm nào phải mua 1 cây về trồng mới được.

Cây hồng môn nhà em đẹp quá, em để chỗ nắng mà nó tươi tốt như vậy là giỏi đấy. Hồng môn ưa râm mát mà, cây của em trồng bằng đất hay bằng dớn? Cái đám cây nhà em xếp lại 1 chút và trồng thêm vài cây hoa cho có màu sắc nữa thì ko mất điện OX cũng rủ ra thắp nến ý chứ ;;). Để chị tìm hình cho em tham khảo nhé.

792
0
0

J.C

@J.C : Hình như ko có cây leo nào có hoa quanh mùa đâu, bạn muốn trồng loại cây chơi lá hay hoa. Cây lá thì xanh tốt 4 mùa còn hoa thì chỉ có 1 số cây có hoa quanh năm thôi như đỗ quyên, đồng tiền ... còn loại hầu như là hoa 1 mùa.

Ớt thì mình thấy cây ớt nhà mình có đợt rụng trụi hết lá, tưởng chết nhưng tháng sau lại thấy nó có lá trở lại. Mà ớt nhà mình trồng xuống vườn chứ ko phải trồng chậu đâu.
Cây ớt nhà e nó khỏe re ạ, nhưng chỉ có mỗi một cái tội là nụ không nở thành hoa thôi, còn thì tất tần tật đều bình thường.

E vừa trồng cây kim đồng leo tuần trước, mà dân mình gọi là mai hoàng yến ý, không thơm chị nhỉ? Có cây leo gì mà thơm lừng không ạ? Đừng chỉ em trồng sử quân tử nhé :D, e thấy bảo nhiều sâu lắm, em cũng hãi hãi.

792
0
0

J.C

Mất cả tuần mới được vào CSTT, mọi người có nhiều cây đẹp quá, chả bù mấy cây của e toàn lá chả có hoa j cả. huhu
Nhân đây e cũng muốn hỏi xin cả nhà ít kinh nghiệm
Em vừa có mấy gói hạt giống: păng xê (tên tây thì e ko nhớ cách viết pensé thì phải???); hoa trông như hoa bất tử; củ cải đỏ, dưa chuột và cà chua bi mang từ xứ lạnh về (Thụy sỹ ạ); e trồng vào mùa này luôn có được ko ạ?

1,517
0
0

Mehuungo

Cây ớt nhà e nó khỏe re ạ, nhưng chỉ có mỗi một cái tội là nụ không nở thành hoa thôi, còn thì tất tần tật đều bình thường.

E vừa trồng cây kim đồng leo tuần trước, mà dân mình gọi là mai hoàng yến ý, không thơm chị nhỉ? Có cây leo gì mà thơm lừng không ạ? Đừng chỉ em trồng sử quân tử nhé :D, e thấy bảo nhiều sâu lắm, em cũng hãi hãi.
K Đ leo ko thơm đâu, nhưng hoa và lá đẹp, trông nhẹ nhàng. Cây leo thơm chị biết mỗi cây lan tỏi ( lý thái lan) thơm mùi tỏi hihi ... Hay em trồng Rạng đông(hoa vàng cam) hoặc Kim ngân ( hoa trắng - vàng) cũng đẹp. Mà đợi Khai Tâm gửi hạt Morning glory về trồng phát ăn ngay. Cái cây SQT ( hoa giun) chị cũng ghét.

pensee trồng khi trời bắt đầu mát chứ trồng giờ là hỏng đấy, mấy loại kia thì chị chịu. Hạt giống chưa trồng em gói kín rồi để vào ngăn rau của tủ lạnh bảo quản.

Hay cây ớt bị thiếu nắng? Em thử để nó ra chỗ thật nắng xem sao nhé.

792
0
0

J.C

K Đ leo ko thơm đâu, nhưng hoa và lá đẹp, trông nhẹ nhàng. Cây leo thơm chị biết mỗi cây lan tỏi ( lý thái lan) thơm mùi tỏi hihi ... Hay em trồng Rạng đông(hoa vàng cam) hoặc Kim ngân ( hoa trắng - vàng) cũng đẹp. Mà đợi Khai Tâm gửi hạt Morning glory về trồng phát ăn ngay. Cái cây SQT ( hoa giun) chị cũng ghét.

pensee trồng khi trời bắt đầu mát chứ trồng giờ là hỏng đấy, mấy loại kia thì chị chịu. Hạt giống chưa trồng em gói kín rồi để vào ngăn rau của tủ lạnh bảo quản.

Hay cây ớt bị thiếu nắng? Em thử để nó ra chỗ thật nắng xem sao nhé.
Rạng đông mua ở đâu chị nhỉ? E cũng nhìn thấy ảnh rạng đông Túy sơn viên, đẹp mê hồn. Còn morning glory khi nào về chị cho e mấy hạt nhá. :D
Cây ớt nhà e ở ban công nắng chói chang chị ạ, chả hiểu nó thiếu cái j mà nụ không nở thành hoa đc, thôi e mặc kệ nó vậy.

1,517
0
0

Mehuungo

Rạng đông có bán ở Bưởi, ko hiểu giờ mùa hè có ko. Đang mong đám hạt của Khai Tâm lắm, khi nào có chị em mình trồng thi nhé.

792
0
0

J.C

Rạng đông có bán ở Bưởi, ko hiểu giờ mùa hè có ko. Đang mong đám hạt của Khai Tâm lắm, khi nào có chị em mình trồng thi nhé.
Hôm nào có ới em một câu nhá, xa xôi mấy e cũng lượn đến ạ. :D

792
0
0

J.C

Sau một đêm mưa to gió nhớn lũ cây nhà e xiêu vẹo hết cả:
Cúc indo:

Dâm bụt:

Petuna sau 40 ngày gieo hạt - :(

2,651
0
0

Khai Tâm

@J.C: Petunia em nhớ ngắt ngọn khi chúng cao được khoảng 8-10cm, cây sẽ phát triển nhánh ở các kẽ lá và sai hoa hơn.

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

Cây hồng môn nhà em đẹp quá, em để chỗ nắng mà nó tươi tốt như vậy là giỏi đấy. Hồng môn ưa râm mát mà, cây của em trồng bằng đất hay bằng dớn? Cái đám cây nhà em xếp lại 1 chút và trồng thêm vài cây hoa cho có màu sắc nữa thì ko mất điện OX cũng rủ ra thắp nến ý chứ ;;). Để chị tìm hình cho em tham khảo nhé

Em mua chậu hồng môn này từ trước tết chỉ tưới nước không mà ra mấy đợt hoa đấy, em thấy đất trồng đen đen chứ cũng không biết dớn là gì đâu chị à ;), dạo này nắng quá em thấy mấy lá bị táp nên đã để dưới 1 cây to che bớt nắng.

Hai ngày nghỉ em đã sắp xếp lại chậu cây nhưng vì tham cây gì cũng muốn trồng lại cả rau nữa nên vẫn lôm côm lắm. Mai em chụp lại vườn báo cáo các bác :)

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

Em cũng mới mua 1 cây mai hoàng yến đấy, nhìn màu hoa vàng thích thật.
Cả nhà cho em hỏi hoa này là hoa gì nhé, em vẫn gọi là tóc tiên vì lá mảnh giống tóc tiên nhưng hoa to hơn nhiều nên em không chắc chắn tên:

47
0
0

Tiny

Em ơi, cây này gọi là ivy và hình của nó đây, chị muốn trồng cho nó leo lên bức tường trước cửa nhà để trong nhà nhìn ra thấy mát mắt

Cây này bên châu Âu toàn leo lên tường nhà, vừa tạo vẻ đẹp hoang sơ cho ngôi nhà vừa để hút ẩm cho tường trong ngày tuyết tan, trồng dễ lắm chỉ việc chặt 1 khúc cành giâm xuống đắt là mọc rễ và ra lá. Mùa thu đến lá nó chuyển từ đỏ qua vàng rồi dần dần rụng hết, đầu xuân lại đâm chồi nảy lộc.
Loại này thì chỗ em có, nhưng chỉ là loại có viền trắng. Đến tháng 11, nếu chị Kelly chưa tìm được thì nhắn em nhé.

1,505
0
0

Đồng Nát

<b>TB.</b> <span color="#ff0000">ACNM</span>

Các bạn ơi cho mình hỏi nếu trồng 1 giàn cây mục đích lấy bóng mát bên cạnh 1 bể cá cảnh ngoài trời thì nên trồng cây gì. Mình muốn cây xanh quanh năm và có hoa. Cảm ơn các bạn trước!

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

Các bạn ơi cho mình hỏi nếu trồng 1 giàn cây mục đích lấy bóng mát bên cạnh 1 bể cá cảnh ngoài trời thì nên trồng cây gì. Mình muốn cây xanh quanh năm và có hoa. Cảm ơn các bạn trước!

Bác trồng mai hoàng yến đi, em thấy cây này lá xanh quanh năm, hoa màu vàng đẹp lắm.

1,517
0
0

Mehuungo

@thuyvuong : cây hồng môn ưa mát lắm, thậm chí em để nó trong nhà cũng được, miễn là chỗ có ánh sáng. Chất trồng cũng yêu cầu thông thoáng, thoát nước tốt chứ ko thì úng ngay. Mùa hè nóng thế này em phải cho nó vào ngay chỗ thoáng mát ko là nó chào tạm biệt em đấy.

Dớn là 1 loại giá thể đặc biệt của Đà lạt , thường dùng để trồng cẩm cù, tiểu quỳnh ( càng cua), nhật quỳnh, hồng môn ... , để chị gửi cho em 1 ít , em thay cho cây hồng môn.

Cây hoa màu hồng của em cũng vẫn là tóc tiên thôi, chỉ có điều hoa nó to phải gấp 3 loại kia . Nhà chị có 3 loại : hoa to và nhỏ màu hồng và hoa trắng. Em có thích trồng màu trắng ko chị nhổ cho 1 ít. Sắp đến mùa mưa rồi đám này sẽ nở hoa liên tục.

@ Đồng Nát : cây leo mà có hoa quanh năm thì hầu như ko có, có 1 số loại có hoa theo mùa nhưng lá thì xanh quanh năm như Kim đồng leo ( Mai hoàng yến), huỳnh anh, huỳnh đệ, cát đằng. Hoặc cây lá thôi như cúc tần Ấn độ, cây mành mành.

1,492
1
0

songviet09

* Mehuungo: bà chị chăm chỉ ôn bài ác quá , em chạy theo không kịp:D

1,505
0
0

Đồng Nát

<b>TB.</b> <span color="#ff0000">ACNM</span>

xin cám ơn mọi người đã tư vấn. Cho mình hỏi là cây Mai hoàng yến này mua ở đâu được nhỉ.

1,492
1
0

songviet09

Mình lanh chanh trả lời nhé: chợ Mơ, chợ Bưởi đều có bán. Hoặc các hàng bán cây đi rong thỉnh thoảng cũng có nếu mình để ý.
Mùa này đang có hoa nên nó được bán nhiều lắm.

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

Trưa hè bình yên ;)

@Mehuungo: khi nào có củ tóc tiên trắng cho em xin nhé, em thích tóc tiên lắm mà mới có hoa màu hồng nhỏ và to thôi, khi nào xin được củ hoa tím như của Khai Tâm nữa là đủ bộ @};-

1,517
0
0

Mehuungo

Vườn nhà mình đang có mấy loại hoa này nở

Mười giờ kép màu cam

Hồng tú cầu

Dừa cạn trắng nhụy đỏ, có loại nhụy vàng nữa.

@thuyvuong : Để chị gửi anh T cầm sang cho em ít cây tóc tiên màu trắng và dớn cho cây hồng môn.Loại tóc tiên VN này còn có màu vàng nữa nhưng chị chưa tìm được. Tóc tiên nhà Khai Tâm là loại hoa xứ lạnh, sợ ko phù hợp với thổ nhưỡng và khí hậu của mình đâu.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.