(MS179/CN)09.10.2009 - Bắc Giang: Trợ giúp tiền học cho bé là Ngọc Thị Tâm, ở Sơn Động, Bắc Giang, bị bỏng nước sôi ở bụng và cánh tay tháng 2.2009

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator
Thư của menhukhue (Lan Anh)
Cháu bé là Ngọc Thị Tâm, ở Sơn Động, Bắc Giang, sinh 2006, bị bỏng nước sôi ở bụng và cánh tay tháng 2.2009
Hiện vết bỏng đã lành, nhưng cánh tay bị co da và cứng khớp sau bỏng, khiến co duỗi tay khó khăn, nếu không tập phục hồi chức năng, sau này sẽ phải mổ.
Hôm qua em đưa đến khoa nhi Việt Đức. Nhờ chị Sông Cấm giới thiệu bs Bích trưởng khoa BS khuyên ko nên mổ vì không giải quyết được hết vấn đề
Đưa sang khoa chấn thương chỉnh hình, ông trưởng khoa nói nên tập phục hồi chức năng. Và đã đưa cháu về quê
Nếu vào viện sẽ xin được tiền nhờ báo viết bài, nhưng lại k vào viện
Mẹ cháu này bị bệnh động kinh, làm nghề nhặt rác kiếm sống. Giờ cháu đã vào học mẫu giáo cô giáo cháu là Phương số điện thoại 0974001259
Em vừa gọi hướng dẫn cô cách tập phục hồi chức năng cho cháu.
Bây giờ em nhờ nhóm bảo trợ học phí cho cháu được k
Em xin kể thêm là mẹ cháu đơn thân sinh năm 1976

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,849
0
0

BB&C

Ðề: Bé là Ngọc Thị Tâm, ở Sơn Động, Bắc Giang, sinh 2006, bị bỏng nước sôi ở bụng và cánh tay tháng 2.2009

@ALnML mình tính thế nào với trường hợp này vậy chị ơi?

40
0
0

enzo115

Ðề: Bé là Ngọc Thị Tâm, ở Sơn Động, Bắc Giang, sinh 2006, bị bỏng nước sôi ở bụng và cánh tay tháng 2.2009

Mình có giúp gì được cho bé không vậy chị Loan? Em muốn giúp bé tiền học có được không?

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Mình có giúp gì được cho bé không vậy chị Loan? Em muốn giúp bé tiền học có được không?
Ngày 24.10 nhận từ enzo115 số tiền 500K cho bé (còn 1779K)

5,604
7
38

metyruoi

Active Member

Cô giáo đã rèn cho cháu cầm được bút, cử động lên xuống, duỗi ra, duỗi vào rất tốt, cháu ăn ngoan, sức khỏe ổn định. :x

Học phí của cháu được miễn theo chế độ của nhà nước đối với học sinh mẫu giáo vùng cao, chỉ phải đóng phụ phí, sách vở là 700k/năm, tiền ăn 5k/bữa x 22 ngày/tháng x 12 tháng = 1.440k. Tổng cộng chi phí 1 năm đi học của cháu là 2.140k.

Cháu học từ thứ Hai đến thứ Sáu, buổi sáng 2 mẹ con đi bộ hơn 2km từ nhà đến trường, xong mẹ lại đi nhặt rác. Buổi chiều, mẹ đi trước, cõng trên vai bao rác, con lũn cũn chạy theo sau. Thứ Bảy, Chủ nhật nghỉ, con lại theo mẹ lang thang nhặt rác trên đường. :(

Mẹ bị động kinh nên lúc làm, lúc nghỉ, hoàn cảnh hai mẹ con rất đáng thương. Nhà mình sẽ bảo trợ cho con nhé, tiền học và tiền ăn của con sẽ chuyển vào tài khoản của trường. Hoặc không, từ đây lên đó chỉ 120km, đường đi tốt, em sẽ thu xếp đi trong thời gian tới.

1,557
0
0

Camellia

Cô giáo đã rèn cho cháu cầm được bút, cử động lên xuống, duỗi ra, duỗi vào rất tốt, cháu ăn ngoan, sức khỏe ổn định. :x

Học phí của cháu được miễn theo chế độ của nhà nước đối với học sinh mẫu giáo vùng cao, chỉ phải đóng phụ phí, sách vở là 700k/năm, tiền ăn 5k/bữa x 22 ngày/tháng x 12 tháng = 1.440k. Tổng cộng chi phí 1 năm đi học của cháu là 2.140k.

Cháu học từ thứ Hai đến thứ Sáu, buổi sáng 2 mẹ con đi bộ hơn 2km từ nhà đến trường, xong mẹ lại đi nhặt rác. Buổi chiều, mẹ đi trước, cõng trên vai bao rác, con lũn cũn chạy theo sau. Thứ Bảy, Chủ nhật nghỉ, con lại theo mẹ lang thang nhặt rác trên đường. :(

Mẹ bị động kinh nên lúc làm, lúc nghỉ, hoàn cảnh hai mẹ con rất đáng thương. Nhà mình sẽ bảo trợ cho con nhé, tiền học và tiền ăn của con sẽ chuyển vào tài khoản của trường. Hoặc không, từ đây lên đó chỉ 120km, đường đi tốt, em sẽ thu xếp đi trong thời gian tới.

Có cần đi thế nào, gọi chị nhé!

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator
Ðề: Trợ giúp tiền học cho bé là Ngọc Thị Tâm, ở Sơn Động, Bắc Giang, sinh 2006, bị bỏng nước sôi ở bụng và cánh tay tháng 2.2009 (ko có bố - mẹ nhặt rác lại bị động kinh)

Thôi hai nàng bận rộn lắm để chị và chi Ánh TG sẽ đi vào tuần sau.
À Cam ơi hay đằng nào cũng đi ô tô chi hỏi xem nếu ko mang cái mà em nói xuống cho hai mẹ con . Nhặt rác thì nghèo lắm, nhưng để chi hỏi xem chỗ ở thế nào.
NGoài việc nôp tiền học chúng mình còn muốn xem sức khoẻ của bé và hoàn cảnh gia đình giúp đc gì hai mẹ con nhiều hơn nữa ko.

1,557
0
0

Camellia

Ðề: Trợ giúp tiền học cho bé là Ngọc Thị Tâm, ở Sơn Động, Bắc Giang, sinh 2006, bị bỏng nước sôi ở bụng và cánh tay tháng 2.2009 (ko có bố - mẹ nhặt rác lại bị động kinh)

Thôi hai nàng bận rộn lắm để chị và chi Ánh TG sẽ đi vào tuần sau.
À Cam ơi hay đằng nào cũng đi ô tô chi hỏi xem nếu ko mang cái mà em nói xuống cho hai mẹ con . Nhặt rác thì nghèo lắm, nhưng để chi hỏi xem chỗ ở thế nào.
NGoài việc nôp tiền học chúng mình còn muốn xem sức khoẻ của bé và hoàn cảnh gia đình giúp đc gì hai mẹ con nhiều hơn nữa ko.
May quá, có địa chỉ để gửi hai "cái" em nói rồi :D Nếu cần để em đi cùng vậy, em có thể thu xếp vào ngày thứ bảy hoặc chủ nhật ạ.

1,528
0
0

saomai

Ngày 29/10/2009:
-Nhận của Shortee2009 tặng bé: 500k:x

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Ngày 29.10 nhận 300K của Thảo Sông Hoài
Ngày 29.10 nhận 200K của Mít và Nem

420
0
0

Sông Cấm

Mình góp cho con 200K nhé. Chiều nay mới được lĩnh lương :D, sang mai sẽ chuyển khoản cho mẹ Loan @};-

420
0
0

Sông Cấm

Loan ơi chị vừa chuyển 200K góp ủng hộ bé Tâm em nhé. Mong nhận được tin tức về bé.

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Loan ơi chị vừa chuyển 200K góp ủng hộ bé Tâm em nhé. Mong nhận được tin tức về bé.
chị ơi thứ bảy này bobim2 và mấy mẹ sẽ đi thăm bé chi ạ.
Ngày 04.11 nhận từ TK số tiền 200K của Sông Cấm

182
0
0

Nhim va Cun

chị ơi thứ bảy này bobim2 và mấy mẹ sẽ đi thăm bé chi ạ.
Ngày 04.11 nhận từ TK số tiền 200K của Sông Cấm
Em xin góp 200k cho bé, tối nay sẽ chuyển cho chị Loan.

Tiện có các bố mẹ đi thăm bé, em muốn gửi 1 ít quần áo ấm cho bé, các chị cho em hỏi gửi cho ai thì tiện để mai em đi gửi luôn cho kịp.

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Tiện có các bố mẹ đi thăm bé, em muốn gửi 1 ít quần áo ấm cho bé, các chị cho em hỏi gửi cho ai thì tiện để mai em đi gửi luôn cho kịp.
Gửi nhà metyruoi 0983201166
hoặc nhà Hạnh nguyễn 0912815759

Nhóm đi sẽ mua sắm và mang một số thứ cho hai mẹ con.

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Ngày 05.11 nhận từ TK...5787 số tiền 200k của Nhim va Cun

53
0
0

MeAnhVu

Chị Loan ơi! Em gửi cho cháu 500. Khổ thân cháu quá, hy vọng các chị giúp cho cháu được nhiều hơn nữa...

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Nhận 500K của mẹ AnhVu
Nhận 200K của mẹ Hiếu và Việt Anh

5,604
7
38

metyruoi

Active Member

Có lẽ duy nhất ở Việt Nam, con đường từ Chũ, đến Sơn Động là có biển báo “ Đường này thường xuyên tổ chức bắn tốc độ”, bởi thế mà hai anh em phi nước kiệu trên chiếc Ford Everest với tốc độ 40km/h (có lúc bò chậm hơn vì phải dò đường và nhòm người đi xe máy và trâu bò) suốt chặng đường gần 80km. Con đường này có những đoạn mới chỉ trải đá dăm, xe bus phóng qua để lại một lớp “sương mù”, sát mặt không trông thấy nhau:

Sau 4 tiếng 20 phút, xe leo đồi đến tận nhà cô giáo Phương – giáo viên chủ nhiệm lớp mầm non của cháu Tâm. Ngôi nhà cô ở được dựng bằng tre và đắp bùn, phía ngoài còn tươm tất nhưng bên trong cũng đã bong, tróc hết. Nghe chồng cô nói, chắc sang năm sẽ xây dựng lại.

Một góc tường nhà cô giáo Phương:

Con trai của cô Phương mới 2 tuổi, nói còn chưa sõi nhưng đã cầm bát xúc miến ăn rất ngon lành, rồi gọi “Cô giáo ơi, cho con uống nước”. Mẹ kể, đến lớp toàn gọi “ Cô giáo ơi, cho con học lớp mẹ”.

Mắt tròn xoe, đen láy:

Xấu hổ, trốn vào góc cửa:

Cùng cô Hạnh – Chủ tịch công đoàn trường mầm non và cũng là cô giáo thứ hai phụ trách lớp của cô Phương, vòng xe qua nhiều đoạn đường ngoằn ngoèo, đến nhà cháu Tâm. Đến nơi, ngoài mẹ con cháu còn thêm 2 người bạn và 2 đứa con của Lý (mẹ Tâm) đang đợi.

Lý bị động kinh, lúc tỉnh táo thì ăn nói đâu ra đấy, nhưng hễ bị ai trêu tức là xông tới, đã từng ném gạch, ngói thủng mái nhà, đập vỡ cửa kính ô tô hoặc xông vào đánh vài nhà trong xóm. Vốn dĩ sinh ra không bình thường, khi đi lấy củi thì bị ngã, trán và chân còn in hằn sẹo chằng chịt, đã hâm càng hâm hơn. Mỗi tháng, được trợ cấp 180k tiền chữa bệnh và được phát thuốc miễn phí (toàn thuốc ngủ thì phải), thế mà cũng biết làm đơn xin đất xây nhà, làm thơ tặng y tá và thơ “than thân trách phận” dài ngoằng ngoẵng. Khách đến, mang hết các loại đơn từ, thơ phú lẫn sổ khám chữa bệnh tâm thần và sổ vay tiền ngân hàng chính sách xã hội ra khoe, tiền và giấy thông báo đóng học cho con gói kĩ trong “bao tượng”, “giắt” cạp quần.

Đây, chị xem, đơn từ, sổ nợ..của em ở cả đây này

Năm ngoái bị lụt, nước ngấm vào, ố, nhòe hết cả rồi

“Than than, trách phận”

“Cái lều” rách rưới này đã từng là chỗ ăn, ngủ, nấu nướng của mẹ con Lý:

Nhà nước cho miếng đất cắm rùi, cộng thêm 14 triệu, tiết kiệm được 10 triệu, vay ngân hàng (5 triệu), nợ ông bác, bà cô…xây được cái nhà mà nền chưa kịp “nghiệm thu” đã lốc hết lên rồi. Chính vì xây nhà nên con mới bị bỏng.

Chụp ảnh với các bạn nghèo cùng hoàn cảnh. Bên trái là mẹ con Minh, bị hỏng mắt, không có chồng, cũng “đi xin” con (hôm qua bobim2 cho 300k rồi, TH này em sẽ xác minh để giúp con đến trường). Bên trái là cháu bé bị viêm não bẩm sinh, 4 tuổi mà suốt ngày chỉ ngặt nghẽo trên tay mẹ, đã khám chữa ở BV Nhi nhưng không có khỏi. Mẹ cháu làm nghề thu mua sắt vụn, cũng khá hơn người nên em chỉ đường xuống bệnh viện Châm cứu Trung ương để khám chữa cho cháu thôi.

Cháu Tâm là thành quả “đi xin” được của một anh chăn bò của đơn vị quân đội gần nhà. Bà con làng xóm thấy hoàn cảnh, khuyên cần có đứa con sau này còn nhờ, nên đã “tắm rửa sạch sẽ” lên khu chăn nuôi của doanh trại quân đội xin con. Người ta cũng có vợ con, gia đình, dặn phải giữ kín nhưng “chị chàng” bị bà con hỏi han tới lui, rồi lại bị xui “cho con nhận bố” nên ba lần bảy lượt đến làm toáng lên, thế là chàng chăn bò phải chuyển đơn vị, chạy mất tăm tích.

Tâm rất hiếu động, trông như con trai, cũng ngọng líu lo nhưng nói luôn miệng, đọc thơ vanh vách. Mẹ nó kể, “sang ra nó lười ăn, toàn ngậm cơm nên em hay vả vào miệng lắm”, hai anh em lại dặn không được đánh con – không sau này lớn lên, nó ghét, nó không nuôi hoặc đánh trả, thậm chí còn lôi cả công an ra dọa “nếu con khóc to, công an nghe thấy, người ta bắt nhốt vào tù là hết đường gặp con”.

Trẻ con nghịch ngợm, leo lên mấy bao xi măng xếp trong bếp (cũng là nhà cũ) bị trượt chân, ngã xuống phích nước. Thấy kể là chữa ở viện bỏng mãi không khỏi, mà chỗ bỏng trên cánh tay và ngực con cứ loét ra, chảy máu nên xin về, đắp thuốc nam nên mới khỏi. Hixx..chả biết đường nào mà lần với mẹ nó!

Hôm qua lên, ngoài quần áo, chăn các mẹ ủng hộ, còn mua thêm xà phòng, khăn mặt, mắm, muối, dầu ăn, thịt lợn…và bánh kẹo cho con.

Tiền phụ phí của con 1 năm hết 747k, mẹ đã đóng 600k, còn lại 147 và 7 tháng tiền ăn, cô Hạnh và cô Phương vô cùng nhiệt tình, sau khi tạm biệt mẹ con Tâm, đã gọi cả chú kế toán của trường đến, viết phiếu thu đầy đủ.

1. Phụ phí: 147k
2. Tiền ăn: 5k x 22 bữa/tháng = 110k x 7 tháng = 770k
3. Tiền mua đồ: 397k
Cộng (1+2+3):147 k + 770k + 397k = 1.314k

Trước khi về, bobim2 còn viết cho mấy câu kinh phật, dặn ngày nào cũng tụng kinh, niệm phật. Anh còn hứa cho nó cái xe đạp cũ, lúc đó nó từ chối, kêu là chân em què, em không biết đi, nhưng hôm nay, kể chuyện với ai đó, thế là điện thoại cho em, dặn khi nào chị lên thì nhắn bác ấy mang cho em cái xe, em nhờ đứa em họ đưa cháu đi học, hôm qua bác ấy nói cho nhưng em từ chối nhanh quá. Hix…mẹ nó còn khôn hơn cả mình. Cũng mong nó khỏe mạnh, đừng ốm đau gì để nuôi con nên người. :x

40
0
0

enzo115

Cảm ơn metyruoi. viết báo cáo mà hay và dí dỏm như viết truyện ngắn.:D Nhìn mấy đứa bé đứa nào cũng kháu khỉnh dễ cưng.... Mong các bé lớn lên sẽ có tương lai sáng sủ hơn cha mẹ của chúng.:x