Cả nhà vào đây nhờ bác luongtam, bác MeLuti tư vấn ạ!

6
0
0

Giáng My 1970

Ðề: Cả nhà vào đây nhờ bác luongtam tư vấn ạ

Bác Lương Tâm ơi! Cho em hỏi : bé gái nhà em 3 tuổi cháu cân nặng 19kg cao 1m05. ,cháu rất hay khóc đêm,ngủ không ngon giấc,một đêm khóc đến 4,5 lần.Em rất căng thẳng không biết phải làm sao,Chiều nay cháu đi học về mỗi khi đi vệ sinh là cháu khóc kêu đau,em đang rối trí đây bác giúp em với.cảm ơn bác rất nhiều.

6
0
0

Giáng My 1970

@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-

10
0
0

vhien

Chị Lương Tâm nhờ chị tư vấn gấp giúp em! con em 20 tháng bí bị nổi hai cục hạch ở dương vật mà em không biết bé bị gì? chị tư vấn giúp em liền nhe chị!!

13
0
0

thuanhmoi

bác lương tâm ơi, bé nhà e rất hay khóc đêm. bé được 22 tháng rồi, bác ạ. e cho bé nằm điều hòa nhưng để nhiệt độ 28-29 độ nói chung là phòng mát nhưng bé vẫn khóc đêm. bác bày e cách gì để bé khỏi khóc đêm với nhé. em cảm ơn bác @};-@};-@};-

311
0
0

yingtiti

bác lương tâm ơi, bé nhà e rất hay khóc đêm. bé được 22 tháng rồi, bác ạ. e cho bé nằm điều hòa nhưng để nhiệt độ 28-29 độ nói chung là phòng mát nhưng bé vẫn khóc đêm. bác bày e cách gì để bé khỏi khóc đêm với nhé. em cảm ơn bác @};-@};-@};-
Bạn ơi, ngày trước bé nhà mình cũng hay khóc đêm lắm, có người bày cho ra tiệm thuốc bắc mua xác con ve sầu và hạt sen cùng nấu nước uống, mình cho bé uống thì thấy bé ngủ ngon ko khóc đêm nữa.

2,080
0
0

Chị ơi, Bối nhà em 25 tháng nặng 11.5kg cao 85 cm . Cháu có còi lắm kg ạ, được cái hiếu động, nghịch lắm ạ, biết nói hát đủ thứ bài rồi .

510
0
0

MeLuti

Chào cả nhà,

Mình cũng là bác sĩ nhi,

Được biết dạo này chị luongtam đang bận việc nhà nên ít vào diễn đàn, mình xin mạo muội vào mục này để xem có giúp gì được mọi người trong việc nuôi con hay không.

Xin nói trước là lâu rồi không còn làm việc ở nhà nên chắc chắn về lâm sàng không thể cập nhật được như chị lươngtâm nên trong quá trình trao đổi có gì mình không biết cũng mong cả nhà thông cảm nha.

255
0
0

myhanhhn_1982

Em đặt 1 viên gạch nhờ chị hằng tư vấn giúp bé nhà em

193
0
0

Mehaibi

MeLuti ơi ! Con mình 7 tuổi, bị hen nhẹ , cháu hay có đờm vướng cổ làm cháu ho. Mình có đặt mua thuốc ngậm ho (quên mất tên thuốc ) ở Top hàng Pháp để cho cháu ngậm mỗi khi cháu húng hắng có được không MeLuti ? Cám ơn MeLuti nhiều lắm.

510
0
0

MeLuti

MeLuti ơi ! Con mình 7 tuổi, bị hen nhẹ , cháu hay có đờm vướng cổ làm cháu ho. Mình có đặt mua thuốc ngậm ho (quên mất tên thuốc ) ở Top hàng Pháp để cho cháu ngậm mỗi khi cháu húng hắng có được không MeLuti ? Cám ơn MeLuti nhiều lắm.
Bạn à, con bị hen thì việc hay có chút đờm chưa chắc đã do viêm nhiễm gì đâu nên thuốc ngậm ho Stodal chưa chắc đã có tác dụng (Thuốc đó tác dụng trong những trường hợp ho do viêm nhiễm vi khuẩn vi rút, viêm rát họng do cảm lạnh...).

Bị hen thì nhiều lúc là do sự lưu chuyển khí ở phổi kém, và do phế quản bị co thắt nên hơi thở của con yếu nên không đẩy được hoặc đẩy rất kém những chất dịch nhầy khi phổi bị kích thích do bụi, do khói thuốc...Vì vậy quan trọng là dạy con tập thở sâu, thở bụng để giúp con cải thiện hơi thở thì sẽ đỡ hơn (chắc bác sĩ cũng đã hướng dẫn bạn điều này rồi đúng không ? )

Bên này hầu hết các trẻ hen kéo dài đều được khuyến khích đăng ký vào các nhóm tập luyện tại bệnh viện (từ khoảng 4-5 tuổi trở lên khi con đã biết tự chủ chút). Ở đó trẻ con được học cách thở đúng, cách giữ gìn vệ sinh đường hô hấp và các cách tập luyện nâng cao thể trạng khác (ví dụ như học cách thổi nến, hít hoa tưởng tượng..).

Tập luyện thì mất thời gian nhưng mà tập được thì sẽ giúp con nhiều đấy.

Ngoài ra bạn nên dạy cho con cách xúc họng bằng nước muối ấm ngày hai lần cũng rất tốt

Còn thuốc để mình xem có thuốc gì cũng nằm trong nhóm chiết xuất từ cây cỏ cho bé hen thì mình sẽ mua giúp bạn.

Chúc bé nhiều sức khỏe nha

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Chị ơi, con gái em 35 tháng, cháu được 17ký hơn và cao 98cm.
Trước khi ngủ cháu rất khó và hay vật vã lăn lộn, ví dụ lên giường từ 9h nhưng mãi tới 10h hơn mới ngủ được :(
Mới đây nhất em cho cháu khám ở phường thì bs bảo cháu bị còi xương, vì bụng to và xương sườn thì hóp vào . Em cũng suy nghĩ nhiều lắm không biết có nên đưa cháu đi xét nghiệm máu không.
Có gì chị tư vấn cho em với nhé. Cám ơn chị rất nhiều @};-

193
0
0

Mehaibi

..Vì vậy quan trọng là dạy con tập thở sâu, thở bụng để giúp con cải thiện hơi thở thì sẽ đỡ hơn (chắc bác sĩ cũng đã hướng dẫn bạn điều này rồi đúng không ? )

Còn thuốc để mình xem có thuốc gì cũng nằm trong nhóm chiết xuất từ cây cỏ cho bé hen thì mình sẽ mua giúp bạn.

Chúc bé nhiều sức khỏe nha
BS bảo con mình thuộc dạng hen nhẹ, nên không dạy bảo chi hết. Có phải là hít thật sâu vào và thở ra nhẹ nhàng không hả MeLuti? thở sâu như vậy vào lúc nào? mỗi ngày hay là lúc có hen? Nhờ MeLuti hướng dẫn để mình dạy cho cháu thở sâu.
Mỗi sáng mình đều bắt cháu khò nước muối pha loãng trước khi đánh răng rửa mặt.
Nếu MeLuti mua giúp thuốc cho bé hen được thì hay quá còn gì bằng. Mình hy vọng ... và chờ đợi..
Cám ơn MeLuti nhiều lắm lắm @};-@};-@};-@};-@};-

193
0
0

Mehaibi

Mình ngẫm nghỉ lại, may quá mình lang thang vào đây mới biết tác dụng thuốc ngậm ho Stodal. Mình cứ nghỉ bé ho do dị ứng thời tiết, ho khan khan mình sẽ cho ngậm. Nhờ MeLuti cho biết công dụng , liều dùng của thuốc ngậm ho Stodal luôn nhé. Cám ơn MeLuti nhiều lắm.

255
0
0

myhanhhn_1982

Chị hằng ơi bé nhà em 14 tháng mà có 9 cân thì có bị suy dinh dưỡng không ? Em cho con ăn 3 bữa cháo+ 1 cốc nước cam+ 3 bữa sữa chị ạ như vậy có ít không chị

510
0
0

MeLuti

Chị ơi, con gái em 35 tháng, cháu được 17ký hơn và cao 98cm.
Trước khi ngủ cháu rất khó và hay vật vã lăn lộn, ví dụ lên giường từ 9h nhưng mãi tới 10h hơn mới ngủ được :(
Mới đây nhất em cho cháu khám ở phường thì bs bảo cháu bị còi xương, vì bụng to và xương sườn thì hóp vào . Em cũng suy nghĩ nhiều lắm không biết có nên đưa cháu đi xét nghiệm máu không.
Có gì chị tư vấn cho em với nhé. Cám ơn chị rất nhiều @};-
Thế bác sĩ ở phường có cho cháu thuốc chữa còi xương ko ? Xét nghiệm thì cũng chưa cần thiết lắm vì mình nghĩ nếu thực sự cần thì bs đã cho con đi XN rồi.

Mình nghĩ triệu chứng như vậy thì có thể đúng là còi xương rồi, vậy nếu bs đã cho thuốc thì nên theo thuốc đó. Nếu chưa thì có thể cho con uống Stérogyl ngày 2 giọt + nên cho con ăn thêm sữa chua, uống thêm sữa, ăn thêm trứng gà...và đặc biệt cần cho con tắm nắng đúng cách (tắm nắng buổi sáng, mỗi ngày chừng 30 phút ) cho con chơi, chạy nhảy ở ngoài trời nhiều nhất có thể được.

Thêm vào đó nên xoa người cho con hàng ngày, cho con uống thêm nước hạt sen, hoặc các loại đậu đỗ để cho người mát mẻ, dễ ngủ.

Con ăn uống có tốt không ?
Muốn con ngủ sớm cũng đừng nên cho con ăn tối muộn quá nhé

Mà con bạn đã tẩy giun lần nào chưa ? nếu chưa thì nên xn phân cho con xem có trứng giun ko để tẩy giun cho con nhé.

Mẹ haibi

BS bảo con mình thuộc dạng hen nhẹ, nên không dạy bảo chi hết. Có phải là hít thật sâu vào và thở ra nhẹ nhàng không hả MeLuti? thở sâu như vậy vào lúc nào? mỗi ngày hay là lúc có hen? Nhờ MeLuti hướng dẫn để mình dạy cho cháu thở sâu.
Mỗi sáng mình đều bắt cháu khò nước muối pha loãng trước khi đánh răng rửa mặt.
Hen nhẹ hay nặng thì cũng nên dạy con tập thở thật tốt bạn à, chắc BS mà bạn gặp bận quá nên chưa hướng dẫn bé nhà bạn thôi.

Thở sâu thì nên làm hàng ngày, con làm lúc nào cũng được, trước mắt có thể tập với con và dạy con tập vào buổi sáng ngủ dậy và buổi tối trước khi đi ngủ, sau này khi con đã thành thói quen rồi thì có thể thở sâu ở bất cứ nơi nào, ngay cả khi ngồi trong lớp học cũng có thể thở sâu vài cái cho người khoan khoái . Sau đây là cách dậy tập thở sâu từ đơn giản đến khó hơn chút :

- Dạy bé chu miệng thổi cái nến tưởng tượng trước mặt thành một hơi thật dài, dài nhất có thể được (khi thổi hết ra như vậy sẽ giúp cho đẩy được hết khí cặn và bụi bặm trong đường hô hấp ra ngoài), sau khi đã "thổi tắt" cái nến thì lập tức con tưởng tượng trước mặt có một bông hoa rất thơm và hít mùi thơm của nó, hít thành hơi dài nhất có thể được. Bằng cách này dần dần bé sẽ cảm nhận và ý thức được thế nào là thở sâu.

- Nếu bé nhận thức và tự chủ hơn thì có thể dạy con thở theo bài thơ thở khí công của Ông Nguyễn Khắc Viện cũng rất đơn giản : Thót bụng thở ra, phình bụng hít vào, hai tay buông xuôi, hai vai thư giãn. Bạn có thể nói con đặt bàn tay vào bụng khi hít vào thở ra để cảm nhận được rõ hơn.

Nên cho con tập chơi một môn thể thao nào đó bạn ạ

Ngoài ra, chắc bạn cũng đã biết rồi mình chỉ xin nhắc lại tý thôi, đối với người bị hen thì môi trường sống là rất quan trọng (không khí trong lành, không khói thuốc, tránh bụi bặm, mốc...), giường chiếu, chăn đệm của con cần được thay giặt thường xuyên, đặt biệt là gối, thỉnh thoảng cũng nên mạnh dạn vứt bỏ cái ruột gối cũ đi, nhà cần mở cửa thông thoáng thường xuyên...

Mình sẽ hỏi thuốc cho bạn,

Nhưng cũng đừng lo lắng quá nhé, thường nếu được chăm sóc tốt thì đến khoảng 10-12 tuổi là sẽ hết hen thôi.

Myhanh
Chị hằng ơi bé nhà em 14 tháng mà có 9 cân thì có bị suy dinh dưỡng không ? Em cho con ăn 3 bữa cháo+ 1 cốc nước cam+ 3 bữa sữa chị ạ như vậy có ít không chị
Bé như vậy là ngấp nghé suy dinh dưỡng bạn ạ (bạn cứ đối chiếu với biểu đồ chung ấy), số bữa ăn như vậy thì cũng được rồi nhưng quan trọng là số lượng bao nhiêu, và chất lượng thế nào ? Bé ăn ngon miệng ko ?

Bé ngủ tốt không ? Ngủ sớm không ?

Đi ngoài thế nào ?

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Thế bác sĩ ở phường có cho cháu thuốc chữa còi xương ko ? Bác sĩ không cho thuốc mà cho em số điện thoại và địa chỉ phòng mạch bảo em liên lạc để bác í chữa cho cháu :(Xét nghiệm thì cũng chưa cần thiết lắm vì mình nghĩ nếu thực sự cần thì bs đã cho con đi XN rồi. @};- em cũng nghĩ như chị nên k liên lạc với bác sĩ . Nếu chưa thì có thể cho con uống Stérogyl ngày 2 giọt + (cái này em đã mua và đang chờ thuốc về từ topic Pháp chị ạh, cám ơn sự giúp đỡ của chị :x) nên cho con ăn thêm sữa chua (món này mỗi ngày cháu đều ăn, và mỗi lần cháu đòi ăn 02 hộp chị ạh :D), uống thêm sữa, ăn thêm trứng gà (hai món này cũng hợp khẩu vị nên bé nhà em dùng thường xuyên, trứng thì tuần 2 lần thôi chị )...và đặc biệt cần cho con tắm nắng đúng cách (tắm nắng buổi sáng, mỗi ngày chừng 30 phút ) cho con chơi, chạy nhảy ở ngoài trời nhiều nhất có thể được. cái này thì cháu hơi ít vì sáng ngủ dậy thì mẹ đã đưa đi học , chiều đón về thì hết nắng mất rồi. :(

Thêm vào đó nên xoa người cho con hàng ngày (cái này em áp dụng mỗi buổi sáng, sáng nào con gái cũng nhắc mẹ ơi đấm đấm đi mẹ) :D, cho con uống thêm nước hạt sen, hoặc các loại đậu đỗ để cho người mát mẻ, dễ ngủ.

Con ăn uống có tốt không ? về khoản ăn uống có thể nói là rất tốt chị ạh, ăn liên tục và ăn được nhiều
Muốn con ngủ sớm cũng đừng nên cho con ăn tối muộn quá nhé, không biết có muộn lắm không nhưng tầm 8h30 đến 9h là một cử sữa 180ml , sau đó chơi 10 tới 15phút là lên giường ạh.
Mà con bạn đã tẩy giun lần nào chưa ? nếu chưa thì nên xn phân cho con xem có trứng giun ko để tẩy giun cho con nhé. Dạ món này em chưa tẩy lần nào, chắc mai về em tẩy cho cháu. @};-
:x Cám ơn chị

255
0
0

myhanhhn_1982

Nguyên văn bởi Meluti
Bé như vậy là ngấp nghé suy dinh dưỡng bạn ạ (bạn cứ đối chiếu với biểu đồ chung ấy), số bữa ăn như vậy thì cũng được rồi nhưng quan trọng là số lượng bao nhiêu, và chất lượng thế nào ? Bé ăn ngon miệng ko ?

Bé ngủ tốt không ? Ngủ sớm không ?

Đi ngoài thế nào ?

Chị ơi bé nhà em mỗi bữa ăn 170ml sữa + 3 bát ăn cơm cháo. bé nhà em không chịu ăn chị ạ mải chơi lắm toàn phải ép ăn thôi. Ngủ thì thường cháu ngủ 1 mạch từ 9h tối đến 6h sáng. Đi ngoài dạng khuôn chị ạ. Em phải làm gì bây giờ chị, em cảm ơn chị nhiều

311
0
0

yingtiti

Ðề: Cả nhà vào đây nhờ bác luongtam, bác MeLuti tư vấn ạ!

Chị Luti ơi, cháu gái em 20 tháng mà cân nặng có 9.2 kgs, mấy tháng gần đây cháu lười ăn lắm, toàn phải ép thôi chị ah, chẳng thấy tăng được gram nào. Ngày cháu ăn đc 3 bữa cháo và uống đc 3 cữ sữa, ngoài ra còn có trái cây và sữa chua .Vậy cháu có bị suy dinh dưỡng ko chị? Rất mong nhận đc trả lời của chị. Tks chị @};-@};-@};-

193
0
0

Mehaibi

Mình cám ơn MeLuti nhiều lắm, mình sẽ dạy con hít thở sâu. Nhưng trước khi dạy cho con mình cũng phải tập hít thở cho đúng:Thót bụng thở ra, phình bụng hít vào., mà sau mình toàn làm ngược lại. Cám ơn MeLuti nhiều lắm, tặng hoa cho MeLuti đây:mad:};-@};-@};-@};-@};-

34
0
0

memiucon

Chị Luti ơi, con gái em bây giờ đc 4,5 tuổi rồi, cháu nặng 21 kg, cao 115m. Cháu ăn ngủ bình thường ạ.
Khoảng nửa năm gần đây, dưới mang tai bên phải con gái em có mọc 01 hạch nhỏ (0.5x 0.5cm) thỉnh thoảng thì lại nổi to hơn một chút xíu. Đợt vừa rồi cách đây 02 tuần thì cháu có sốt và bị sưng ở dưới mang tai phải , em mang cháu đi khám thì đc bs chuẩn đoán là cháu bị viêm tuyến nc bọt + viêm hạch. Bác sĩ cho cháu tiêm ksinh 5 ngày (tiêm 1 mũi đầu tiên thì ngay sau đấy cháu hết sốt), cháu bây giờ đã khỏi sưng mang tai nhưng mà em thấy vẫn còn hạch rất nhỏ ở dưới mang tai. Em có hỏi ý kiến của bs nhưng họ nói là ko sao, Chị tư vấn giúp em xem em có cần làm thêm các xét nghiệm gì ko? vì em thấy con nổi hạch là em cứ lo lo... em cám ơn chị nhiều lắm