Cả nhà vào đây nhờ bác luongtam, bác MeLuti tư vấn ạ!

284
0
16

mecunbebong

Member
Ðề: Cả nhà vào đây nhờ bác luongtam, bác MeLuti tư vấn ạ!

Cún nhà em cũng nổi 1 hạch phía sau mang tai bên phải, to bằng hạt đậu đỏ, nhưng cháu không bị sốt, cũng không kêu đau, chỉ lúc nào em chạm vào hỏi có đau không thì bảo có. Em đang định cho đi khám nhưng chưa biết nên khám ở nhi hay chuyên khoa tai mũi họng.
Hai bác có thể tư vấn giúp em là cháu bị làm sao và nên khám ở đâu không ạ. Cháu được 45 tháng rồi ah.

125
0
0

hathu

Xin nhờ bác Luong tam va bac Meluti tu van gium trường hợp con gái em ah!
Cháu được 38 tháng nặng 16kg cao 98cm.
cháu cũng hay ngủ không yên giấc lắm, đêm nào cũng phải tỉnh giấc lúc gàn 1h và lăn lộn.
Lúc được 2 tuổi thì cháu tẩy giun 1 lần rồi, xin hỏi bác là giờ tẩy giun nữa thì có phải làm xét nghiệm phân không ạ?
Cháu cũng có 1 cái hạch to hơn hạt đỗ đen 1 chút ở mang tai trái. Liệu có phải đi làm xét nghiệm không ạ?
Nhiều đêm cứ phải tỉnh giấc với con mà em ko có biện pháp nào cả, cháu đêm nào cũng trằn trọc khoảng hơn 1 năm nay ròi ạ, ngày còn chưa cai sữa thì cháu không bị thế, cứ ngủ một mạch thôi ạ
2 bác cho em xin lời khuyên với ạ, kiu kiu 2 bác nhiều.

510
0
0

MeLuti

Ðề: Cả nhà vào đây nhờ bác luongtam tư vấn ạ

Xin lỗi cả nhà mấy ngày nay mình bận chút việc gia đình quá nên đã đọc thấy câu hỏi của mọi người mà chưa trả lời được, mọi người thông cảm nha.

@ Susu 1811

Mình thấy bé ăn uống, phát triển như vậy là ổn rồi.

Bé mà ít được tắm nắng và vận động thì đúng là nên bù lại bằng cho bé uống VTM D liều như mình nói cho đến hết mùa đông nhé.

Mẹ Su đã tẩy giun cho con chưa ? Nếu chưa tẩy thì nên cho con xét nghiệm phân trước khi tẩy thì chắc chắn hơn vì thực ra trẻ con ở thành phố ko phải lúc nào cũng có giun đâu.

XN phân cũng dễ thôi, mẹ Su qua một phòng xét nghiệm tư nào đó xin một cái lọ thủy tinh đựng phân XN, sau đó khi con đi ị thì lấy một cái tăm bông hoặc que sạch, lấy một ít phân bằng chừng đầu ngón tay cái, lấy ở giữa bãi. Sau đó đậy kín cho vào cái túi nilong mang đến phòng XN họ soi cho tý là xong thôi. Nếu trong phân có trứng giun thì cho con uống thuốc tẩy.

Thường trẻ con cứ mỗi năm phải XN và tẩy một lần, bé nào hay chơi đất cát thoải mái trong môi trường tự nhiên hoặc hay ăn đồ ăn uống ở ngoài thì khoảng 8-10 tháng đã nên XN để tìm trứng giun rồi.

Trẻ con nhiều lúc có giun cũng hay khó ngủ trằn trọc, cũng bụng ỏng ra nên có thể nhầm với còi xương đấy.

Chị ơi bé nhà em mỗi bữa ăn 170ml sữa + 3 bát ăn cơm cháo. bé nhà em không chịu ăn chị ạ mải chơi lắm toàn phải ép ăn thôi. Ngủ thì thường cháu ngủ 1 mạch từ 9h tối đến 6h sáng. Đi ngoài dạng khuôn chị ạ. Em phải làm gì bây giờ chị, em cảm ơn chị nhiều
Nếu bạn so sánh với các chuẩn thức ăn thấy con ăn đủ số lượng và chất lượng, con ngủ tốt, đi ngoài đều và tốt...thì lúc nào tiện nên cho con đi kiểm tra sức khỏe chung xem thế nào nhé. Nếu tình hình sức khỏe chung tốt, ko có bệnh gì mãn tính như viêm A, viêm tai, viêm mũi thì nên xem lại xem chế độ ăn của con đã thực sự cân đối chưa ?

- Ăn nhiều chất bột, hoặc đạm động vật, hoặc chất ngọt, chất béo quá cũng ko tốt nhưng nếu thiếu cũng ko tốt nốt.

- Thành phần đồ ăn cần cân đối giữa các nhóm, bột, đạm, đường, rau quả, chất béo...

- Bạn có thể cho thêm chút vừng hoặc lạc xay nhuyễn, hoặc sữa đậu nành vào nấu cháo cho con.

- Nên cho con ăn bữa sáng bằng bữa bột ngọt và sữa. Hoặc bánh và sữa nếu con ăn được. Hai bữa kia thì cháo với thịt cá, rau, trứng, đỗ, hạt sen, các loại củ, hoặc bí đỏ thay nhau...Ngoài ra nên cho con ăn thêm hoa quả cắt miếng nhỏ hoặc xay nhuyễn, ít sữa chua...xen kẽ giữa các bữa ăn chính.

Yingtiti

Chị Luti ơi, cháu gái em 20 tháng mà cân nặng có 9.2 kgs, mấy tháng gần đây cháu lười ăn lắm, toàn phải ép thôi chị ah, chẳng thấy tăng được gram nào. Ngày cháu ăn đc 3 bữa cháo và uống đc 3 cữ sữa, ngoài ra còn có trái cây và sữa chua .Vậy cháu có bị suy dinh dưỡng ko chị? Rất mong nhận đc trả lời của chị
Bạn có thể kể cho mình chi tiết hơn chút về : chế độ ăn cụ thể của cháu, cháu ngủ thế nào ? có khỏe mạnh ko ? Chơi ngoan ko ? Sinh có bình thường ko ? cân nặng lúc sinh thế nào ? Từ nhỏ ăn uống thế nào ? Phát triển tinh thần và thể chất nói chung thế nào ? đã đi khám sức khỏe nói chung ở đâu chưa ? Bác sĩ nói thế nào ? ...để mình có thể trao đổi thêm chứ 20 tháng nặng có 9,2 kg thì nhẹ cân quá rồi.

Mẹ Haibi
mình sẽ dạy con hít thở sâu. Nhưng trước khi dạy cho con mình cũng phải tập hít thở cho đúng:Thót bụng thở ra, phình bụng hít vào., mà sau mình toàn làm ngược lại.
Ừ, hồi trước khi chưa biết đến pp thở khí công mình cũng làm ngược lại. Sau này được học mới biết.

Bạn cố dạy con thở + chơi thể thao + chạy nhảy đều đặn hàng ngày nha.
Mình đã chứng kiến rất nhiều trường hợp hen hoặc viêm xoang, viêm phế quản mãn tính tập thở khí công cải thiện hoặc chữa được khỏi bệnh rồi.

Chúc các bé luôn khỏe nha
H

510
0
0

MeLuti

Chị Luti ơi, con gái em bây giờ đc 4,5 tuổi rồi, cháu nặng 21 kg, cao 115m. Cháu ăn ngủ bình thường ạ.
Khoảng nửa năm gần đây, dưới mang tai bên phải con gái em có mọc 01 hạch nhỏ (0.5x 0.5cm) thỉnh thoảng thì lại nổi to hơn một chút xíu. Đợt vừa rồi cách đây 02 tuần thì cháu có sốt và bị sưng ở dưới mang tai phải , em mang cháu đi khám thì đc bs chuẩn đoán là cháu bị viêm tuyến nc bọt + viêm hạch. Bác sĩ cho cháu tiêm ksinh 5 ngày (tiêm 1 mũi đầu tiên thì ngay sau đấy cháu hết sốt), cháu bây giờ đã khỏi sưng mang tai nhưng mà em thấy vẫn còn hạch rất nhỏ ở dưới mang tai. Em có hỏi ý kiến của bs nhưng họ nói là ko sao, Chị tư vấn giúp em xem em có cần làm thêm các xét nghiệm gì ko? vì em thấy con nổi hạch là em cứ lo lo... em cám ơn chị nhiều lắm
Bạn à, nếu bác sĩ khám cụ thể đã nói ko sao thì cứ tạm tin là ko sao đi, vì mình nghĩ nếu là hạch có vấn đề ví dụ như các bờ xung quanh hạch lổn nhổn, hoặc hạch sưng tấy đỏ gây đau, hoặc sờ vào hạch cảm thấy lổn nhổn lợn gợn; hoặc cơ thể bé có bệnh gì đó có thể liên quan đến cái hạch đó thì bác sĩ đã cho con bạn làm các xét nghiệm để xác định rõ hơn rồi chứ ko thể bảo ko sao được.

Hạch quanh vùng cổ hoặc dưới, hoặc sau mang tai thường do : viêm đường hô hấp trên kéo dài, viêm răng lợi, viêm tuyến nước bọt, hiếm hơn chút là lao hạch, hoặc viêm hạch. Khi đã mọc hạch thì thường phải sau khi hết bệnh một thời gian hạch mới hết.

Theo mình bạn nên theo dõi xem nếu sau chừng 1-2 tháng nữa hạch của con nhỏ dần đi, nuốt ko đau, con chơi ngoan, ăn ngủ ngoan, sức khỏe chung tốt.... thì ko có vấn đề gì. Nếu sau một thời gian hạch của con vẫn ở đó, giữ nguyên kích cỡ hoặc to lên, con hay bị ốm, hay viêm đường hô hấp, hay sốt vặt...thì nên cho con đi khám lại cho cẩn thận. Khi đi khám nhớ hỏi bác sĩ xem có cần cho con làm phản ứng thử lao ko để xem trong người con có đủ kháng thể lao chưa ?

Mecunbebong

Cún nhà em cũng nổi 1 hạch phía sau mang tai bên phải, to bằng hạt đậu đỏ, nhưng cháu không bị sốt, cũng không kêu đau, chỉ lúc nào em chạm vào hỏi có đau không thì bảo có. Em đang định cho đi khám nhưng chưa biết nên khám ở nhi hay chuyên khoa tai mũi họng.
Hai bác có thể tư vấn giúp em là cháu bị làm sao và nên khám ở đâu không ạ. Cháu được 45 tháng rồi ah.
Về hạch chung chung thì như mình trả lời bạn memiucon rồi nhé.

Còn theo mình khi con tự nhiên bị nổi hạch và có chút nghi ngờ thì nên cho con đi khám, đi khám ở nhi thì chắc sẽ toàn diện hơn bạn à.

Đi khám thế nào bạn nhớ cho mình biết kết quả nha

510
0
0

MeLuti

Cháu được 38 tháng nặng 16kg cao 98cm.
cháu cũng hay ngủ không yên giấc lắm, đêm nào cũng phải tỉnh giấc lúc gàn 1h và lăn lộn.
Lúc được 2 tuổi thì cháu tẩy giun 1 lần rồi, xin hỏi bác là giờ tẩy giun nữa thì có phải làm xét nghiệm phân không ạ?
Cháu cũng có 1 cái hạch to hơn hạt đỗ đen 1 chút ở mang tai trái. Liệu có phải đi làm xét nghiệm không ạ?
Nhiều đêm cứ phải tỉnh giấc với con mà em ko có biện pháp nào cả, cháu đêm nào cũng trằn trọc khoảng hơn 1 năm nay ròi ạ, ngày còn chưa cai sữa thì cháu không bị thế, cứ ngủ một mạch thôi ạ
.
Về tẩy giun thì mình đã trả lời ở bài trên rồi nhé, nói chung nếu có điều kiện làm XN phân trước khi tẩy thì tốt, nếu ko thì cũng nên tẩy định kỳ mỗi năm một lần cho con nhé.

Về hạch mình cũng trả lời ở trên, nếu đã có chút nghi ngờ thì nên cho con đi bác sĩ cho cẩn thận bạn à.

Về việc con khó ngủ bạn thử xem xem con ăn uống thế nào, có phải lúc ấy con đói bụng ko ? Hoặc có phải con bị nóng ko ? Hoặc mơ mộng hoảng sợ gì ko ?

Bạn có thể thử làm mấy cách sau để xem có cải thiện được tình hình ko ?

- Cho con ăn thêm ít hạt sen, đậu đen ..(nấu cháo, hoặc chè, hoặc đun nước rồi chắt cho con uống)

- Trước khi con ngủ chừng 1 giờ chú ý ko cho xem vô tuyến, hoặc nhìn vào màn hình máy tính, hoặc chơi đùa quá mức. Thường thì nên tạo cho con một nếp đi ngủ ví dụ trước giờ con ngủ chừng 30-40 phút cho con vào giường, kể chuyện, hoặc đọc chuyện, hoặc đọc thơ, hoặc hát nhẹ nhẹ (đại khái cái gì con rất thích ấy) . Vừa kể, đọc chuyện, thơ, hoạc hát thì tay xoa lưng, chân tay, mặt cổ, bụng ...đều đặn, nhẹ nhẹ cho con dễ ngủ.

- trước khi đi ngủ chừng 1-2 h có thể cho con uống một cốc sữa ấm pha chút mật mong, sau đó thì ko nên cho con uống nước . Trước khi đi ngủ nhớ nhắc con đi vệ sinh cho con khỏi bị buồn tè trong lúc ngủ.

- Đang đêm nếu con thức dậy thì nên xoa lưng cho con nhè nhẹ hoặc ôm con vào lòng chút cho con ngủ ngon.

- Hồi bạn cai sữa con có khó lắm ko ? có chuẩn bị trước ko hay cai đột ngột ?

Mình cũng chưa nghĩ thêm được cách gì hơn nên tạm viết thế, có gì bạn cứ trao đổi thêm nhé

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Em cám ơn mẹ Luti đã tư vấn cho con gái. Để em về xét nghiệm cho cháu.
@};- Cám ơn chị

311
0
0

yingtiti

Chị MeLuti ơi, em cảm ơn chị nhiều. Tình hình là thế này chị ah :
Bạn có thể kể cho mình chi tiết hơn chút về :
1) chế độ ăn cụ thể của cháu : Cách đây 3 tháng cháu cân nặng đc 9.6kg, và thời điểm đó chẳng hiểu sao cháu rất lười ăn, ko chịu mở miệng gì cả, mẹ cháu thì đi làm cả ngày, buổi sáng mẹ cháu tranh thủ trên xe đi làm từ nhà đến cty thì đút cho cháu đc 1 chén cháo, và từ đó đến chiều tối thì bà nội cháu trông ko ép cho cháu ăn đc, cháu ăn chắc đc khoảng 3 thìa nhỏ cháo thôi và uống đc 50ml sữa.Còn lại là đợi buổi tối mẹ cháu về cho con ăn.Vì điều kiện công việc của mẹ cháu rất bận ko thể nghỉ đc. Hôm vừa rùi thấy tình hình cháu như vậy em nghỉ làm 1 ngày chăm cháu xem thế nào thì cho cháu ăn cả ngày đc 4 chén cháo + 160ml + 01 quả bơ + 01 hộp sữa chua. Chứng tỏ là cháu ăn đc nhưng do cháu bắt nạt ông bà nội + bố mẹ nên ko chịu ăn.
2) cháu ngủ thế nào ? Cháu ngủ ngon lắm
3)có khỏe mạnh ko ? Hiện nay do thay đổi thời tiết cháu đang bị cảm, viêm hô hấp
4)Chơi ngoan ko ? Cháu hay mè nheo bố mẹ lắm vì biết là đc chiều chuộng mà , vẫn còn bú mẹ, cứ nhìn thấy mẹ là đòi bú thôi.
5)Sinh có bình thường ko ? Cháu sanh thường, lúc sanh có trợ giúp máy hút
6)cân nặng lúc sinh thế nào ? 3.1kg
7)Từ nhỏ ăn uống thế nào ? Nhỏ cháu ăn uống tốt, vừa bú mẹ vừa uống sữa ngoài
8)Phát triển tinh thần và thể chất nói chung thế nào ? Cháu đã đi nhanh nhưng nói được ít.
9)đã đi khám sức khỏe nói chung ở đâu chưa ? Chưa đi khám chị ah Bác sĩ nói thế nào ? ...để mình có thể trao đổi thêm chứ 20 tháng nặng có 9,2 kg thì nhẹ cân quá rồi.

Rất mong nhận được trả lời của chị.@};-@};-@};-

510
0
0

MeLuti

Chị MeLuti ơi, em cảm ơn chị nhiều. Tình hình là thế này chị ah :
Bạn có thể kể cho mình chi tiết hơn chút về :
1) chế độ ăn cụ thể của cháu : Cách đây 3 tháng cháu cân nặng đc 9.6kg, và thời điểm đó chẳng hiểu sao cháu rất lười ăn, ko chịu mở miệng gì cả, mẹ cháu thì đi làm cả ngày, buổi sáng mẹ cháu tranh thủ trên xe đi làm từ nhà đến cty thì đút cho cháu đc 1 chén cháo, và từ đó đến chiều tối thì bà nội cháu trông ko ép cho cháu ăn đc, cháu ăn chắc đc khoảng 3 thìa nhỏ cháo thôi và uống đc 50ml sữa.Còn lại là đợi buổi tối mẹ cháu về cho con ăn.Vì điều kiện công việc của mẹ cháu rất bận ko thể nghỉ đc. Hôm vừa rùi thấy tình hình cháu như vậy em nghỉ làm 1 ngày chăm cháu xem thế nào thì cho cháu ăn cả ngày đc 4 chén cháo + 160ml + 01 quả bơ + 01 hộp sữa chua. Chứng tỏ là cháu ăn đc nhưng do cháu bắt nạt ông bà nội + bố mẹ nên ko chịu ăn.
2) cháu ngủ thế nào ? Cháu ngủ ngon lắm
3)có khỏe mạnh ko ? Hiện nay do thay đổi thời tiết cháu đang bị cảm, viêm hô hấp
4)Chơi ngoan ko ? Cháu hay mè nheo bố mẹ lắm vì biết là đc chiều chuộng mà , vẫn còn bú mẹ, cứ nhìn thấy mẹ là đòi bú thôi.
5)Sinh có bình thường ko ? Cháu sanh thường, lúc sanh có trợ giúp máy hút
6)cân nặng lúc sinh thế nào ? 3.1kg
7)Từ nhỏ ăn uống thế nào ? Nhỏ cháu ăn uống tốt, vừa bú mẹ vừa uống sữa ngoài
8)Phát triển tinh thần và thể chất nói chung thế nào ? Cháu đã đi nhanh nhưng nói được ít.
9)đã đi khám sức khỏe nói chung ở đâu chưa ? Chưa đi khám chị ah Bác sĩ nói thế nào ? ...để mình có thể trao đổi thêm chứ 20 tháng nặng có 9,2 kg thì nhẹ cân quá rồi.

Rất mong nhận được trả lời của chị.@};-@};-@};-
Yingtiti,

Mình thành thật xin lỗi bạn nhé, mình đã đọc bài viết của bạn ngay sau khi bạn hỏi, sau đó mình nghĩ mình đã trả lời bạn rồi mà đến giờ đọc lại mới thấy là chưa trả lời. Thời gian qua MC mình ốm nặng nên đầu óc nhiều lúc ko được thoải mái lắm nên có lúc quên chuyện này chuyện nọ. Bạn thông cảm nhé.

Giờ cháu bạn thế nào rồi, cháu đã ăn uống ngoan trở lại chưa ? Mình thấy trong bài bạn viết cho mình thì chính bạn cũng đã thấy được phần nào nguyên nhân của việc chán ăn của bé, đó có lẽ là sự phản ứng lại việc phải xa mẹ nhiều. Theo kinh nghiệm của mình thì cả gia đình cần rất kiên nhẫn với bé, bé cần thời gian để thích ứng với cuộc sống mới. Nếu bố trí được thì mẹ nên về sớm nhất có thể được, khi về đến nhà nên dành thời gian chơi với con, âu yếm con một lúc rồi làm gì hãy làm. Nếu duy trì được bữa sáng và bữa tối bé ăn ngon lành thì cũng đã tạm được rồi. Đồng thời nên giải thích dần cho bé hiểu là mẹ phải đi làm nhưng rất yêu bé một cách âu yếm và bình tĩnh, bé có thể chưa hiểu hết từng lời của người lớn nhưng thái độ yêu thương trong sự kiên nhẫn, bình tĩnh có thể sẽ làm bé cảm thấy được yên ổn hơn, và dễ chấp nhận cuộc sống của bé hơn.

Bên cạnh đó cũng nên động viên ông bà cố gắng cho cháu ăn, một cách nhẹ nhàng nhưng cũng nên dứt khoát một chút với bé.

Và nếu tình hình vẫn không có gì thay đổi nhiều, mình nghĩ gia đình nên cho bé đi gặp bác sĩ, phần để chắc chắn bé ko có vấn đề gì về sức khỏe chung, phần có thể bác sĩ sẽ giúp cả gia đình bạn một số phương pháp để cải thiện tình hình

Chúc bé ăn ngoan và chóng lớn nha

H

510
0
0

MeLuti

<Mùa đông đến rồi, mình gửi lại bài mình viết bên mục bán hàng trả lời bạn mẹ haibi về việc phòng cúm cho con để mọi nngườii tham khảo thêm nhé

- Giữ cho con mặc ấm vừa phải, ko lạnh, nhưng cũng ko nóng quá kẻo ra mồ hôi, chân phải luôn luôn ấm, đầu ko cần khăn mũ nhiều quá

- Ăn uống đủ chất, đủ vi ta min, muối khoáng, cân bằng giữa các thành phần : chất bột , chật đạm (thực vật/ động vật = 50/50) , rau quả...

- Hàng ngày có thể cho con ăn thêm chút gừng, tỏi, hành tây, nếu con ko ăn có thể ép vài giọt cho con uống cùng với chút đường chẳng hạn.

- Uống nước mật ong hàng ngày, mỗi ngày 1-2 thìa cà phê pha trong một nửa hoặc một cốc nước ấm

- Xoa người cho con hàng ngày

- Xông mũi bằng bồ kết nướng, hoặc nước lá thơm đun sôi, hoặc vỏ chanh, vỏ cam, vỏ bưởi rửa sạch, cắt miếng nhỏ, đun sôi rồi cho con ngửi, một lúc, sau đó lấy nước đó tắm rửa luôn

- Khi xung quanh có nhiều người bị sổ mũi hắt hơi có thể cho con uống L52 theo liều dự phòng (đã huóng dẫn ở mục thuốc) trong khoảng 5-7 ngày

- VTM tổng hợp liều thấp (bằng 1/3 hay 1/2 liều thông thường) uống hàng ngày

- Tăng chút VTMC nếu cần (trẻ nhỏ chỉ cần 2 viên nhỏ xíu của VN / ngày là được )

- Giữ vệ sinh nhà cửa thông thoáng, nên tẩy trùng nhà cửa mối tuần ít nhất hai lần bằng tinh dầu, hoặc đun một nồi nước lá xông đặt giữa nhà

2
0
0

Quằn

Trả lời: Cả nhà vào đây nhờ bác luongtam, bác MeLuti tư vấn ạ!

Chào chị Luti và chị Lương Tâm,
Em muốn nhờ các chị tư vấn giúp ạh:
- Cháu nhà em 1 tháng 10 ngày tuổi thì bị ho, sổ mũi, đêm khò khè, đờm nhiều (bây giờ cháu 2 tháng tuổi). Ngày 22/11, em cho đi khám ở Bác sỹ Ngân –Hoàng Cầu. Bs chẩn đoán cháu bị viêm mũi họng. Kê đơn thuốc gồm:
1.Clomoxyl 250mg x 5 gói, ngày uống 1 gói chia 2 lần
2. Alpha choay x 5 viên, ngày 1 viên chia 2 làn
3. Tiffy x 1 lọ, ngày 5ml chia 2 lần
4. Otrivin x 1 lọ, 0,005%, nhỏ mũi.
Sau 5 ngày dùng không đỡ, ngày 27/11 em lại cho cháu đến khám lại bác sỹ Ngân, bác ấy lại kê:
1. Zithiromax 200mg x 1 lọ, uống 2ml trước bữa sáng
2. Exomuc 200mg x 5 gói (ngày 1 gói chia 2 lần)
Em về cho cháu dùng 3 ngày nhưng không thấy đỡ, thậm chí còn có vẻ ho đờm nhiều hơn nên ngay 30/11 em đưa cháu lên Viện Nhi TW khám. Bác sỹ khám xong, chod di chụp phổi, may là phổi bình thường. Bác sỹ cũng chẩn đoán viêm mũi họng, kê thuốc gồm:
1. Ceclor 125mg ngày 5ml chia 2 lần
2. Atusin 60ml
Em mua rồi nhưng về không dám dùng vì sợ cháu bé thế mà dùng 3 loại thuốc kháng sinh khác nhau, hic hic!
Ngày 4/12 cháu vẫn không đỡ, em lại đưa cháu đến khám ở Bác sỹ Hà – BV Việt Pháp (phòng khám ở nhà bs). Bác sỹ kê:
1. Mekocetin 0,5mg x 3 viên, ngày 1 viên chia 2 lần
2. Bricanyl exp x 1 lọ, uống 1,5ml x 3 lần trong 5 ngày.
Em về dùng theo đơn bs Hà, hôm nay là ngày thứ 5 rồi mà cháu vẫn thế.
Em lo quá, đã đi khám 4 lần, 3 bác sỹ rồi mà chả đỡ, từ hôm bị đến nay là 20 ngày rồi. Có người bảo bí quá thì phải tiêm, nhưng em sợ cháu bé thế tiêm kháng sinh thì…. Hiện giờ cháu vẫn nhiều mũi, em phải hút liên tục, cháu đờm nhiều, thở khò khè, lười ăn, không sốt.
Em nhờ các chị tư vấn giúp em xem làm thế nào với ah.
Cảm ơn các chị ah!

510
0
0

MeLuti

Ðề: Trả lời: Cả nhà vào đây nhờ bác luongtam, bác MeLuti tư vấn ạ!

@ Quằn,

Mình thấy bé còn nhỏ xíu thế thì nên cẩn thận trong việc dùng thuốc nhé.

Không dám bình luận quá nhiều về cách kê đơn đủ các loại thuốc mà các bác sĩ đã cho con bạn dùng nhưng mình nghĩ bạn nên tìm từ bây giờ một bác sĩ nhi làm việc cẩn thận (có thể nên PM hỏi chị Lương Tâm xem vì chị ấy làm viện Nhi có lẽ biết bác sĩ nào cẩn thận bác sĩ nào không ). Nếu ko thấy chị LT trả lời thì mình thấy bên vWTT có hẳn một danh sách các bác sĩ nhi có uy tín ở HN, bạn sang đó tìm tham khảo xem sao nhé. Bản thân mình thì ở xa, ko trực tiếp khám cho bé, cũng như ko thành thạo về cách làm lâm sàng ở nhà nữa vì mình xa VN cũng lâu rồi. Mình chỉ xin tư vấn cho bạn mấy thứ mà mình biết trong khuôn khổ của mình thôi nhé.

1- Về dùng thuốc, nếu đã phải dùng kháng sinh, nên dùng từ loại thông thường trước, cái này khi đi khám cho con cần nói rõ yêu cầu với bác sĩ, thậm trí là xin bs đừng dùng thuốc mạnh quá cho con. Nhiều lúc sự sốt ruột của người nhà hoặc chính bác sĩ cũng sốt ruột muốn BN khỏi sớm nên có thể cho thuốc mạnh, hoặc đổi thuốc liên tục.

2- Mình thấy bé nhà bạn đã dùng đủ các loại kháng sinh, thuốc long đờm, thuốc chống cảm cúm, thuốc, thuốc nhỏ mũi (của các lần khám đầu), thuốc chữa viêm mũi dị ứng thậm trí cả chữa hen (của bác sĩ Hà kê cho) mà ko đỡ. Vậy giờ hoặc quay lại bác sĩ Hà, hỏi han cụ thể tình hình và tìm cách điều trị cho bé thì có thể tìm bác sĩ uy tín thật sự ko kê thuốc theo cảm quan hoặc theo phong trào, và cũng là để tìm xem bé có bị thêm cái gì khác nữa không.

Bạn có thể làm thêm một số việc như sau :

- Vệ sinh mũi họng cho con bằng cách : Sau khi hút sạch đờm mũi, dùng nước muối sinh lý 9 phần nghìn nhỏ vào mũi cho bé thật sạch . Sau đó về thuốc nhỏ mũi có thể dùng hoặc Prorhinel là thuốc nhỏ mũi khá lành tính, cái này bạn có thể mua được ở nhà thuốc Nguyễn Luận đầu Tràng thi, hoặc nhà thuốc gì đó khá lớn trên đường Quang Trung (về phía hồ thuyền quang ấy) nhỏ cho con ngày 3 lần. Cũng có thể ép một hai nhánh tỏi rồi lấy gạc sạch lọc lấy vài ba giọt nước tỏi pha vào một ống nước muối sinh lý loại 5-10 ml ấy để nhỏ cho con ngày 2-3 lần (bạn nhớ là chỉ 2-3 giọt thôi nhé kẻo hại niêm mạc mũi của con)

Sau mỗi lần con ăn xong, bạn cần cho con uống vài thìa nước lọc sau đó thìa cuối cùng là nước muối sinh lý chín phần nghìn cho sạch họng

- Hỗ trợ con long đờm bằng cách lúc con chưa ăn, cho con nằm úp nhẹ trên hai đùi bạn, sau đó khum lòng bàn tay, vỗ nhẹ đều trên vùng lưng trên của con chừng 15-20 cái. Cách này giúp cho đờm tồn động trong phổi và đường hô hấp long ra và tống được ra ngoài. Nếu bé bị viêm đường hh do vi rút thì việc dùng kháng sinh chỉ để nhằm chống các biến chứng này khác, làm thông thoáng đường thở là việc rất quan trọng đấy

- Nếu con còn ho nhiều thì nên cho con uống thêm chút chanh hoặc lá hẹ hấp đường phèn

- Hàng ngày nên xoa người cho con đều nhẹ, khắp người để giúp con được thông thoáng cơ thể

- Ăn thì bé chỉ bú mẹ hay có ăn thêm sữa ngoài, nếu bé bú mẹ thì bạn có thể uống thêm ít vi ta min tổng hợp và VTM C để hỗ trợ thêm cho con qua đường sữa mẹ

- Nên mua mấy nắm lá xông để sẵn trong nhà, hàng ngày đun một nắm vừa để xông cho nhà sạch sẽ, vừa lấy chút nước pha loãng rửa ráy cho con

Mình tư vấn từ xa nên cũng khó, bạn chờ xem chị LT có vào trả lời cụ thể thêm không nhé

có gì cứ trao đổi tiếp nhé

Chúc bé chóng khỏi bệnh

3,455
2
38

mecunlinh

Active Member

Nhờ MeLuti tư vấn cho em với. Con gái em 7 tuổi, cao 1.25m, nặng 28 kg, phát triển bình thường, ăn uống khá tốt. Nhưng bây giờ rụng 4 cái răng cửa rồi mà mãi răng mới chả thấy mọc gì cả. Em có cần cho cháu uống bổ sung can xi ko chị ?

311
0
0

yingtiti

Mẹ Luti thân!

Nhận đc trả lời của chị em cảm động lắm! Thời gian vừa qua gia đình của chị có chuyện buồn như vậy mà, chị đã tận tình chỉ dẫn giúp chúng em là quý lắm rồi!Cháu của em đúng như chị nói đấy ( ngoài chuyên khoa về Nhi, chị còn là bs tâm lý nữa đúng ko ah?).Sau hơn 1 tháng ở nhà em, trộm vía bé khỏe, ăn tốt,ngủ tốt, bây giờ 1 lần uống 240ml sữa, hôm vừa rùi cân đc 10 kgs chị ah, mừng ơi là mừng!
Chị ơi, con gái em 8 tuổi rồi mà thỉnh thoảng đêm cháu vẫn đái dầm, đêm nào e cũng phải gọi cháu dậy đái 1 lần, hôm nào mẹ mệt quá ngủ quên là "dấm đài", em đã cho cháu đi khám chuyên khoa thì bs nói là thần kinh bàng quang của cháu yếu, cũng ko cho uống thuốc gì cả. Chị có cách gì trị cho cháu đc ko ah?
Mong nhận đc trả lời của chị!

510
0
0

MeLuti

Nhờ MeLuti tư vấn cho em với. Con gái em 7 tuổi, cao 1.25m, nặng 28 kg, phát triển bình thường, ăn uống khá tốt. Nhưng bây giờ rụng 4 cái răng cửa rồi mà mãi răng mới chả thấy mọc gì cả. Em có cần cho cháu uống bổ sung can xi ko chị ?
Chăc mẹ Cún Linh cũng biết là mầm răng đợt 2 của con đã được hình thành từ hồi lâu lâu rồi cơ chứ ko phải bây giờ. Nhiều đứa trẻ con thay răng chậm nhưng mình nghiệm thấy thường những bé thay răng chậm lại ít bị đau đớn hoặc phản ứng sốt siếc này nọ. Vậy theo mình thì :

- Nếu con ăn uống đủ chất rồi , cao lớn khỏe mạnh rồi thì nên kiên nhẫn chờ đợi thêm chút nữa không cần cho con uống thêm can xi hay VTMD gì cả, ngược lại nếu chauắn tốt nhưng mẹ vẫn cảm thấy ko đủ chất thì có thể cho con uống thêm một đợt liều thấp thôi.

- mà cần cho con vân động đủ, phơi nắng đủ thì can xi mới hấp thu được nha

- Sờ lên chỗ lợi của con xem đã thấy cái mầm răng cứng cứng nhú ở dưới chưa, nêu thấy rồi thì chắc ok

- hàng ngày khuyển khích con ăn thêm vài thứ cứng cứng chút như vỏ bánh mì hay gì đó

- Hàng ngày nên dùng nước ấm, cho thêm vài hạt muối rồi rửa sạch tay, dùng một miếng gạc y tế sạch quấn vào đầu ngón tay trỏ chà qua chà lại chỗ lợi đang chờ răng mọc đó cho con, nên làm buổi sáng một tý, buổi tối sau khi ăn uống xong đánh răng một tý.

hai cách sau này để giúp bé trong trường hợp lợi dày thì lợi mềm mại hơn tạo điều kiện cho răng mọc.

Anh cu nhà mình lúc 7 tuổi cũng phải đến gần 4 tháng mấy cái răng cửa thay mới mọc ra được hết, đi chụp ảnh lớp toàn phải mím mím miệng cho đỡ hở chỗ lợi đó ra đấy, nhưng mình biết vì anh cu lớn nhanh, bao nhiêu can xi tập trung vào xương dài hết rồi nên răng chậm hơn.

Chúc bé sớm mọc răng nha
H

510
0
0

MeLuti

Mẹ Luti thân!

Nhận đc trả lời của chị em cảm động lắm! Thời gian vừa qua gia đình của chị có chuyện buồn như vậy mà, chị đã tận tình chỉ dẫn giúp chúng em là quý lắm rồi!Cháu của em đúng như chị nói đấy ( ngoài chuyên khoa về Nhi, chị còn là bs tâm lý nữa đúng ko ah?).Sau hơn 1 tháng ở nhà em, trộm vía bé khỏe, ăn tốt,ngủ tốt, bây giờ 1 lần uống 240ml sữa, hôm vừa rùi cân đc 10 kgs chị ah, mừng ơi là mừng!
Chị ơi, con gái em 8 tuổi rồi mà thỉnh thoảng đêm cháu vẫn đái dầm, đêm nào e cũng phải gọi cháu dậy đái 1 lần, hôm nào mẹ mệt quá ngủ quên là "dấm đài", em đã cho cháu đi khám chuyên khoa thì bs nói là thần kinh bàng quang của cháu yếu, cũng ko cho uống thuốc gì cả. Chị có cách gì trị cho cháu đc ko ah?
Mong nhận đc trả lời của chị!
Bạn thông cảm cho mình là mình yên lòng rồi vì mình cảm thấy rất áy náy.

Đấy hôm qua đọc mình cũng cảm thấy là gia đình đã giải quyết được vấn đề của bé rồi, trẻ con nhiều lúc vội cũng ko được đúng ko ?

Về chuyện đái dầm, mình nghĩ việc đầu tiên cần kiểm tra xem cháu có bị đái dắt ko ? Có viêm đường tiết niệu ko ? nước tiểu trong hay đục, số lượng nhiều ít thế nào ? bé tự vệ sinh hay người lớn giúp con vệ sinh, nếu bé tự thì xem có thật sự sạch sẽ ko ? Tóm lại để loại đi các vấn đề về thực thể trước bạn ạ.

Nếu cơ thể bé hoàn toàn ko có vấn đề gì thì có thể xem xét thêm vài yếu tố khác như :
- Bé còn ngủ cùng với mẹ hoặc cha mẹ ko ? Bé ngủ có dễ dàng ko ? ngon giấc, sâu không ? có hay nằm mơ hay nói mơ hay hoảng hốt gì ko ? bé có hay làm nũng gì đó ko ? Đi học thế nào, ở trường có ổn ko ?

Nếu bạn đã loại trừ được mấy thứ đó thì có thể làm thử vài biện pháp sau :

- Trước khi đi ngủ nên tập cho con thư giãn, xoa người cho con để con ngủ sâu

- Trước khi đi ngủ chừng 1 giờ có thể cho bé ngậm 2, 3 hạt muối, ko cho bé uống nước nữa, trước khi vào giường cần nhắc con đi tiểu cho sạch, ngay cả ko buồn cũg đi

- Nếu lo thận yếu, nên cho con uống nước đậu đen hàng ngày hoặc ít ra là 2-3 lần / tuần

- Để tập cho con biết dậy đi tè thì có thể nên đặt chuông báo thức kéo dài dần dần, nghĩa là ví dụ đêm nay bạn đặt chuông báo thức chừng 1 giơ sáng là giờ bé hay tè dầm chẳng hạn thì đến mai sẽ đặt kéo dài thêm chừng 5-10 phút, cứ thế dần dần sẽ tạo được phản xạ cơ bàng quang đến sáng mới cần đi tiểu

- Trong cuộc sống nếu bé hay làm nũng và thiếu độc lập thì cũng nên dạy cho con có trách nhiệm dần dần với chính bản thân mình, khuyến khích con tự điều chỉnh, tự dậy đi tè chẳng hạn thế. Đồng thời cũng ko nên mắng mỏ hoặc chế riễu bé làm bé càng bị căng thẳng hơn. Nếu bạn muốn cho con thấy rõ hậu quả của việc tè dầm cũng nên chỉ một cách rõ ràng, gọi tên đúng sự việc, và có thể khéo léo nhờ bé thay chăn đệm, giặt chăn đệm, quần áo cùng với mình để bé nhận thức được tốt hơn.

- Thêm nữa bạn cũng đừng nên lo lắng quá nhé, nhiều bé có độ tự chủ của cơ cổ bàng quang phát triển hơi chậm hơn so với các bé khác, vậy cứ tìm cách luyện cho con dần dần bạn à

Chúc bé sớm hết tè dầm nha,
H

2
0
0

Quằn

Trả lời: Cả nhà vào đây nhờ bác luongtam, bác MeLuti tư vấn ạ!

@ Meluti: Em sẽ cho cháu đi khám lại xem thế nào.Cảm ơn bác nhiều ạ!

311
0
0

yingtiti

Em sẽ áp dụng theo chỉ dẫn của chị. Mong sớm có kết quả tốt đẹp để báo cáo với chị. Tks chị nhiều. Chúc chị và gia đình cuối tuần vui!