(MS140/CN) 23.02.2009 - Các cháu nhỏ tại Trung tâm bảo trợ xã hội Việt Lâm, Phú Thọ

1,904
0
36

291179

Active Member
Chị Cam ơi, các con chuyển mình cũng vấn đến thăm các con, và chúng ta vẫn luôn hướng về các con nữa nhé!

177
0
0

metuquan

Vif mong moi cua cac Me la ve SOS thi cac con co cuoc song tot dep hon, nen du da co quyet dinh chuyen di, nhung minh van se no luc de cac con co cuoc song that su
Suri ơi em cố gắng nhé, trông chờ vào em nhiều lắm, nếu được như thế các con sẽ đỡ khổ hơn nhiều, cuộc sống ở Trung Tâm cho dù có tốt hơn cuộc sống cũ của các con nhưng giá như các con có những mái ấm gia đình thì tốt biết bao. Các con và bao nhiêu con ở những trung tâm buôn bán trẻ em ở trên đó không bán được mà còn tồn lại khổ quá, còn khổ hơn cả con vật.Suri ơi em cố gắng nghe ngóng phát hiện thêm các kiểu trung tâm như thế để đưa các con trở lại được làm người. Và chị cũng khẳng định luôn những người như MỤ Tuyết sẽ chẳng bị làm sao cả, nếu bị làm sao thì đã bị rồi em ạ...

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Nghe mẹ nó nói mà cứ rùng hết cả mình, cứ tưởng đến thế là cùng mà bây gời lại có có nơi khùng khiếp hơn thế nữa thì...chết mất. Xã hội này sao còn nhiều những sự ác độc đến thế, cụ thể thế nào khi có thông tin thì thông báo để chúng mình cùng biết nhé.
có thông tin này bên WTT.
Em ở ngay gần việt lâm và có biết về tt thứ 2 của huyện. Em cũng đã tài trợ cho các cháu ở đó trên 20tr rồi. Đó là TT bảo trợ Xh nhân đạo Minh Đức. Nhưng các cháu ở đây được bon em quan tâm hơn nhiều. Không đến nỗi như họ bảo đâu. nếu các chị muốn biết thêm xin hãy dt cho em. Mr Ngọc - GĐ Cty CP SX&TM Nguyên Ngọc - Phú Thọ. 02103 700499. (Máy DĐ đấy)

Mình cũng post nhờ bạn ấy thông tin.

1,251
0
36

Chíc chíc

Active Member
Cầu mong các con sẽ có được cuộc sống tốt đẹp hơn vì các con đáng được hưởng như vậy.

1,557
0
0

Camellia

Chị Cam ơi, các con chuyển mình cũng vấn đến thăm các con, và chúng ta vẫn luôn hướng về các con nữa nhé!
Ừ, chắc chắn rồi.

Mình nghĩ chắc rất nhiều mẹ cũng muốn xuống thăm các con. Nhưng các mẹ nhớ lưu ý nhé, rằng Trung tâm còn rất nhiều trẻ khác, bé nào cũng đáng thương cả. Chúng mình hãy cố gắng nghĩ rằng, các con đã được vào nơi ở mới, có cuộc sống ổn định hơn, sẽ được ăn ở tốt hơn (Tất nhiên là không thể bằng con nhà mình được) nhưng dù sao, như vậy cũng là tốt hơn rồi. Chúng mình đâu có thể lo mãi cho các con được phải không các mẹ???

Do vậy chúng mình có xuống thăm, dù có thương mấy thì thương, cũng cố gắng kiềm chế ,chỉ nên tỏ ra quan tâm các con chừng mực thôi nhé. Chúng mình đừng làm các con thương nhớ, ,hụt hẫng quá sau khi các mẹ chăm sóc, yêu chiều rồi lại ra đi. Giống trường hợp của bé Phượng, shock quá đến mức thành ra bị chấn thương tâm lý... (Thương khôgn thể chịu nổi!!!)

Không biết cái anh tài xế định gíup bọn mình đi vào chủ nhật tuần tới anh í còn có ý định đấy không 291179 nhỉ?

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member
Hiện giờ, UBND tỉnh Phú Thọ đã cho các bác sĩ xuống khám bệnh cho các con và quyết định 2h chiều nay 8-4-2008, tất cả các con sẽ được chuyển sang trung tâm nuôi dưỡng trẻ em mồ côi và khuyết tật của Tỉnh Phú Thọ.
Mừng cho các con được giải thoát.

(theo Huggi)

Vậy có nghĩa là dừng việc xuống Việt Lâm nhé
ôi mừng quá là mừng:love:

1,904
0
36

291179

Active Member
Không biết cái anh tài xế định gíup bọn mình đi vào chủ nhật tuần tới anh í còn có ý định đấy không 291179 nhỉ?[/QUOTE]

chị yên tâm, không giúp mà được à:laughing:

10,154
29
48

ALnML

Super Moderator
Ừ, chắc chắn rồi.

Mình nghĩ chắc rất nhiều mẹ cũng muốn xuống thăm các con. Nhưng các mẹ nhớ lưu ý nhé, rằng Trung tâm còn rất nhiều trẻ khác, bé nào cũng đáng thương cả. Chúng mình hãy cố gắng nghĩ rằng, các con đã được vào nơi ở mới, có cuộc sống ổn định hơn, sẽ được ăn ở tốt hơn (Tất nhiên là không thể bằng con nhà mình được) nhưng dù sao, như vậy cũng là tốt hơn rồi. Chúng mình đâu có thể lo mãi cho các con được phải không các mẹ???

Do vậy chúng mình có xuống thăm, dù có thương mấy thì thương, cũng cố gắng kiềm chế ,chỉ nên tỏ ra quan tâm các con chừng mực thôi nhé. Chúng mình đừng làm các con thương nhớ, ,hụt hẫng quá sau khi các mẹ chăm sóc, yêu chiều rồi lại ra đi. Giống trường hợp của bé Phượng, shock quá đến mức thành ra bị chấn thương tâm lý... (Thương khôgn thể chịu nổi!!!)

Không biết cái anh tài xế định gíup bọn mình đi vào chủ nhật tuần tới anh í còn có ý định đấy không 291179 nhỉ?
Chuẩn ko cần chỉnh:rose:

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Ðề: Các cháu nhỏ tại Trung tâm bảo trợ xã hội Việt Lâm, Phú Thọ

Ừ, chắc chắn rồi.

đọc xong thì thấy chị nói đúng thật, nhưng vẫn buồn lòng sao ấy.
Nhớ hồi em còn bé, khu tập thể em ở toàn là công nhân nghèo, hồi ấy em còn nhỏ nhưng mà ấn tượng nhất là cái đói khổ, hồi bao cấp. Có 2 chị em ăn xin đến khu em ở, nghe nói là ở Thanh Hóa mồ côi cha mẹ phải đi ăn xin, bọn trẻ con khu tập thể mang đồ ăn và chơi trốn tìm rất vui nhưng rồi đến giờ bố mẹ đi làm về thì ai phải về nhà đó, 2 chị em họ vẫn đứng ở khu chơi đến tận 9h tối rồi khi bọn em ra thì 2 chị em đã đi. Không thể kể được tâm trạng em lúc đó: thương, sợ và cả những gì nữa không thể nói thành lời...

1,849
0
0

BB&C

Thực ra mình không muốn điều không hay xảy ra với bất kỳ ai, nhưng những ai làm điều không hay, điều ác thì nên bị trừng trị. Ở đây nếu bà Tuyết mở ra trung tâm này với mục đích buôn người thì mình rất mong pháp luật sẽ trừng trị đích đáng, làm gương cho những trung tâm khác. Khi đọc các thông tin báo chí cũng như qua tìm hiểu mình thấy rằng mục đích của bà Tuyết không phải làm từ thiện, nhân đạo mà buôn bán trẻ em.

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Thực ra mình không muốn điều không hay xảy ra với bất kỳ ai, nhưng những ai làm điều không hay, điều ác thì nên bị trừng trị. Ở đây nếu bà Tuyết mở ra trung tâm này với mục đích buôn người thì mình rất mong pháp luật sẽ trừng trị đích đáng, làm gương cho những trung tâm khác. Khi đọc các thông tin báo chí cũng như qua tìm hiểu mình thấy rằng mục đích của bà Tuyết không phải làm từ thiện, nhân đạo mà buôn bán trẻ em.
Thế nhưng đọc bài báo Phú Thọ thì nghe như bà ấy chẳng có ý đồ gì xấu, trung tâm ấy không có tội trong việc để trẻ bị như vậy. Buồn!

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

Thế nhưng đọc bài báo Phú Thọ thì nghe như bà ấy chẳng có ý đồ gì xấu, trung tâm ấy không có tội trong việc để trẻ bị như vậy. Buồn!
bà ý chưa bị pháp luật trừng trị thì cũng bị tất cả chúng mình lên án :angry:

1,557
0
0

Camellia

đọc xong thì thấy chị nói đúng thật, nhưng vẫn buồn lòng sao ấy.
Nhớ hồi em còn bé, khu tập thể em ở toàn là công nhân nghèo, hồi ấy em còn nhỏ nhưng mà ấn tượng nhất là cái đói khổ, hồi bao cấp. Có 2 chị em ăn xin đến khu em ở, nghe nói là ở Thanh Hóa mồ côi cha mẹ phải đi ăn xin, bọn trẻ con khu tập thể mang đồ ăn và chơi trốn tìm rất vui nhưng rồi đến giờ bố mẹ đi làm về thì ai phải về nhà đó, 2 chị em họ vẫn đứng ở khu chơi đến tận 9h tối rồi khi bọn em ra thì 2 chị em đã đi. Không thể kể được tâm trạng em lúc đó: thương, sợ và cả những gì nữa không thể nói thành lời...
Nghe câu chuyện của em chị cũng thấy nghẹn đắng... Đúng là có những cảm giác không thể nào diễn đạt bằng lời...

431
0
0

letuanninh

bà ý chưa bị pháp luật trừng trị thì cũng bị tất cả chúng mình lên án :angry:
đúng chưa cần đến pháp luật xử lý....!
trên đời sợ lớn nhất là mất niềm tin.....!
nếu con người nào ko có tâm ắt sẽ bị quả báo ...!sớm hay muộn mà thôi..1:laughing:

15
0
0

metittit

Thế là các con đã tìm thấy được nơi nương tựa vững chắc hơn rồi các mẹ ơi!!!! Đó là TT bảo trợ chăm sóc ng già cô đơn, trẻ em và ng lang thang tỉnh Phú Thọ (cách TT hiện nay khoảng 40 km ngược về phía Bắc) .
Hôm qua mình, memaikhanh, methuthuy đã có một chuyến đi thật may mắn và ý nghĩa. Xe xuất phát lúc gần 7h và bon mình lên đến nơi là 9h30'. Lúc đó các con đang được các bác sỹ của huyện lên kiểm tra sức khỏe cho từng con. Thấy các bô mẹ đến các con ùa ra thi nhau đòi bế, có mẹ bị 3 bé đòi bế liền lúc, rồi tranh nhau giữ chặt lấy áo mẹ không chịu xuống, chẳng biết làm thế nào cả nên đành phải 2 tay 2 đứa và một đứa ngồi vào đùi mẹ vậy (giá mà có thêm vài mẹ nữa thì hay biết mấy). Trông yêu lắm các mẹ ạ. Thời tiết hôm qua cũng ủng hộ các bố mẹ.Trời nắng ấm! Và với thời tiết như vậy nhìn các con mình thấy chúng như khỏe khoắn và nhanh nhẹn hơn.
Chơi một lúc trong nhà và để chờ cho các bác sỹ kiểm tra hết sức khỏe cho các con rồi các mẹ đưa các con ra ngoài sân chơi và để cho UBND huyện đến chụp hình từng con một để cho vào hồ sơ. Được đưa ra nắng ấm nên các con thích lắm chạy nhẩy xung quanh sân làm các mẹ phải hoạt động hết công xuất để chạy theo.
Đúng là như các mẹ trước về nói các con không đứa nào nói được tiếng nào cả. Nhưng trong tiếng khóc của các em hôm qua mẹ mai khanh và metittit cảm nhận được tiếng "mẹ" của các bé. Nhưng chỉ trong lúc khóc dang tay để đòi bế thôi các mẹ ạ, nghe tiếng các con gọi mà thấy thương lắm lắm!!
Các mẹ biết không? Tội nhất là bé Chi, nhỏ tuổi nhất nhà va cũng bé nhất nhà, 14 tháng rồi mà nhẹ như bé mới có 2,3 tháng tuổi thôi. Hôm qua trông bé Chi khỏe manh hơn, đi đi lại lại trông như con cún con ý. Có một điều khiến mẹ Mai Khanh và mẹ Tittit thương con đến nao lòng là khi mẹ dang tay để bế bé nhưng bé không theo đâu, cứ lầm lũi đi xung quanh nhà thôi hoặc bò lên ngồi ghế rồi hướng mắt nhìn xa xăm, như đang trông đợi một điều gì đó, một ai đó!!!Thương con lắm! Nhưng nếu như các mẹ cứ cố tình bế bé bằng được và ôm bé thật chặt thì bé sẽ không rời mình ra nữa đâu. Hôm qua metittit bế ru bé ngủ mà đến lúc đặt con xuống để ru bạn khác ngủ mà không thể đặt được đấy các mẹ ạ. Ngủ mà vẫn bám cổ áo mẹ thật chặt để mẹ không thể rời xa con được. Hic hic! Nhớ Chi quá các mẹ ạ!
Còn Phượng thì theo cảm nhận của mẹmaikhanh và metittit thì thấy con cũng chơi ngoan như các bé khác. Có thể là bé bị chấn sang tâm lý một chút thôi.
Lại nói đến phòng ngủ của các con thực sự chẳng biết có nên gọi đó là phòng ngủ cho trẻ em hay là "chuồng" nuôi nhốt...!!!Khi các mẹ bước vào phòng thì một mùi tanh bốc lên, tường thì ẩm mốc, nền nhà thì lênh láng nước là nước khiến có con nào đi vào đó là trượt chân té nhào luôn, còn giường ngủ của các con thì thôi rồi!!!thành giường thấp quá nên các con có thể chèo qua và ngã xuống nền là "chuyện thường ở huyện". Mà đúng như lời memaikhanh nói thì một lúc sau bé Huy đã bị ngã nhào xuống đất vì trèo qua thành giường để đến với các mẹ.
Đến gần bữa trưa hôm qua thì các mẹ nhận được tin UBND huyện phối hợp với TT chăm sóc của tỉnh Phú Thọ sẽ đưa các con đi ngay trong chiều nay lúc 2 h, thì các mẹ vui lắm, thực sự rất mừng vì các con đã tìm được nơi sống yên ổn và ấm áp hơn ( chứ không như cái "ngục" tối tăm các con đang sống), còn các mẹ nuôi trong TT thì khóc luôn vì quá bất ngờ với thông tin này, các mẹ khóc nhiều lắm (nhất là mẹ nuôi vợ "PGD" Thuật).
Đến h ăn của các con thì các mẹ thật sự rất bận rộn vì các con thi nhau há mồm như những chú chim non ý. Nhưng vì được ăn luôn mồm từ sáng đến trưa nên các con không ăn hết được chỗ cháo các mẹ nấu.
Đến thăm các con lần này các mẹ thấy các con được ăn mặc sạch sẽ, tinh tươm hơn. Sau bữa trưa, thì các mẹ cho các bé nào chưa buồn ngủ đi rửa ráy trước, biết được các mẹ rửa sạch sẽ nên các con ngoan lắm, cứ im thít để cho các mẹ lau rửa cho mình. Nói thật là đóng bỉm thì các con đỡ đi ra nhà nhưng có điều là các mẹ ở TT không biết là khi nào các con ị. Vì ở đây có rất nhiều mùi đặc trưng nên nếu các con có ị đùn ra đấy thì các mẹ TT cũng chẳng hay và thế là các con vẫn bị hăm. Phải nói là đứa nào cũng bị hăm từ con trai cho đến con gái. Được cái từ hôm các con được các mẹ chăm lo nhiều hơn nên những vết ghẻ lở ngoài ra của các con phần đa đã khỏi nhiều, chỉ còn bị hăm ít nhiều ở bẹn thôi (Sống trong môi trường ẩm thấp như thế thì làm sao các con khỏi hẳn cho được!!) Đặc biệt duy chỉ có bé Chi và bé Thành khóc khi được mẹ rửa vệ sinh cho thôi. Bé Chi khóc dữ lắm, có thể một phần do cơ địa bé yếu và một phần sợ nước, vết hăm của bé ở bím phần nhiều là khỏi rồi các mẹ ở nhà yên lòng hơn rồi nhé!
Sau khi rửa ráy xong, thì một số con đi ngủ còn lại một số con không chịu cứ thích chơi với các mẹ cơ. Vì đã quá ngọ rồi nên các mẹ đành phải để các con trong phòng ngủ tự chơi với nhau và con nào ngủ rồi thì các mẹ ra phòng ngoài ngủ cho thoáng. Nói là ăn cơm trưa nhưng các mẹ cũng chỉ ăn nháo nhào cho nhanh để còn chơi với các con nữa không thì đến 2h là các con phải đi rồi.
Lúc này các mẹ TT đang thu dọn đồ cho các con vào 12 túi riêng để các con về nhà mới vì khi về đó các con không sống cùng nhà nữa mà theo như ông phó CT UBND huyện nói là các con sẽ được phân chia ra và sống theo độ tuổi, một phòng có 3 cháu, mà ở TT đó hiện h mới có 10 trẻ thôi ( các mẹ nhà mình nghe vậy mừng lắm vì có thế các con mới được nuôi dưỡng và phát triển theo đúng tuổi của mình, mừng lắm lắm các mẹ ạ).
Đến gần 2 h thì đoàn UBND huyện, Sở LDTB & XH, Sở tư pháp và các mẹ TT mới đến đón các con về nhà mới. Phải nói là các mẹ ở TT mới hầu hết là trẻ, trẻ lắm, có mẹ chưa lập gia đình, nhưng rất yêu trẻ và có kỹ năng nuôi trẻ ( theo như tin bố Phương thu thập được là mấy mẹ này đã được học qua trường lớp đào tạo nghiêm chỉnh) Các mẹ yên tâm rồi nhé!
Phải nói rằng từ lúc các mẹ TT mới đến các con vui hẳn lên, có thể là các bé vui vì hôm nay đông ng đến quá và cũng có thể các bé cảm nhận được niềm vui mới sẽ đến với mình. Bé Yên, bé Ngọc, bé Thảo, bé Phương và một vài bé nữa đã nở được nụ cười thật tươi và có lúc cười thành tiếng đấy các mẹ ạ. Mừng lắm! ( Có ảnh đấy các mẹ ạ, chờ methuthuy post lên sau nhé!)
Đến h chuyển giao các bé thì Mr Thuật đề nghị những ng không liên quan ra ngoài. Và thế là các bố mẹ nhà mình phải chia tay các con rồi. Lưu luyến các con lắm, nhưng các mẹ thấy lòng mình thanh thản hơn và nhất là bước chân ra khỏi sân ngoái lại vẫn thấy các con cười (chứ không phải là những ánh mắt buồn và khuôn mặt không biểu lộ cảm xúc như những lần trước đó) và chơi ngoan trong tay các mẹ TT mới!
Cầu chúc cho các con luôn mạnh khỏe và yên ấm tại nơi ở mới!!! Yêu các con lắm lắm!!
P/S: Hôm qua methuthuy chụp được nhiều ảnh lắm. Các mẹ chờ Chút xiu nhé!!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
354
0
0

nikita24480

Metitit ơi: Như vậy là TT Việt Lâm ko còn tồn tại nữa hả chị??? TT mới ở Phú thọ chắc chị chưa đến nên em cũng ko dám hỏi như thế nào. Chị có số Đt liên lạc của TT mới ko chị???
Không rõ họ có cần giúp gì ko???? Chị nhắn tin số Đt của chị cho em đc ko??? 0912995351.

1,849
0
0

BB&C

Cứ đọc đi đọc lại suốt. Mừng quá.