(MS151/CN) 05.05.2009 - Hải Phòng bé trai 1,5 tháng bị bỏ rơi cần giúp đỡ

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

Từ thông tin đăng trên báo Hải Phòng (báo viết, vì vậy chúng mình không đưa đường link vào đây được), nhóm CSTT Hải Phòng đã tìm đến khoa sơ sinh - bệnh viện trẻ em Hải Phòng để gặp bé trai 1,5 tháng tuổi bị bỏ rơi tại đây. Bé được chuyển từ bệnh viện đa khoa huyện Thuỷ Nguyên ngày 29 tháng 3 năm 2009, trong hồ sơ ghi "bé trai 7 ngày tuổi - nhẹ cân". Theo lời chị Nga, điều dưỡng viên hiện đang chăm sóc bé, khi nhập viện, bé chỉ nặng 1,9 kg, bị nhiễm trùng máu, cả 2 mắt không nhìn thấy gì do đục thuỷ tinh thể. Mẹ của bé (là công nhân công ty da giầy) sau khi sinh đã bỏ bé lại bệnh viện. Một cặp vợ chồng hiếm muộn xin bé về làm con nuôi, nhưng thấy bé vậy cũng bỏ không nhận nữa. Sau hơn 1 tháng điều trị tại BV trẻ em Hải Phòng, sức khoẻ của bé có triển biến tốt. Khỏi nhiễm trùng máu, cân nặng khoảng 3kg. Còn đôi mắt, theo lời bác sỹ, sẽ mổ khi cháu được 6 tháng tuổi.

Hiện tại bé được chăm sóc khá tốt tại khoa sơ sinh - BV Trẻ em HP. Đây là khoa dành chăm sóc bệnh nhân sơ sinh. Có điều dưỡng viên trực 24/24. Tuy nhiên, một thiệt thòi lớn cho bé là trong khi các bạn khác có bố mẹ, ông bà chăm sóc, nâng niu, thì bé phải nằm 1 mình. Nằm nhiều đến mức đầu bé bẹp bằng phía sau gáy, trông rất thương. Chị Nga nói :"Bọn chị chỉ có thể chăm ăn chăm uống và vệ sinh cho cháu thôi chứ không thể bế bồng cháu được, giá như có người nhà bế ẵm yêu thương thì chắc chắn cháu còn nhanh lớn hơn." Khoảng 2 tiếng bé ăn 1 lần, mỗi lần được 90ml. Theo tiêu chuẩn bé được bệnh viện hỗ trợ hoàn toàn nên sữa không thiếu. Chỉ có điều, theo tiêu chuẩn thì mỗi ngày bé được phát 20 chiếc tã vải (không đủ để bé dùng). Các cô y tá gấp 1 chiếc đóng thay bỉm, 1 chiếc buộc ngoài. Chị Nga có kể (và bọn mình cũng chứng kiến thấy đúng vậy) là bé rất sạch, mỗi lần đi vệ sinh xong là khóc ầm lên để các cô vào thay (bình thường thì không bao giờ khóc quấy). Chỉ cần cô nhấc lên bỏ cái bỉm bẩn ra là bé im ngay. Có lẽ vì sạch như vậy nên bé không hề bị hăm. Hiện bé đang rất thiếu bỉm. Theo chị Nga, các bố các mẹ có con đang điều trị tại đó cũng ủng hộ người 2 chục, người 3 chục, các cô y tá dành mua bỉm hết.

CSTT chúng mình nhận trợ giúp cho bé có được không các mẹ ơi? Trước mắt mình đề xuất ý kiến là chúng mình sẽ hỗ trợ bỉm cho bé nhé. Và các mẹ HP nếu có điều kiện sẽ qua lại thăm bé. Tiếp theo nếu bé đi mổ mắt hay cần gì thì chúng mình sẽ xem thế nào để giúp bé được tốt nhất. Thực tình là mình chả có kinh nghiệm gì trong việc này cả nên rất mong các mẹ cho ý kiến.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
67
0
0

childlike mother

Ðề: Bé trai 1,5 tháng bị bỏ rơi cần giúp đỡ

Chị ơi, như vậy mắt bé vẫn có khả năng hồi phục đúng không chị?

160
0
0

Mẹ Sóng

Chị ơi, chị làm em nhớ lại bé Hân rồi :sad: Tội bé quá. Bác sỹ nói được 6 tháng sẽ mổ mắt, nghĩa là có cơ hội cho bé nhìn thấy đúng không chị? Theo chị miêu tả thì bé được chăm sóc khá tốt, bây giờ chỉ cần bỉm cho sạch sẽ, rồi các mẹ vào chơi, bế con... Được đúng không chị Loan ơi?

66
0
0

mecuahaianh

Ảnh của bé đây các mẹ ah
Khoảng 6 tháng bé sẽ mổ và sẽ nhìn được. Các mẹ ở Hải Phòng nếu có điều kiện thì vào chơi với bé nhé. Bé chắc là thích được mọi người bế ẵm lắm đấy!

Đính kèm

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Vâng chị ạ. Chúng mình cùng giúp bé chi nhé:kiss:
Các mẹ HN nhờ các mẹ HP chuyển tình yêu thương đến với bé:love:

420
0
0

Sông Cấm

Me ChipTomBi oi, chuyen ho tinh thuong den voi be nhe. Con gap duoc cac me may qua roi. Nho thong tin tinh hinh cua be nhe.

Note: Me CTB da khoe han chua vay.

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Chị L và Chị Tâm ơi, khá giống trường hợp bé Giang mà HN đang theo, nhưng nếu mổ mắt lúc 6 tháng tuổi có muộn quá ko chị? Bé Giang hai tháng đã mổ rồi, theo BS.Tịnh nói thì các bé bị đục thuỷ tinh thể do sinh non nên mổ càng sớm càng tốt (và trước 6 tháng mới có kết quả nhé). Các chị tham khảo lại các bs chuyên về mắt xem. Em chỉ sợ mổ muộn ko hiệu quả thôi chị ạ, rồi nhỡ lúc ý lại ốm, như Giang bị ho tý thôi mà phải hoãn mổ đến 2 tuần. Em sợ bs mà ko giỏi là mệt lắm, con mà ko nhìn được thì thành tàn phế mất.

Em thấy chị Tâm đang đọc, đã từ cà phê về rồi đấy ạ, em vừa nhắn tin cho chị số của anh Tịnh để chị hỏi kỹ tham khảo trường hợp của cháu nhé.

1,849
0
0

BB&C

Ðề: Hải Phòng Bé trai 1,5 tháng bị bỏ rơi cần giúp đỡ

Em cũng nghĩ như Mít Nem, các chị xem có mổ được sớm thì cho con mổ sớm chị ạ, chứ để thế này đến 6 tháng thì khổ cho con quá.

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

Nếu được mổ bé sẽ nhìn được.
Hôm qua khi vào thăm bé mình cũng có ý nghĩ như Mít Nem. Nhưng vì vào ngoài giờ làm việc nên chỉ gặp chị Nga là điều dưỡng viên, mình không tiện hỏi nhiều. Cũng định sẽ hỏi lại bác sỹ có chuyên môn rồi tìm hiểu kỹ hơn. Mình cũng nghĩ là nếu mổ sớm được thì tốt. Mình sẽ thu xếp vào bệnh viện trong giờ hành chính để gặp bác sỹ trưởng khoa hỏi kỹ hơn.

@Hakoastal: Tớ khoẻ rồi, bình thường rồi. Chỉ nằm nhà 2 ngày thôi. Hôm qua (sau 2 tuần) đã đi kiểm tra lại rồi. Anh xã thỉnh thoảng lại nhắc : em vừa sinh xong đấy nhé, vì mình đi Bắc Ninh, Đồ Sơn, Hà Nội liên tục. Thứ 7 này gặp nhau nhé. :love:

144
0
0

Lantrailt

hic, thương con quá mà chẳng làm gì được.
các chị có cần nhân lực ko???? em chỉ có thể tìm người (Tình nguyện viên)đến thăm non con thôi, hic hic.....

251
0
0

Me Mickey

Thương con quá, đáng yêu thế mà bị mẹ bỏ rơi. các mẹ hãy giúp con giống như bé Giang ấy, phải cứu lấy đôi mắt của con càng sớm càng tốt, thương con quá.

1,251
0
36

Chíc chíc

Active Member

Nhìn con thương quá, mong rằng con sẽ được chữa khỏi và tìm thấy một gia đình cho mình.

384
0
16

tho2006

Member

Tội nghiệp con quá, các mẹ ở Hải Phòng cố gắng để con được mổ mắt sớm đi. Cầu phật trời phù hộ cho con.

66
0
0

mecuahaianh

hic, thương con quá mà chẳng làm gì được.
các chị có cần nhân lực ko???? em chỉ có thể tìm người (Tình nguyện viên)đến thăm non con thôi, hic hic.....
Bạn tìm được người vào thăm nom con thì tốt quá. Cái con cần bây giờ là thỉnh thoảng được bế ẵm, chứ nằm một mình thì tội con quá!

121
0
0

Hoài Vũ

Các mẹ có kế hoạch đi thăm thằng cu thì cho em đi với! Em cũng ở HP! Cứ PM cho em ạh. Em online gần như 24/7.

610
0
0

MinhMinh

Nghe cô điều dưỡng viên chăm con kể mà càng thương bé hơn: Hình như bé biết thân biết phận hay sao ấy, chẳng khóc lóc gì, ngoan lắm chỉ lúc nào bé đi VS thì mới khóc thôi, được thay là nín ngay,chẳng bù cho các bé xung quanh, có bố có mẹ mà lúc nào cũng khóc ầm ĩ...Trộm vía trông bé xinh xắn, trắng trẻo dễ thương lắm. Đôi mắt của bé mổ khi nào còn phụ thuộc vào thể trạng, tình hình sức khoẻ của bé nữa, với lại việc này do BS quyết định mà. Việc chúng mình có thể làm bây giờ là luôn stand by nếu bệnh viện yêu cầu gì cho bé và đến chăm nom bé, thật ra việc chăm sóc bé đã do bệnh viện lo rồi và điều kiện là khá tốt vì chỉ có 1 mình bé thôi, điều bé cần là được âu yếm, bế ẵm. Mình nghĩ tốt nhất là chúng mình sẽ chia nhau ra đến với bé thường xuyên tránh việc lúc thì không có ai, lúc thì có nhiều người. Hiện nay lực lượng CSTT ở HP còn mỏng, kinh nghiệm hoạt động thực tế đối với những trường hợp như thế này hầu như không có (bọn mình chưa làm bao giờ) mong các mẹ góp ý để chúng mình có thể làm tốt hơn. Yêu các mẹ nhiều!

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

Lâu rồi mới thấy Hoài Vũ vào nhà. Việc đi thăm cháu bé chị nghĩ nên dàn ra, mỗi ngày 1 vài người vào cho bé được chăm thường xuyên. Để mai chị vào hỏi thêm rồi thông tin cho mọi người nhé.
Spam tý: Sao không thấy em đăng ký ọp Thái Bình nhỉ? Hôm trước thấy bảo em người HP, bạn gái người HN... đủ tiêu chuẩn mà.

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Ngày 05.05 nhận từ TK ...2582 số tiền 210K của Cubit (Tiền mua bỉm)

144
0
0

Lantrailt

Bạn tìm được người vào thăm nom con thì tốt quá. Cái con cần bây giờ là thỉnh thoảng được bế ẵm, chứ nằm một mình thì tội con quá!
chị ơi, cho em địa chỉ cụ thể của bé hoặc sdt của chị nào hay vào thăm bé cũng đc, để em bảo bạn em liên lạc với người đó cũng như vào thăm bé.
nếu có thể nhắn cho em sdt của người đó nhé và nhắn cả địa chỉ của bé nữa 0987 969 581 (em ít vào diễn đàn lắm ạ) cảm ơn chị nhiều

66
0
0

mecuahaianh

chị ơi, cho em địa chỉ cụ thể của bé hoặc sdt của chị nào hay vào thăm bé cũng đc, để em bảo bạn em liên lạc với người đó cũng như vào thăm bé.
nếu có thể nhắn cho em sdt của người đó nhé và nhắn cả địa chỉ của bé nữa 0987 969 581 (em ít vào diễn đàn lắm ạ) cảm ơn chị nhiều
Cám ơn bạn nhiều nhiều nhé !