(MS181/CN) 26.10.2009 - Quảng Nam:Trợ giúp học phí cho bé Lan SN 1995 tổ 25, thôn Trà Đông, Duy Vinh, Duy Xuyên, Quảng Nam (09.2009)

2,801
0
0

muathu

Thứ 7 vừa rồi muathu và Pink3 đã đi tiền trạm trước để tìm hiểu qua về những nơi mà CSTT dự định đi đến, xem giúp như thế nào là thiết thực nhất:

Sau đó đi về trường cấp 3 Bình Đào - Thăng Bình gặp cô Việt giáo viên dạy văn của trường đợt bão lũ vừa rồi trường chỉ có 10 suất, cô nói học sinh khổ vất vả thì nhiều mà chọn trong số toàn trường 10 suất quà là công việc hết sức khó khăn.

Buổi chiều rất may mắn là muathu và Pink đã gặp được thầy Cường và cô Lộc dạy học ở Duy Xuyên 2 bạn đã đưa muathu và Pink3 đến thôn 3 xã Duy Vinh và một thôn cù lao ngoài sông. Cuộc sống của người dân ở đây thật vất vả, vùng này không có ruộng nên nghề chính là đi biển và dệt chiếu. Thông tin về ủng hộ bão lụt rất nhiều nhưng người dân ở đây cũng không nhận được nhiều sự giúp đỡ.

Cô Lộc có nhờ CSTT giúp một trường hợp là học sinh của cô, học lớp 9, bố mất sớm, mẹ dệt chiếu nuôi 4 chị em, năm vừa rồi mẹ nói em nghỉ học để sang Hội An giúp việc kiếm tiền phụ mẹ nuôi các em nhưng em khóc xin mẹ được đi học, một buổi đạp xe sang Hội An rửa chén bát một buổi đi học, mẹ em làm nghề dệt chiếu mỗi ngày kiếm khoảng 20K đây là hình ảnh của gia đình chị: 1 cháu lớp 9, 1 cháu lớp 7, một cháu lớp 3 và một cháu 3 tuổi, cháu lớp 3 đã chạy sang ngoại chơi.

Họ hàng ai cũng ngèo đây là ông bà nội của các cháu:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,413
0
0

Mẹ Gôn

Ðề: CSTT cùng cả nước hướng về Miền Trung thân yêu.

Cô Lộc có nhờ CSTT giúp một trường hợp là học sinh của cô, học lớp 9, bố mất sớm, mẹ dệt chiếu nuôi 4 chị em, năm vừa rồi mẹ nói em nghỉ học để sang Hội An giúp việc kiếm tiền phụ mẹ nuôi các em nhưng em khóc xin mẹ được đi học, một buổi đạp xe sang Hội An rửa chén bát một buổi đi học, mẹ em làm nghề dệt chiếu mỗi ngày kiếm khoảng 20K đây là hình ảnh của gia đình chị: 1 cháu lớp 9, 1 cháu lớp 7, một cháu lớp 3 và một cháu 3 tuổi, cháu lớp 3 đã chạy sang ngoại chơi.

Họ hàng ai cũng ngèo đây là ông bà nội của các cháu

Muathu điểm sơ tình hình của những vùng mà CSTT định đến phát quà trong đợt này, nếu có thể cho bà một con bò, cho cháu bé một suất học bổng khoảng 200K đến 300K mỗi tháng, và gạo mỳ tôm và quần áo cũ đến những người dân khác các bố mẹ cho ý kiến giúp muathu nhé :x:x:x

Kế hoạch là 31/10 này CSTT Đà Nẵng sẽ đi Duy Xuyên và Thăng Bình, cụ thể chương trình muathu sẽ bàn bạc với BQT và với các thành viên trực tiếp đi ở đầu cầu Đà Nẵng rồi sẽ post bài.
Muathu ơi, em sẽ góp cho bé mỗi tháng 300k chị nhé, trưa nay off sẽ bàn cụ thể :):)

2,801
0
0

muathu

Trường hợp bé Lan bố mất sớm, mẹ dệt chiếu nuôi 4 chị em, năm vừa rồi mẹ nói Lan nghỉ học để sang Hội An giúp việc kiếm tiền phụ mẹ nuôi các em nhưng em khóc xin mẹ được đi học, một buổi đạp xe sang Hội An rửa chén bát một buổi đi học, mẹ em làm nghề dệt chiếu mỗi ngày kiếm khoảng 20K đây là hình ảnh của gia đình chị: 1 cháu lớp 9, 1 cháu lớp 7, một cháu lớp 3 và một cháu 3 tuổi, cháu lớp 3 đã chạy sang ngoại chơi.

Mẹ Gôn nhận giúp đỡ bé Lan mỗi tháng 300K để Lan có thời gian học tập nhiều hơn, lần này CSTT đã chuyển 600K số tiền tháng 11 và 12 của mẹ Gôn đến bé :x

Mẹ Gôn ơi đây là địa chỉ của mẹ bé: Nguyễn Thị Liên, tổ 25, thôn Trà Đông, Duy Vinh, Duy Xuyên, Quảng Nam. Số chứng minh: 200967922.

Em tiếp tục gửi tiền các tháng tiếp theo khi hết tháng 12 nhé, chị có số điện thoại của cô Lộc cô giáo chủ nhiệm của Lan, chị sẽ nhắn em để theo dõi tình hình học tập của bé :x

1,413
0
0

Mẹ Gôn

Mẹ Gôn nhận giúp đỡ bé Lan mỗi tháng 300K để Lan có thời gian học tập nhiều hơn, lần này CSTT đã chuyển 600K số tiền tháng 11 và 12 của mẹ Gôn đến bé :x

Mẹ Gôn ơi đây là địa chỉ của mẹ bé: Nguyễn Thị Liên, tổ 25, thôn Trà Đông, Duy Vinh, Duy Xuyên, Quảng Nam. Số chứng minh: 200967922.

Em tiếp tục gửi tiền các tháng tiếp theo khi hết tháng 12 nhé, chị có số điện thoại của cô Lộc cô giáo chủ nhiệm của Lan, chị sẽ nhắn em để theo dõi tình hình học tập của bé :x
Tháng 9, 10 chứ ạ??? hy vọng có dịp gặp bé :x:x:x

1,413
0
0

Mẹ Gôn

Ðề: Trợ giúp học phí cho bé Lan tổ 25, thôn Trà Đông, Duy Vinh, Duy Xuyên, Quảng Nam (09.2009)

Do bận quá nên mãi đến thứ 6 vừa rồi Mẹ Gôn mới gửi được HP 2 tháng 11, 12 cho bé là 600k, chắc sang đầu tuần bé sẽ nhận được.
MG cũng đã gọi điện cho cô Lộc, chưa tổng kết học kỳ nên cô chưa thông báo kết quả học tập của bé được, cô nói hai chị em Lan và Bình chăm học lắm, nhưng do ko đi học thêm với các bạn trong lớp được nên cũng bị thua kém nhiều. MG cũng đã nhờ cô có vấn đề gì thì cô báo giúp.

1,413
0
0

Mẹ Gôn

Ðề: Trợ giúp học phí cho bé Lan tổ 25, thôn Trà Đông, Duy Vinh, Duy Xuyên, Quảng Nam (09.2009)

Mẹ Gôn vừa gửi HP 4 tháng 1, 2, 3 và 4 cho bé là 1.200k.

2,801
0
0

muathu

Bé Lan đã đậu vào lớp 10 học ở Hội An, lần này ghé nhà bé Lan muathu rất vui vì nhà bé được Đại Sứ Quán Đức thông qua báo Sài Gòn Tiếp Thị giúp tiền xây nhà, các cậu bé và bà con giúp đỡ xây được căn nhà khá khang trang, mừng cho mẹ con bé từ nay ko phải lo bão lũ nữa. Các cháu ngoan chăm học nên mẹ bé cũng đỡ lo hơn, mẹ bé Lan vẫn làm nghề dệt chiếu đi làm Lát (cắt và phơi cây thuê) để được ở nhà chăm các cháu.

Mẹ Gôn gửi tặng bé Lan vải may một bộ áo dài, số tiền ba tháng 09,10,11/2010 là 900K @};-@};-@};-@};-@};-

1,413
0
0

Mẹ Gôn

Cảm ơn muathu nhiều ạ @};-@};-@};-@};-

Nhà bé được khang trang như vậy cũng mừng nhưng không nợ nần gì chứ ạ? với thu nhập hơn 20k lo cho 4 đứa con mà nợ nữa thì ...:(

À mà quên nữa, muathu có hỏi giúp em địa chỉ để những tháng sau em gửi qua bưu điện ko rứa?

1,413
0
0

Mẹ Gôn

Ðề: 09.2009 Quảng Nam:Trợ giúp học phí cho bé Lan SN 1995 tổ 25, thôn Trà Đông, Duy Vinh, Duy Xuyên, Quảng Nam

Mẹ Gôn vừa gửi tiếp học phí tháng 12/2010 và tháng 1, 2/2011 cho bé Lan. Hiện bé đang ôn tập để chuẩn bị thi học kỳ nghe bảo bé học cũng khá.