(MS185/CN) 04.11.2009 - Giúp bé Nhung 11tuổi (17kg) thôn Hoà Bình, Hoàng Văn Thụ, Chương Mỹ, Hà Nội - tim bẩm sinh

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator
Bác sĩ Hiếu nhờ , mình đã gặp trực tiếp, giờ đưa lên để các mẹ đồng ý giúp đỡ trường hợp này:

Bé gái Lê Thị Nhung sinh ngày 18.10.1988 đang học lớp 6 trường TH Hoàng Văn Thụ
con anh Lê Văn Vinh (1971 ) và chị Bạch Thị Mai (1973) ở tại thôn Hoà Bình, xã Hoàng Văn Thụ, huyện Chương Mỹ Hà Tây
Gia đình có 2 sào ruộng bố cũng bị bệnh , mất sức ko làm đc gì, do bé bị sởi biến chứng nên cổ anh dị dạng, hai vai lệch nhau ko đưa tay lên cao đc như ng binh thừong. Hoàn cảnh khó khăn thêm con bị tim bẩm sinh từ bé nên anh chi chỉ có 1 con mà thôi.
Phát hiện tim từ khi Nhung lên 4t. Viện Nhi chỉ sang việt đức mổ với chi phí lúc đó là 18tr. Không có tiền ôm con về thỉnh thoảng lại cho con ra viên nhi khám đtrị thuóc mà thôi. Đến hôm rồi sức khoẻ quá yếu được moi ng nói Viện Tim TW nên anh đã đưa con ra khám. Trong suốt 1 tháng đi đi lại lại đến hôm qua GTTS Nguyễn Lân Việt đã chủ trì hồi chẩn kết luận cần mổ càng sớm càng tốt. Nhung có trái tim to hơn tim người lớn.
Đã xem biên bản hội chẩn của Nhung và bs có nói ca mổ hết khoảng 40tr.
Gia đình trong tay không có gì biết làm sao đây.
Đang nói chuyện với bố bé thì có điện thoại thầy giáo của Nhung hoi thăm. Bố bé nói thưong hoàn cảnh gia đình và Nhung rất ngoan nên mấy hôm nay các bạn và thày cô trong truong hỏi thăm cùng hô hào quyên góp giúp Nhung mổ tim.

Ngoài ra bố bé có kể cách đây 2 tuần chạy vay tiền đi khám bệnh vô tình gặp đc ng quen (dắt dây) cuối cùng nhờ đăng báo CAND nhưng chưa thấy ai nói giúp đỡ cả. Có 2 ng về thăm 1 ng cho gói quà bánh kẹo, 1 ng cho 200k và quà

Chúng mình đã đưa hồ sơ để bố bé khai xin TTCE , hy vọng có thể giúp gia đình. Cũng ko biết được hay không nhưng nếu ko đc mong các mẹ đồng ý giúp bé để con có thể sớm lại đc cắp sách tới trường.

Đây là nội dung bài báo
Xin giúp cháu Nhung mổ tim
26/10/2009

Cháu Nhung và bố Đôi chân yếu ớt của Nhung rón rén đi trên bậu cửa rồi chợt ngã khuỵ bởi cơn đau tim dồn dập. Hình ảnh đáng thương ấy thường xảy đến với cô bé có gương mặt non nớt, ánh mắt trong veo. Thật khó tưởng tượng năm nay Nhung 11 tuổi mà nặng có 16kg. Nhìn em gầy gò co ro trong chiếc áo khoác mỏng, ai trong chúng tôi cũng đều chạnh lòng.

Như bao đứa trẻ khác, Lê Thị Nhung sinh ra trong niềm mong mỏi và hy vọng lớn lao của vợ chồng anh Lê Văn Vinh và chị Bạch Thì Mai, ở thôn Hòa Bình, xã Hoàng Văn Thụ, huyện Chương Mỹ (Hà Nội). Niềm vui trọn vẹn ấy chỉ kéo dài được hai năm thì Nhung bắt đầu có biểu hiện mệt mỏi, kém ăn, kém ngủ và hay quấy khóc. Tiếp theo đó là những trận sốt li bì, liên tục và kéo dài. Lo lắng, họ cho con đến Bệnh viện Nhi TW khám thì nhận được tin dữ: "Nhung bị bệnh tim bẩm sinh (bị thông liên thất)".
Tưởng không còn gì đau đớn hơn khi bác sĩ khuyên vợ chồng anh chị cho con sang BV Việt Đức để mổ, nhưng vì không có tiền nên họ đành ôm con về nhà. Dù yếu ớt, dù ốm triền miên nhưng lên 6 tuổi Nhung vẫn nằng nặc đòi bố mẹ xin cho em được đến lớp. Nhung rất chăm học, nhưng ngặt một nỗi em phải nghỉ học thường xuyên vì bệnh. Bù lại, ý chí và nghị lực đã giúp cô bé có niềm vui lớn trong học tập.
Năm nay Nhung lên lớp 6, trường cấp 2 cách nhà hơn 1km, để mỗi lần đến được lớp học, Nhung phải nén cơn đau vào trong lòng. Bệnh tình của Nhung đang bước vào giai đoạn nặng. Khoa Tim mạch, Bệnh viện Bạch Mai đã tổ chức khám và làm các xét nghiệm cho Nhung, yêu cầu gia đình chuẩn bị tiền để mổ tim cho cháu.
Với kinh phí hơn 40 triệu đồng cho ca phẫu thuật, vợ chồng anh Vinh làm nghề nông, trông chờ vào hơn 2 sào lúa nước, thu nhập để trang trải cuộc sống còn không đủ, nên không có tiền mổ tim cho con. Để giúp cháu Nhung được phẫu thuật tim, tìm lại sự sống, Báo CAND kêu gọi tấm lòng hảo tâm của bạn đọc trong và ngoài nước hãy ủng hộ, chia sẻ khó khăn với cháu. Mọi sự giúp đỡ xin gửi về Báo CAND, 66 Thợ Nhuộm, Hà Nội. Điện thoại: 043.9420595

Trần Hằng
http://ca.cand.com.vn/vi-vn/nhipcaunhanai/diachido/2009/10/153476.cand

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
64
0
0

Hạnh Nguyễn

Ðề: Giúp Nhung 11tuổi (17kg) thôn Hoà Bình, xã Hoàng Văn Thụ, huyện Chương Mỹ Hà Tây mổ tim

Bố mẹ chỉ có mỗi bé, CSTT giúp gia đình nhé chị !

Tham gia CSTT mới thấy sao nhiều nhà nghèo con mang bệnh. Chỉ mong sao có thật nhiều giúp thật nhiều.

Chị L ơi, em chuyển cho bé 1000k, mỗi người giúp bé chút ít mong sao bé được mổ sớm như BS nói.

1,528
0
0

saomai

Ðề: Giúp Nhung 11tuổi (17kg) thôn Hoà Bình, xã Hoàng Văn Thụ, huyện Chương Mỹ Hà Tây mổ tim

Ngày 11/11/2009:
-Nhận của Shortee2009 tặng bé: 670k:x

3
0
0

nhamhtl

Chào các mẹ,
Mọi người mở rộng tấm lòng ra giúp đỡ những đứa trẻ bất hạnh nhé. Có 1 trường hợp cháu bé thật thương tâm, các mẹ ủng hộ giúp đỡ cháu này với nhé!!!!

"Cậu bé đánh giày chống chọi với bệnh tim… trên hè phố"

http://kenh14.vn/c78/t1/200911090749...ren-he-pho.chn

53
0
0

MeAnhVu

Như Hạnh Nguyễn mình cũng hay mong ước có thật nhiều để giúp thật nhiều...

41
0
0

MENGONGBOM

Tội nghiệp con quá!
Cả nhà ơi chúng ta cùng cố gắng để giúp đỡ con nhé! Em nghĩ 40tr không phải là quá lớn nếu chúng ta chung tay. Em xin ủng hộ con 1tr và sẽ chuyển vào tài khoản của chị Loan trong ngày mai. Rất mong con sớm có trái tim khỏe mạnh.

5,604
7
38

metyruoi

Active Member

Cảm ơn sự đồng tâm của tất cả các bố, mẹ!@};-:x

Ban đầu, em đã hướng dẫn gia đình làm hồ sơ xin tài trợ của Đông Tây Hội Ngộ nhưng do bệnh con nặng quá, cần nhập viện để phẫu thuật sớm (và cũng đế xí chỗ vì bệnh viện quá đông bệnh nhân) nên từ hôm qua đến chiều nay, được sự giúp đỡ của bs Hiếu, bố đã làm xong các thủ tục, đi xét nghiệm máu và cho con nhập viện rồi. Bs. Hiếu hẹn thứ Hai tới sẽ thăm khám cho con và chuẩn bị lên lịch mổ.

Do vậy, CSTT sẽ, một mặt, tiếp tục đi xin tài trợ, còn thiếu bao nhiêu sẽ chi trả toàn bộ chi phí cho ca phẫu thuật này.

1,467
0
36

Pokiona

Active Member

Cho em gửi cho con 300k (3) chị Loan nhé. Mong là con sớm được chữa bệnh và khỏe mạnh để đến trường :x

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Tối đêm qua bố bé gọi cho mình báo rằng đã nhập viện C6. Để hôm nay vào thăm gửi cho con gái một hộp sữa bồi dưỡng chờ mổ. BS Hiếu có nói thêm rằng thứ 2 có thể sẽ có đoàn bs nước ngoài sang con sẽ được mọi ng khám. Đây là một ca khó và có sự tham gia của BS Lân Việt. CSTT đang rất lo lắng vì nếu ca khó con số sẽ ko biết có quá sức mình hay không. Nhưng thương lắm ko thể ko giúp vì thực ra gia đình quá quá nghèo, để đưa con đi lại khám xét nghiệm cũng đã vay mượn khắp nơi. Một chút dằn túi cũng ko có :(

Xin được chính thức báo cáo với các mẹ. Số tiền bảo hiểm nhà bé Sương đã gửi lại quỹ
http://chiasetinhthuong.org/diendan/showpost.php?p=53182&postcount=203

Chúng mình xin phép số tiền giúp Nhung sẽ đc trích trong số đó.
Xin cảm ơn sự ủng hộ của các bố các mẹ :x@};-
Mong mọi điều tốt đẹp đến với cô bé Nhung.

41
0
0

MENGONGBOM

Chị Loan ơi,
Em đã gửi 1tr từ tài khoản ...426319 vào tài khoản của chị để giúp con. Chị check giúp em nhé!

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Báo cáo các mẹ đã có lênh chuyển viện cho Nhung. Con ko thể mổ nội soi mà sẽ phải mổ mở. Như vậy tuần sau con sẽ nhập viện HN để làm các thủ tục và xét nghiệm lại từ đầu. đây cũng là ca khó. Tuy nhiên lịch mổ dài thế rồi ko biết thế nào.......Bố bé lo lắm cứ nói các chi giúp em, em phải chuyển viện các chi vẫn giúp con em nhé. hic

Ngày 12.11 nhận từ TK.....6144 số tiền 300K của tomiu ( Em rải ghê quá , còn 500K)
Ngày 12.11 nhận của hienvth số tiền 200K
Ngày 12.1 nhận từ TK...6319số tiền 1000K của MENGONGBOM
Ngày 11.11 nhận số tiền 300K của Poohnkitty_vn
Ngày 11.11 nhận từ TK...số tiền 400K của MeAnhVu
Ngày 11/11/2009:Nhận của Shortee2009 tặng bé: 670
Ngày 09.11 nhận số tiền 1000K của Hạnh Nguyễn

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Hôm qua lạnh quá con ko khoẻ nên vẫn chưa lên viện Tim HN để làm thủ tục. Có tin tức gì xin phép thông báo sau.
Số tiền quỹ của Sương chuyển sang giờ chỉ còn 25tr vì
http://chiasetinhthuong.org/diendan/showpost.php?p=53851&postcount=17
đã chia sẻ cho trường hợp cần trc.
Chắc chắn nếu con đc mổ sẽ thiếu. Tuy nhiên nếu chuyển sang HN thì có thể xin cả ĐTHN đấy ruồi ạ.

1,122
0
0

SCP

Chị ơi cho em xin phép giúp con 100% vốn hàng sing đợt 5 chị nhé . Cám ơn cả nhà nhiều ạ @};-@};-

5,604
7
38

metyruoi

Active Member

Tuy nhiên nếu chuyển sang HN thì có thể xin cả ĐTHN đấy ruồi ạ.
Vâng chị ạ, để Nhung lên khám xong, tình hình như thế nào, sẽ lại nhờ Sw và Huyền.

327
0
0

Mẹ Đan Hà

Báo cáo các mẹ đã có lênh chuyển viện cho Nhung. Con ko thể mổ nội soi mà sẽ phải mổ mở
Tội quá, con gái mà phải mổ mở ngực :( Lúc bé mổ em đăng ký cho máu (lâu rồi cũng chưa làm việc này)

5,604
7
38

metyruoi

Active Member

Đến chiều qua Nhung cũng đã làm xong hết các xét nghiệm, chiếu chụp, có giấy báo mổ...tận 05/4/2010 (hay là 04/5/2010 ấy)Hixx...giờ con bé đi còn không nổi, thở không ra,...:-&

Bố Nhung thương con đến đâm ra lẩn thẩn. Nhắc đi nhắc lại là khám xét xong thì mang ngay hồ sơ cho em để đi xin tài trợ thì cứ một, hai "em về bán nhà, có người trả mua với giá hơn 100tr:-&" - hỏi bán đi thì cả nhà ở đâu thì trả lời là "ở nhờ nhà em trai:(". Hixx...

Ca mổ của con dự tính hết 50 triệu, nếu tính chi phí phát sinh chắc cũng mất thêm độ 10tr nữa. Xin ĐTHN, nếu được, sẽ được tài trợ 80%, ngoài ra, bạn Nga ở TVshopping (cùng làm việc với maylangthang:x) hứa tài trợ 15tr nữa, thiếu đâu nhà mình đã hứa trích quỹ giúp rồi, thế mà nói mãi không nghe.

Cứ phải gọi cho bố Nhung liên tục để nhắc đưa con đi khám, nhắc gửi hồ sơ, giấy tờ...đâm ra thuộc cả số đt, trong khi làm cơ quan mới đã 5 tháng, không nhớ nổi số cố định lẫn máy lẻ của mình là bao nhiêu. Hixxx

5,604
7
38

metyruoi

Active Member

Sáng nay em đã gửi hồ sơ của Nhung cho ĐTHN, gặp bạn Hoàng - nhắn nhe em ấy lưu ý TH của cháu. Nhung có thẻ BHYT nhưng mổ ở BV Tim HN nên chắc sẽ phải đóng 100% chi phí phẫu thuật. Sweetlily sẽ điện thoại cho Huyền để "nhờ cậy" thêm để con có thể nhận được sự trợ giúp cao nhất. :x Cảm ơn Sw nhiều nhiều!:-*

313
0
0

lancuccu

Chúc con mọi điều may mắn, thuận lợi, sớm được phẫu thuật:x

Chị LG ơi, em tặng Nhung 200k nhé!

115
0
0

Maylangthang

Ca mổ của con dự tính hết 50 triệu, nếu tính chi phí phát sinh chắc cũng mất thêm độ 10tr nữa. Xin ĐTHN, nếu được, sẽ được tài trợ 80%, ngoài ra, bạn Nga ở TVshopping (cùng làm việc với maylangthang:x) hứa tài trợ 15tr nữa, thiếu đâu nhà mình đã hứa trích quỹ giúp rồi, thế mà nói mãi không nghe.
Bên mình đã quyên góp nội bộ đủ 15.000k cho bé Nhung. Mình sẽ chuyển khoản tiền này cho bác LG phải không ạ?

5,604
7
38

metyruoi

Active Member

Bên mình đã quyên góp nội bộ đủ 15.000k cho bé Nhung. Mình sẽ chuyển khoản tiền này cho bác LG phải không ạ?
Yes, cảm ơn các bạn nhiều nhé:x! Cho mình gửi lời hỏi thăm và cảm ơn Nga nhé:x!