(MS197/CN) 25.06.2009 - Mong mọi người cùng giúp đỡ bé trai Phàn Láo Lở ở Sapa bị khoèo chân

141
0
0

kukumalu

Ðề: Mong mọi người cùng giúp đỡ bé trai Phàn Láo Lở ở Sapa bị khoèo chân

Hôm qua trời mưa như trút, 1 doctor bạn em hớt hải chạy qua chỗ em, chìa ra 2 tờ 500k (là 1triệu) mới tinh bảo ủng hộ cu Lở, hic. Em cảm động quá chả biết cảm ơn thế nào, chỉ biết chúc bạn vào nghề chân cứng đá mềm, cái nghề như pa pa e cũng là bs nói vinh quang chưa biết thế nào chỉ biết tủi nhục thì nhiều lắm. Em sẽ chuyển sớm cho chị Loan nhé.

Em gọi Mẩy mấy lần ko được, chắc cu con ổn nên ko thấy báo lại gì. Cuối tháng này Lở sẽ xuống để khám lại. Em sẽ post thông tin lên trước 1 tuần để nhà mình biết

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
182
0
0

Nhim va Cun

Cu con vẫn khỏe mạnh các mẹ à. Hiện tại đang thu hoạch lúa chắc vì vậy mà Mẩy không nghe máy. Cu Lở thì ở nhà với ông bà ngoại.:cstt04:

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Ngày 16.09 nhận số tiền 1000K từ bạn của Kukumalu
Như vậy tổng tồn là 1120K

@kukumalu : Em cầm hộ để trừ tiếp nhé 1000-600=400.

1,557
0
0

Camellia

Hôm nay Mẩy gọi điện hỏi thăm em. Tự dưng nghe cái giọng dân tộc, quen thuộc ấy trong điện thoại, em cảm động lắm. Hỏi mẹ con có khỏe không, Mẩy bảo mọi thứ vẫn tốt. Thằng Cu Lở về nhà chịu ăn hơn. Giờ mẹ phải địu cả hắn ra đồng cày cấy. Chân bó bột vẫn ổn. 10 ngày nữa hai mẹ con khăn gói quả mướp ra điều trị tiếp.

Nói thật là em thấy yêu mẹ con dân tộc ấy lắm, vì ngoan ngoãn, chân thật và giàu tự trọng...

1,850
0
0

Mẹ Cáo

Hôm nay Mẩy gọi điện hỏi thăm em. Tự dưng nghe cái giọng dân tộc, quen thuộc ấy trong điện thoại, em cảm động lắm. Hỏi mẹ con có khỏe không, Mẩy bảo mọi thứ vẫn tốt. Thằng Cu Lở về nhà chịu ăn hơn. Giờ mẹ phải địu cả hắn ra đồng cày cấy. Chân bó bột vẫn ổn. 10 ngày nữa hai mẹ con khăn gói quả mướp ra điều trị tiếp.

Nói thật là em thấy yêu mẹ con dân tộc ấy lắm, vì ngoan ngoãn, chân thật và giàu tự trọng...
:-*:-*:-*:x:x:x

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Hôm nọ Mẩy bảo em là bà ngoại trông Lở để mẹ ra đồng mà giờ lại phải địu con ra đồng à? Khổ thân hai mẹ con quá.

1,557
0
0

Camellia

Tối qua mẹ con Cu Lở đã ra tái khám. Sáng nay Mit Nem đã đưa hai mẹ con đi tháo bột và đưa Lở sang Nhi khám, nghe nói để đo và lắp chân giả hỗ trợ gì đó. Vết mổ của cu Lở ơn trời đã lành. Lúc bỏ bột ra cả Mit Nem và em đều lo lắng hồi hộp, run nữa.

Nhìn Mẩy nhỏ bé trong bộ quần áo dân tộc, bế thằng cu con cứ khóc váng lên vì sợ đau như lần trước mà xót xa.

Cám ơn Mit Nem giỏi giang, chu đáo nhé!!!!@};-:x

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Chị Cam lại quá lời, lần sau đừng thế nhé.

@ cả nhà: Em bận quá, giờ mới vào được, xin báo cáo chút là sáng nay em đã đưa con đi tháo bột (như chị Cam đã nói), đã đưa sang viện Nhi để khám ở khoa Phục hồi chức năng (do bs Nghĩa khoa Xương giới thiệu sang). Đưa sang thì ko được ưu ái như ở SP (cái gì cũng miễn phí) mà phải theo quy định. Mua phiếu khám xong rồi mới được vào khám. Khám xong bs chỉ định nhập viện để làm giày và nẹp chân cho con, không nằm lại cũng phải nhập viện. Nhưng nhập mà ko có giấy chuyển viện từ SP sang thì phải thanh toán hoàn toàn, cái này một phần em cũng nghĩ như bs ở SP, là có bs giới thiệu trực tiếp sang sẽ ko phải qua nhiều thủ tục, vì hiện giờ Lở ở khoa Xương SP mà ko hề phải làm thủ tục nhập viện, các bs cho nằm nhờ miễn phí. Vì vậy em đã đưa hai mẹ con về lại SP để làm thủ tục nhập viện lại rồi mới làm giấy chuyển viện được. Về đến nơi lo ăn trưa cho hai mẹ con xong là em nhờ tiếp chị Sông Cấm tiếp quản giúp em lo giấy tờ nhập viện SP cho con buổi chiều. Cả chiều nay chị Sông Cấm mới xong thủ tục. Sáng mai em sẽ làm tiếp giấy tờ chuyển viện Nhi cho con ở SP rồi xong mới đưa lại sang viện Nhi để làm thủ tục nhập viện sáng mai rồi làm chân giả. Rõ ràng là ko phải nằm lại, vì SP đã cho chỗ nằm miễn phí, mà sang Nhi vẫn phải nhập viện, đúng là mệt với thủ tục thật:p. Em cũng chỉ trốn được buổi sáng thôi, nên chị SC mà đi tiếp được buổi chiều thì giúp em với nhé nếu phải mất thêm buổi chiều nữa ạ. Hôm nay sếp em lườm em ghê quá vì 2h em mới đến cơ quan(Mamachue làm chứng nhé:p)

Em cảm ơn chị Sông Cấm nhiều, em cảm ơn hai vợ chồng chị Nhím Cún 4h sáng nay đón con ở ga đưa về viện (lần nào đi đón cũng mưa gió, công nhận cả hai vợ chồng chị nhiệt tình quá:x)

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Sáng nay em có việc bận đột xuất nên ko thể vào SP như dự kiến được, chiều nay em đã làm xong giấy tờ chuyển viện rồi, sáng thứ 2 em sẽ đi cùng hai mẹ con sang Nhi để làm thủ tục nhập viện, lại phải làm toàn bộ thủ tục khám lại để nhập viện (em gọi hỏi lại bs đã khám cho cháu hôm trước thì anh bảo phải thế, vì hôm đó người khác trực thì phải làm lại, em sợ viện Nhi thật...). Hôm nay chiều đưa sang thì cũng ko kịp làm nên đành để tuần sau. Bs cũng bảo làm xong phải đợi hơn một tuần mới được lấy. Vậy là xác định lần này nhà Lở cũng phải ở lại chờ lâu ít nhất là 1 tuần nữa.

Em đã gửi cho Mẩy: 350k vé tàu đi SP-HN, 70k xe ôm, 300k tiền ăn 5 ngày từ thứ 5 tuần này đến hết thứ 2 tới. Chiều nay chị Cam sẽ mua bỉm thêm cho con và hoa quả, cảm ơn chị nhiều.

1,557
0
0

Camellia

@Mit Nem: chị mang bỉm vào rồi nhé. Hoa quả sáng mai mua vì hôm nay đi làm về muộn quá, cuống lên cho kịp vào viện sợ khoa thằng cu Tùng đóng cửa. Sáng mai tiện thể chị mang quạt cho con luôn, hôm nay thấy cu cậu vã mồ hôi. Có lẽ vì người cu cậu mệt mệt hay sao í.

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Hôm qua em đã cùng hai mẹ con Mẩy sang viện Nhi, tiếp tục các thủ tục nhập viện và thủ tục làm hồ sơ ở khoa Phục hồi chức năng xong rồi. Vào khoa thì gặp chị luongtam chị cũng giúp đỡ phần hồ sơ nhanh chóng. Đến khi ra kho lấy vật liệu để làm thì các bác bảo hết rồi, buồn hết cả người. Phải đợi 1-2 hôm kho nhập vật liệu mới được làm. Thế là mất hai buổi đi ko được việc, hic. Hôm qua em đã gửi Mẩy 8 ngày tiền ăn từ thứ 3 tuần này đến hết thứ 3 tuần sau là 480k.

Mẩy về SP gọi ời ời bảo chị ơi có bs bên SP đề nghị chuyển sang viện Nhi rồi thì ko nằm ở khoa xương nữa vì đợt này khoa xương đông. Em gọi kuku ko được (nàng ốm, lại nghi sốt xuất huyết, suốt ngày ốm đau khổ thân), thế là nhớ ra bs Giang khoa chẩn đoán hình ảnh em lại gọi sang nhờ anh nói giúp với khoa xương cho mẹ con Mẩy ở lại. Vì bên Nhi tuy là yêu cầu làm thủ tục nhập viện để điều trị (bắt buộc) nhưng mà khoa đó ko có một phòng nào cho bệnh nhân nằm hết, chỉ có phòng điều trị hàng ngày mà thôi. May có bs Giang mọi việc lại ổn thỏa.:x Một hai hôm nữa có vật liệu em lại nhờ đến các chị nhé, em đi ba buổi sáng liền sếp em bắt đầu phê bình em rồi:(

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Nhận từ topic Đồ bếp - Lãi ủng hộ bé Lở số tiền 2910K (Nhờ Mit Nem theo dõi giùm nhé)

Dạo này dịch bệnh nhiều lắm nên BV luôn trong tình trạng quá tải. Cảm ơn MN nhiều nhé.
Các trường hết thông báo bạn này A bạn kia H1N1 lại đến sốt xuất huyết rồi giời leo huhu

@Nàng Kuku làm sao mà cứ ốm đau mãi thế khổ quá. :(

1,557
0
0

Camellia

Hôm qua em đã cùng hai mẹ con Mẩy sang viện Nhi, tiếp tục các thủ tục nhập viện và thủ tục làm hồ sơ ở khoa Phục hồi chức năng xong rồi. Vào khoa thì gặp chị luongtam chị cũng giúp đỡ phần hồ sơ nhanh chóng. Đến khi ra kho lấy vật liệu để làm thì các bác bảo hết rồi, buồn hết cả người. Phải đợi 1-2 hôm kho nhập vật liệu mới được làm. Thế là mất hai buổi đi ko được việc, hic. Hôm qua em đã gửi Mẩy 8 ngày tiền ăn từ thứ 3 tuần này đến hết thứ 3 tuần sau là 480k.

Mẩy về SP gọi ời ời bảo chị ơi có bs bên SP đề nghị chuyển sang viện Nhi rồi thì ko nằm ở khoa xương nữa vì đợt này khoa xương đông. Em gọi kuku ko được (nàng ốm, lại nghi sốt xuất huyết, suốt ngày ốm đau khổ thân), thế là nhớ ra bs Giang khoa chẩn đoán hình ảnh em lại gọi sang nhờ anh nói giúp với khoa xương cho mẹ con Mẩy ở lại. Vì bên Nhi tuy là yêu cầu làm thủ tục nhập viện để điều trị (bắt buộc) nhưng mà khoa đó ko có một phòng nào cho bệnh nhân nằm hết, chỉ có phòng điều trị hàng ngày mà thôi. May có bs Giang mọi việc lại ổn thỏa.:x Một hai hôm nữa có vật liệu em lại nhờ đến các chị nhé, em đi ba buổi sáng liền sếp em bắt đầu phê bình em rồi:(

Mit nem về thay ngay điện thoại đi nhé, không ai tài nào liên lạc được với nàng! hic!

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Mit nem về thay ngay điện thoại đi nhé, không ai tài nào liên lạc được với nàng! hic!
Sáng hôm qua điện thoại em hết pin, giờ chị gọi thử mà xem, ko gọi được em thay điện thoại ngay ạ:p.

Bên khoa PHCN viện Nhi đã báo cho em là sáng nay mới nhập vật liệu rồi ạ, chiều nay chị Sông Cấm sẽ giúp đưa hai mẹ con Mẩy vào làm tiếp ạ. Em cảm ơn chị nhiều.

420
0
0

Sông Cấm

Báo cáo em Mít Nem chiều qua chị đã hoàn thành nhiệm vụ em giao la đưa hai mẹ con cu Lở trở lại Bệnh viện nhi làm khuôn chân cho con. Bác sĩ hẹn 15/10 này đưa bé quay lại lấy giầy nhé, sau đó chắc là được vể luôn thôi. Nghe bác sĩ làm khuôn bảo trường hợp này tương đối nặng,về nhà phải được tập luyện đúng cách và thật kiên trì thì mới mong đạt kết quả, không biết về Sa Pa rồi gia đình có lo tập cho con được không. À, hôm 15 này đến lấy giầy phải để mẹ cu Lở gặp luôn luongtam để nhờ mẹ ấy hướng dẫn cho cách tập luyện khi về nhà Mít Nem à, bs dặn thế. Chiều qua mình vào có thấy luongtam, bạn ấy là bs. ở khoa phuc hồi chức năng, thấy đang bận rộn với bệnh nhân lắm nên không dám làm phiền. :x

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Sáng hôm qua em đã cùng Mẩy đưa Lở sang Nhi lấy giày rồi, ảnh em sẽ pot sau ạ. Khoảng 3-4 tháng giày chật sẽ phải xuống thay mới lại, cũng mất công nhiều. Thứ nhất là đi lại, chi phí, thứ 2 là thủ tục. Chị luongtam có bảo ko phải qua SPaul nữa, mà nhà phải chủ động xin giấy giới thiệu của trạm xá xã, rồi xã giới thiệu lên huyện, huyện giới thiệu lên tỉnh và bv tỉnh thì làm giấy chuyển viện về Nhi. Nghe chừng mấy công đoạn này khó hơn cái đoạn vừa rồi, là chỉ xin giấy giới thiệu của xã xuống SP và SP làm nhập viện rồi chuyển viện sang Nhi. Thôi khi nào nhà Lở lại xuống thì tính sau vậy. Nhưng quả thực giấy tờ ở viện Nhi làm mất thời gian và phức tạp hơn nhiều so với SP:(

Bs đã hướng dẫn cách tập, xoa bóp hàng ngày, việc còn lại giờ chỉ là sự cố gắng của chính Lở và của bố mẹ để giúp con mà thôi. Hi vọng bố mẹ sẽ tích cực xoa bóp và tập cho con đi lại.

Em có hỏi tham khảo ý kiến chị luongtam, chị có nói bệnh của cháu là dạng đa khớp, chữa lại bị muộn, thường thì bị như thế thì đẻ ra là phải bó bột ngay thì còn chữa tốt chứ cơ giờ cứng rồi nên ko có nhiều hi vọng đâu, nếu sau có đi được cũng là đi bằng phần đầu bàn chân thôi (giống các mẹ đi giày cao gót ý, chứ khó mà bẻ thẳng bàn chân vuông góc để đi trụ vững như bình thường được ạ). Em nghĩ thôi thì giúp được chừng nào hay chừng ấy.

Em đã nhờ chị teubin mua vé cho hai mẹ con và tối qua mẹ Nhím Cún đã đưa hai mẹ con ra ga rồi ạ. Em cảm ơn hai chị rất nhiều@};- Về chi phí em sẽ gửi lại chị Loan tổng kết sau ạ.

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Hôm nay em sẽ pot ảnh Lở cho các mẹ xem.

Đây là ảnh cu Lở khi chưa được phẫu thuật:
http://picasaweb.google.com/BvGiangMD/LyLoMay#

Giờ là ảnh con đã có giày rồi, trưa em quên mang máy nên chiều mới vào lại được thì anh cu đang ngủ nên đành chụp lúc ngủ vậy:

Hi vọng nhiều điều tốt lành cho Lở:x

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Tổng kết
Tổng tồn là 1120K
Nhận từ topic hàng bếp 2910K
Tổng có 4030K

Chi (Nhận từ Mít & Nem)