(MS197/CN) 25.06.2009 - Mong mọi người cùng giúp đỡ bé trai Phàn Láo Lở ở Sapa bị khoèo chân

1,557
0
0

Camellia

Ðề: Mong mọi người cùng giúp đỡ bé trai Phàn Láo Lở ở Sapa bị khoèo chân

Cô Mít Nem đi vắng nên gay quá, về thuốc thang cho con mình và Kuku đã cho uống và dăn dò Mấy cẩn thận rồi (nhờ cả chị giường bên nhắc nhở) nên mọi người yên tâm.

Sáng nay Lở không còn sốt nữa ăn cũng được, ngày mai bs sẽ đến khám lại cho con.

Tuần này Mít Nem đi vắng mình nhận vào các buổi chiều xem cơm cháo cho 2 mẹ con thế nào, còn các buổi trưa co mẹ nào rảnh qua giúp với nhé. Mẹ mấy thì cứ khăng khăng thôi trưa các chị bận lắm không phải vào đâu ạ em lo được) @};-
Khổ quá, em đúng đợt này cũng bận, để bắt đầu từ ngày mai em sẽ vào trưa ạ.

182
0
0

Nhim va Cun

Khổ nhất là cu Lở ăn được rất ít mà cơm, cháo bệnh viện thì các mẹ biết đấy vừa chán vừa ko thay đổi thành phần cũng như khẩu vị...đã thế con ăn ít quá mẹ Mẩy tiếc không đổ đi nên cứ cho ăn đi ăn lại dù đã nguội ngắt và nhão nhoét như sáng qua Mẩy mua 4k cháo cho ăn sáng được vài miếng trưa lại cho ăn tiếp được vài miếng :(. Thứ 7, CN mình vẫn nấu cháo/ cơm đem vào cho cu con thấy cậu ta ăn ngon miệng hơn hẳn nhưng ngày thường thì chịu chết, biết là phải chấp nhận nhưng thương cu cậu quá, mẹ nào vào nếu tiện đường thì mua cho con tí cháo để đổi bữa cho con ngon miệng nhé.

141
0
0

kukumalu

Trưa nay đưa qua bs Nhân khám cho Lở nói đã đỡ rồi nhưng chưa khỏi hẳn nên vẫn phải điều trị tiếp. Anh cu gặm bắp ngô rau ráu, nhìn đến buồn cười, mỗi tội gầy quá vai dơ xương :( Trưa nay có mẹ Nhím cún vào đưa cháo, chiều chị Camellia nói sẽ vào. Các mẹ có ai vào thăm được thì cứ theo giờ hành chính nhé. Cũng mong cu con chóng khỏi để sớm được bó bột lại

141
0
0

kukumalu

Tinh thần là sáng ngày mai (28/8), BS sẽ hội chẩn và quyết định bó bột lại cho Lở đc hay không nhưng khả năng là sẽ tiến hành trong sáng mai vì cu con đã đỡ hẳn, ít ho, không sốt, ăn nhiều hơn.

Vậy sáng mai có mẹ nào rảnh thì qua viện với 2 mẹ con nhé, sau khi bó chắc cũng chưa về ngay được vì bé sẽ bị đau lắm.

420
0
0

Sông Cấm

Sáng nay cu Lở đã được các bác sĩ bó bột lại rồi cả nhà nhé. Lần này cẩn thận bs đã bó cả hai bên cao lên tận gần đầu gối. Trưa nay bó bột xong về phòng con có khóc quấy một lúc vì đau, sau đó đói đòi ăn mẹ đã cho ăn một chút cháo rồi cũng chịu chơi chịu cười, mình cũng mua cơm cho mẹ ăn.

Vì con còn đang truyền nên chắc mẹ chẳng thể rời đi đâu được chiều mình sẽ lại qua mua cơm cho mẹ, còn con thì đã có cháo của mẹ Cam mang vào từ sáng rồi ăn thoải mái cả ngày nay. Mẹ cam nấu cháo ngon ghê cơ, con ăn ngon lắm. Cảm ơn hai mẹ Nhím Cún và mẹ Cam thật là chịu khó nấu cháo ngon bổ mang vào cho con hàng ngày.@};-@};-:x

May hôm qua Mẹ Tú quân mang cho con cái quạt máy hôm nay mẹ con nằm mát mẻ.

Tình hình con còn điều trị bao lâu, khi nào được về phải nhờ mẹ KuKu hỏi bs nhé, cả nhà yên tâm.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
327
0
0

Mẹ Đan Hà

Mình vừa ở chỗ Lở về, tình hình là bây giờ con lại quấy lắm, cứ khóc ngằn ngặt không nín. Chai nước truyền bị chảy máu ngược nên phải rút ra. Chiều Mẹ Sông Cấm vào thì hỏi xem đã truyền lại được chưa nhé!

Mình không biết Cam mang cháo nên cũng mang thử một ít cháo sườn mua ở Ngõ Huyện, chắc lạ miệng nên con cũng ăn thêm được một chút. Cơ quan mình cũng gần bệnh viện nên để mình mang cơm/cháo các buổi trưa trong tuần cho hai mẹ con nhé!

1,557
0
0

Camellia

Mình vừa ở chỗ Lở về, tình hình là bây giờ con lại quấy lắm, cứ khóc ngằn ngặt không nín. Chai nước truyền bị chảy máu ngược nên phải rút ra. Chiều Mẹ Sông Cấm vào thì hỏi xem đã truyền lại được chưa nhé!

Mình không biết Cam mang cháo nên cũng mang thử một ít cháo sườn mua ở Ngõ Huyện, chắc lạ miệng nên con cũng ăn thêm được một chút. Cơ quan mình cũng gần bệnh viện nên để mình mang cơm/cháo các buổi trưa trong tuần cho hai mẹ con nhé!
Ngày mai em sẽ mang cháo cả ngày cho con luôn (mất một công nấu cho vào phích) còn chủ nhật thì nhờ chị nhé, nếu không thì nhờ chị Hải (mẹ Nhím Cún).
Nếu sang tuần mà con vẫn chưa về Sapa thì sẽ nhờ chị mang cháo vào buổi trưa. Còn nếu về rồi thì không cần nữa ạ.
Có khả năng em sẽ đặt vé cho con về vào tối chủ nhật.

Hic, cầu mong con mau bớt đau...

141
0
0

kukumalu

Sáng nay BS Hoàng nói hai chân bó bột đã ổn. BS Nhân cũng bảo viêm phổi đã đỡ hẳn. Thứ 2 BS sẽ xem xét cho ra viện, hẹn ngày khám lại và bs Nhân cũng sẽ khám phổi lại cho Lở. Vậy tối thứ 2 mẹ con cu Lở cỏ thế lên tàu. Em đã báo cáo với Camellia để thu xếp mua vé tàu cho con rồi. Mấy hôm nay em ko có điện thoại chả có gì để liên lạc sất :(

Sáng nay em cũng đưa thêm 300k tiền ăn 6 ngày cho Mẩy

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Mấy hôm đi vắng em vẫn vào đây ngó nghiêng thấy các mẹ nhiệt tình nấu cháo cho con em sướng quá, thế là càng yên tâm đi chơi ạ:D. Cái nút cám ơn bị lỗi hay sao mà em ấn mãi ko được gì cả.

@ Kuku ơi, nhắn tin mãi ko được, lấy máy chồng ra đọc đi nhé:p.
@ Cam: Chị quyết tâm đi Sapa một chuyến à mà xung phong mua vé thế:p

Cảm ơn tất cả các chị rất nhiều:x

327
0
0

Mẹ Đan Hà

Vậy tối nay Lở mới về nên trưa, khoảng 11h30, chị mang cơm và cháo cho hai mẹ con Lở nhé

1,557
0
0

Camellia

Vậy tối nay Lở mới về nên trưa, khoảng 11h30, chị mang cơm và cháo cho hai mẹ con Lở nhé

Cơm thôi, cháo em mang vào rồi nhé!
Lở giờ sành mồm lắm rồi, sáng em mang cháo vào muộn, mẹ nó phải mua cháo ngoài, nó kiên quyết không ăn. Lúc sau mang cháo vào cho hắn, hắn mới chịu ăn đấy. Hic! không biét mai mốt về Sapa thì thế nào???

Vé tàu em đã đặt rồi, họ đang sắp mang tới. Vé chuyến 21:10.

@mit Nem: Còn đầy cơ hội nhá, kiểu gì từ nay tới lúc chân Lở đi được, chị sẽ có một chuyến đi Sapa.

141
0
0

kukumalu

Sáng nay mình đã trao đổi với BS. BS nói chân Lở đã ổn, tạm thời về trong 1 tháng rồi quay khám lại. Có điều bs nhắc là bảo mẹ để ý đến chân con, bột bó thành tảng cứng nên phần gờ trên khi bé cựa quạy có thể gây trầy xước hoặc lở loét da, nếu nặng thì phải đưa xuống để bs nới ra. Mình cũng đã dặn Mẩy rồi.

Lần khám sau bs sẽ quyết định thời gian nắn lại chân 1 lần nữa vì hiện tại vẫn chưa vuông góc, thậm chí vài lần nữa kết hợp luyện tập Lở mới có thể đi lại được.

Về hai tay BS nói quyết định không can thiệp nữa vì sau khi khám thấy nểu mổ sẽ chỉ đảm bảo về mặt thẩm mĩ (đẹp hơn, đỡ khoèo), còn về chức năng sẽ không phục hồi được (ko cầm nắm được) trong khi hiện tại cu Lở vẫn tự cầm các đồ để ăn uống được.

Vậy tối nay mẹ con Lở sẽ ra viện, chị Camellia đã đặt vé rồi. Có điều thuận lợi là các y bác sĩ và hộ lý trong khoa đều quý mến hai mẹ con, dặn dò cẩn thận lần sau nhớ mang giấy giới thiệu có dấu đỏ và thẻ BH dưới 6 tuổi.

Ơ thế lần này mẹ con Mẩy về 1 mình à, khi nào nhà mình lên Tả Phìn chơi cái nhỉ :)

119
0
0

Me kem

Các mẹ đến thăm con thì chụp hình cho em ở xa ngắm con với nhé, 1 tháng nữa con mới xuống thủ đô cơ mà

2,019
2
38

Mẹ Mít nhợn

Active Member

Về hai tay BS nói quyết định không can thiệp nữa vì sau khi khám thấy nểu mổ sẽ chỉ đảm bảo về mặt thẩm mĩ (đẹp hơn, đỡ khoèo), còn về chức năng sẽ không phục hồi được (ko cầm nắm được) trong khi hiện tại cu Lở vẫn tự cầm các đồ để ăn uống được.

Khổ thân con. Chức năng tay của con mà không phục hồi được thì về sau con đi học sẽ cầm bút thế nào đây. Thương con quá!!!

182
0
0

Nhim va Cun

Tối qua mình và OX đưa 2 mẹ con ra ga, lên tầu sắp xếp chỗ nằm yên ổn, mua thêm 5k xôi cu cậu chén được 1 nửa. Sáng nay 7h Mẩy báo đã về đến nhà, 2 mẹ con đều khỏe, trộm vía lần này cu Lở không bị say xe như những lần trước. Đã dặn Mẩy nhớ chăm sóc và giữ ấm cho con cẩn thận, nếu để con bị ốm nữa là các chị giận lắm, thấy chị ta vâng dạ rối rít...:) Hy vọng lần sau gặp thấy con khỏe mạnh và tăng cân.

384
0
16

tho2006

Member

Khổ thân con. Chức năng tay của con mà không phục hồi được thì về sau con đi học sẽ cầm bút thế nào đây. Thương con quá!!!
Hôm trước vào thăm con, thấy con cầm đồ ăn bằng hai tay khéo quá, nghĩ thật tội. Chắc việc học hành sẽ phải trông chờ vào nghị lực của con trong cuộc sống sau này thôi nhỉ. Bây giờ điều mong mỏi nhất là chân con mau lành, con mạnh khỏe. Mọi việc từ từ rồi tính tiếp.

327
0
0

Mẹ Đan Hà

Nếu bố mẹ con có quyết tâm, tay Lở chắc chắn có thể phục hồi được. Mình tin như thế vì đã từng nghe bác sỹ nói tay của một bé gái bị bỏng sẽ không thể phục hồi được chức năng gì, không thể cầm nắm, không thể viết chữ... và thực tế tay con đã bị biến dạng hoàn toàn, bị co rút, bị cong vẹo hơn nhiều so với tay Lở. Và rồi, bố mẹ con đã bền bỉ hơn 4 năm trời ngày nào cũng ngâm tay, xoa bóp, tập vận động kết hợp phẫu thuận chỉnh hình để rồi hôm nay... con học lớp 2, viết chữ rất đẹp, vẽ rất khéo và... làm được mọi việc :)

10,154
29
48

ALnML

Super Moderator

Cam giúp chị tổng kết để còn chuyển nhé.

10,154
29
48

ALnML

Super Moderator

@MN tập hợp lại rồi TK cho chị với nào
Ngày 04.09 CSTT đã nhận của Mẹ Minh "mèo" 1300k tiền trúng đấu giá nước hoa Channel no.5 do SCP ủng hộ.

10,154
29
48

ALnML

Super Moderator

@MN tập hợp lại rồi TK cho chị với nào
Ngày 04.09 CSTT đã nhận của Mẹ Minh "mèo" 1300k tiền trúng đấu giá nước hoa Channel no.5 do SCP ủng hộ.
Tổng kết tiền cu Lở đợt 2
Thu
Ngày 04.09 CSTT đã nhận của Mẹ Minh "mèo" 1300k tiền trúng đấu giá nước hoa Channel no.5 do SCP ủng hộ
Chi
Mit Nem gửi tiền ăn 280K (Hôm nay em đã mua thuốc cho con hết 160k + đưa 120k tiền ăn cho hai mẹ con hai ngày.)
Kuku đưa tiền ăn tổng cộng 600K
Cam mua vé tàu 300K
Tổng 1180K

Còn 1300K - 1180 = 120K
Còn dư 120K dành lại đợt 3
Xin cảm ơn sự ủng hộ của các bố các mẹ .:x@};-