(MS197/CN) 25.06.2009 - Mong mọi người cùng giúp đỡ bé trai Phàn Láo Lở ở Sapa bị khoèo chân

141
0
0

kukumalu

Ðề: Mong mọi người cùng giúp đỡ bé trai Phàn Láo Lở ở Sapa bị khoèo chân

Trưa nay mình có vào viện thăm 2 mẹ con, thấy mẹ cũng tiều tụy nhiều vì thức đêm, khổ thân. BS Nghĩa nói tình trạng của cháu đã tốt hơn, (mình phải hiểu tốt hơn đối với một ca mổ phức tạp như vậy). Hiện tại phần da một bên chân chưa lành, bs nói thứ 4 này bs sẽ bó bột lại cho cháu. Có thông tin khác mình sẽ post sau nhé. Cảm ơn Mít Nem và các chị nhiều lắm. Nhân tiện đây cũng cám ơn bác sĩ Cá sấu lắm lắm @};- :x

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Chiều nay sau một hồi vòng vèo ở mấy hàng cơm gần viện SP hỏi han nhờ đem cơm ko ai đồng ý vì ít quá, có một suất, em lại lò dò xuống nhà ăn trình bày hoàn cảnh thế là mấy cô bé có vẻ thương tình đồng ý mang cơm lên cho hai mẹ con. Có điều trước giờ ăn là em phải gọi điện vào đặt món gì rồi nói số phòng họ sẽ mang lên chứ họ ko nhận đặt tiền trước. Vậy là may quá rồi đỡ một mối lo. Còn lại nước sôi các mẹ có vào lúc nào thì để ý giúp em nhé, mẹ tắm cho con một lần là hết nước ngay mà. Em cũng nhờ vả người trong phòng rồi, hi vọng họ đỡ được hai mẹ con phần nào.

1,904
0
36

291179

Active Member

Mít Nem vừa gọi điện từ viện báo sáng nay Lở rút đinh và bó bột, bố về quê rồi có hai mẹ con thôi, Lở đau sẽ bám mẹ lắm, Thương quá!
Các mẹ ơi mẹ nào có tg chạy qua thăm và giúp đỡ hai mẹ con nha( cho em gửi yêu thương tới con với nhé!). Em ko bận nhưng bị chôn chân ở đây ko đi được.

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Bé Lở đã được bó bột xong rồi, con đói nhưng bs bảo cho ăn từ từ ít một, em và mẹ bé đã cố ép con ăn mấy thìa sữa rồi. Cháo em cũng đã mua sẵn một ít. Em đã dặn mẹ tý cứ một tiếng một cho con ăn một lần, mỗi lần một ít. Trưa nay chị Sông Cấm vào với con nên chiều em sẽ vào sau.

BS Quỳnh người thường trực phòng của con và sáng nay làm bó bột chân cho con cùng với bs Nghĩa trưởng khoa có nói là chân con vết da hôm nọ đã đỏ lên tốt rồi nên bó bột luôn cả hai chân, ko phải làm đắp da nữa. Chân con để đi được còn phải chỉnh nữa vì hiện giờ bàn chân bẻ lên vẫn là nghiêng (khoảng góc 45 độ thôi-là em thấy thế), chưa vuông góc với bàn chân để đi được bình thường. Nghĩ đến cảnh chỉnh mà lại máu me đầm đìa như hôm nọ em vẫn thấy hãi, hi vọng sau này chỉnh ko bị đau đến như thế.:(

Mấy hôm vào em ko gặp được cô y tá chuyên thu tiền phòng nên lỡ chưa nộp của mấy hôm, hôm nay em gửi tiếp 750k cho 5 ngày tiền phòng của con.

594
0
0

meyeuTomTom

Bé Lở đã được bó bột xong rồi, con đói nhưng bs bảo cho ăn từ từ ít một, em và mẹ bé đã cố ép con ăn mấy thìa sữa rồi. Cháo em cũng đã mua sẵn một ít. Em đã dặn mẹ tý cứ một tiếng một cho con ăn một lần, mỗi lần một ít. Trưa nay chị Sông Cấm vào với con nên chiều em sẽ vào sau.

BS Quỳnh người thường trực phòng của con và sáng nay làm bó bột chân cho con cùng với bs Nghĩa trưởng khoa có nói là chân con vết da hôm nọ đã đỏ lên tốt rồi nên bó bột luôn cả hai chân, ko phải làm đắp da nữa. Chân con để đi được còn phải chỉnh nữa vì hiện giờ bàn chân bẻ lên vẫn là nghiêng (khoảng góc 45 độ thôi-là em thấy thế), chưa vuông góc với bàn chân để đi được bình thường. Nghĩ đến cảnh chỉnh mà lại máu me đầm đìa như hôm nọ em vẫn thấy hãi, hi vọng sau này chỉnh ko bị đau đến như thế.:(

Mấy hôm vào em ko gặp được cô y tá chuyên thu tiền phòng nên lỡ chưa nộp của mấy hôm, hôm nay em gửi tiếp 750k cho 5 ngày tiền phòng của con.
Cám ơn chị nhiều lắm. Chị cho em gửi bé 200k chị nhé. Của ít lòng nhiều mong cho con sớm khỏi bệnh.

141
0
0

kukumalu

Mình vừa trao đổi với bs Nghĩa sáng nay. BS cho biết chân của cháu đã ổn, khả năng phục hồi được 70% rồi. Tuy nhiên để có thể đi lại bình thường cần nhiều thời gian và không loại trừ phải chỉnh lại nếu cần thiết. Còn về hai tay bs nói cháu vẫn có thể cầm nắm các thứ được nên hiện tại chưa phải cấp thiết (chủ yếu nặng ở hai chân, nếu không phẫu thuật sớm thì cháu sẽ phải bò như vậy suốt đời.)

Có điều này nữa, bs nói 1-2 ngày tới gia đình có thể cho ra viện nhưng 2 tuần nữa phải quay lại khám. BS để mở khả năng để bé ở lại viện hoặc về cho mình (CSTT) đề xuất sao cho phù hợp. Mít Nem với các mẹ ơi tính tóan hộ em với nhé xem nên thế nào là hợp lý nhỉ? Thật ra em nghĩ nếu mẹ con bé về tâm lý sẽ thoải mái hơn đấy, rồi sau đó lại xuống khám (có thể phải ở viện vài ngày). Thấy mẹ bé tiều tụy quá, ở đây ko có bố chăm sóc cùng lỡ ốm ra cũng khổ lắm.

1,904
0
36

291179

Active Member

Về nhà là sướng nhất rồi, chỉ ngại đi lại thôi, mọi người thử bàn xem nhé những 2 tuần cơ mà, hay là cho con về nhà cho thoải mái nhỉ

Còn nữa về ý kién cái tay nếu con vẫn cầm nắm được thì thôi, xấu một tý cũng được chứ nói đến phẫu thuật là em thấy ớn lắm, lần phẫu thuật chân vừa rồi quả làm khủng khiếp và ám ảnh nhiều quá các mẹ ạ. Thôi cái tay cứ từ từ đã nhé!
Mong con chóng khoẻ

1,850
0
0

Mẹ Cáo

Chị cũng nghĩ nên cho mẹ con bé Lở "nghỉ phép" 2 tuần về với núi rừng mát mẻ, rrooif đến hẹn lại lên khám lại, Kuku à.

Lúc lến HN lần sau không hiểu có dám tự đi không nhỉ hay vẫn cần ng đưa đi?

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Chị cũng nghĩ nên cho mẹ con bé Lở "nghỉ phép" 2 tuần về với núi rừng mát mẻ, rrooif đến hẹn lại lên khám lại, Kuku à.

Lúc lên HN lần sau không hiểu có dám tự đi không nhỉ hay vẫn cần ng đưa đi?
Lần đầu ra đây chưa biết đường đi lối lại nên mới phải có người dẫn đi thôi, chứ lần sau em nghĩ là bố đưa hai mẹ con xuống là được vì anh bố đợt này đã về một mình rồi, có điều lúc ra đến HN có thể mình đi đón cho yên tâm. Vậy các mẹ cứ cho ý kiến nhé, em thấy cũng nên về ko thì ở đây chỉ hai mẹ con ôm nhau cũng khổ mà buồn nữa.

141
0
0

kukumalu

Hic, chuyện đi lại có 2 vấn đề. Thứ nhất là mẹ con bé ko biết tự về tự xuống được đâu, hoặc có xuống thì may ra nhờ người đưa đến ga Lào Cai. Nên lần này có khi phải tìm ai để đưa về hoặc có ai lên Sa pa thì gửi 2 mẹ con về cùng. Hoặc đưa mẹ con ra ga lên tàu rồi gọi điên cho bố nó xuống ga Lào Cai đón

Thứ 2 là đi lại cả đi và về cũng khá tốn kém đấy ạ. Lần trước đi xuống 3 người đã mất 1,7M rồi. Chính vì thế bs mới nói mình có thể để bé ở lại viện cũng được. Các bác cho xin ý kiến với nhé

594
0
0

meyeuTomTom

Lần đầu ra đây chưa biết đường đi lối lại nên mới phải có người dẫn đi thôi, chứ lần sau em nghĩ là bố đưa hai mẹ con xuống là được vì anh bố đợt này đã về một mình rồi, có điều lúc ra đến HN có thể mình đi đón cho yên tâm. Vậy các mẹ cứ cho ý kiến nhé, em thấy cũng nên về ko thì ở đây chỉ hai mẹ con ôm nhau cũng khổ mà buồn nữa.
Chị ơi! có khi để 2 mẹ con về đi chị ạ. 2 tuần cơ mà, ở trên này một mẹ một con khổ lắm. Mà còn bé lớn ở nhà chắc mẹ cũng nhớ và lo cho con lắm. Bao giờ lên thì mình lại đi đón.

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Hic, chuyện đi lại có 2 vấn đề. Thứ nhất là mẹ con bé ko biết tự về tự xuống được đâu, hoặc có xuống thì may ra nhờ người đưa đến ga Lào Cai. Nên lần này có khi phải tìm ai để đưa về hoặc có ai lên Sa pa thì gửi 2 mẹ con về cùng. Hoặc đưa mẹ con ra ga lên tàu rồi gọi điên cho bố nó xuống ga Lào Cai đón

Thứ 2 là đi lại cả đi và về cũng khá tốn kém đấy ạ. Lần trước đi xuống 3 người đã mất 1,7M rồi. Chính vì thế bs mới nói mình có thể để bé ở lại viện cũng được. Các bác cho xin ý kiến với nhé
Em yên tâm, hôm nọ chị thấy anh Bừa đăng ký đưa về mà, có phải ko hay anh Bừa nói mà anh Bừa quên mất rồi?:p. Chuyện về này mình cứ bàn đã, hôm nay chị vào chị cũng hỏi ý kiến xem mẹ nó muốn thế nào.

182
0
0

Nhim va Cun

KuKu, Mít Nem và các mẹ ơi. Để mẹ con Lở về nghỉ ngơi thì cũng tốt nhưng mình khẳng định là nhà cu cậu không tự đi được đâu nhé. Hôm trước bạn mình đưa Bố lở ra ga thấy anh chàng lớ ngớ quá nên phải đưa lên tận tầu, tìm đúng ghế ngồi rồi dặn cứ ngồi yên đấy...:). Tốt nhất nên tham khảo ý kiến của Mẩy xem thế nào.

Tối CN này công ty mình có mấy bạn lên Sapa công tác nên nếu mẹ con Lở về thì nên quyết định sớm để mua vé cùng ngày, các bạn ý sẽ đi cùng và đưa đến tận đường rẽ vào Tả phìn chỉ việc trèo lên xe ôm về đến nhà thôi. Lúc xuống thì tính sau vậy.

Có gì Mít ới nhé, chiều nay chị đi HCM đến tối mai mới ra nên không vào viện được.:x

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

KuKu, Mít Nem và các mẹ ơi. Để mẹ con Lở về nghỉ ngơi thì cũng tốt nhưng mình khẳng định là nhà cu cậu không tự đi được đâu nhé. Hôm trước bạn mình đưa Bố lở ra ga thấy anh chàng lớ ngớ quá nên phải đưa lên tận tầu, tìm đúng ghế ngồi rồi dặn cứ ngồi yên đấy...:). Tốt nhất nên tham khảo ý kiến của Mẩy xem thế nào.

Tối CN này công ty mình có mấy bạn lên Sapa công tác nên nếu mẹ con Lở về thì nên quyết định sớm để mua vé cùng ngày, các bạn ý sẽ đi cùng và đưa đến tận đường rẽ vào Tả phìn chỉ việc trèo lên xe ôm về đến nhà thôi. Lúc xuống thì tính sau vậy.

Có gì Mít ới nhé, chiều nay chị đi HCM đến tối mai mới ra nên không vào viện được.:x
Chị Nhím Cún ơi, tổ chức luôn đi, chị bảo mẹ tễu mua vé luôn nhé? Mắc thì em ra tay nếu cần nhé. Còn em sẽ gọi bà Mẩy Chạn nhắn bố nó ra ga Lào Cai đón hai mẹ con là xong chị ạ, đi từ ga về Tả Phìn nhà nó đi xe ôm chắc ko vấn đề gì đâu. May quá đúng là Trời thương.:x

Em gọi điện cho Mẩy hỏi ý kiến em nó bảo muốn về nên thôi giờ mẹ Nhím Cún và mẹ Tễu tổ chức giúp em nhé, em cảm ơn hai chị nhiều.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
182
0
0

Nhim va Cun

May quá, mình nhờ bộ phận hành chính bên mình mua được vé cùng chuyến công tác cho mẹ con Lở rồi, vé nằm mềm:x

Tối CN mình sẽ vào bệnh viện đón 2 mẹ con Lở đưa ra ga, bàn giao cẩn thận cho mấy anh đồng nghiệp. Đến ga Lào cai các anh ấy sẽ thuê xe và đưa 2 mẹ con đến đường rẽ vào Tả Phìn (ko đưa vào tận nhà được vì đã có lịch làm việc vào buổi sáng ở Sapa) mình đã hỏi Mẩy rồi từ đó đến nhà chỉ khoảng 5-6km và 2 mẹ con có thể tự về nhà bằng xe ôm. Các mẹ yên tâm nhé.

1,850
0
0

Mẹ Cáo

Ôi may quá
Nhim va Cun: :-*:-*:-*:x:x

610
0
0

MinhMinh

May quá, mình nhờ bộ phận hành chính bên mình mua được vé cùng chuyến công tác cho mẹ con Lở rồi, vé nằm mềm:x

Tối CN mình sẽ vào bệnh viện đón 2 mẹ con Lở đưa ra ga, bàn giao cẩn thận cho mấy anh đồng nghiệp. Đến ga Lào cai các anh ấy sẽ thuê xe và đưa 2 mẹ con đến đường rẽ vào Tả Phìn (ko đưa vào tận nhà được vì đã có lịch làm việc vào buổi sáng ở Sapa) mình đã hỏi Mẩy rồi từ đó đến nhà chỉ khoảng 5-6km và 2 mẹ con có thể tự về nhà bằng xe ôm. Các mẹ yên tâm nhé.
Ôi may quá, thế thì tốt quá rồi. Cảm ơn Nhim va Cun và các bạn đồng nghiệp nhé! :x@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Sáng nay em chờ mãi ko gặp được bác y tá trưởng, nên thôi đành dặn lại cô y tá khác là bảo các bác cứ làm hồ sơ xuất viện hôm nay (vì hồ sơ chỉ làm ngày thường ko làm chủ nhật) rồi lúc nào xong thì gọi cho em để em vào thanh toán còn mẹ con Mẩy vẫn về tối CN như kế hoạch của chị Nhím Cún. Cả nhà yên tâm nhé.:x

1,251
0
36

Chíc chíc

Active Member

Cho em gửi cho cu con 200k để đi tàu và đi xe ôm về nhà nhé @};-

1,904
0
36

291179

Active Member

chiều nay có ai vào với cu Lở cùng em ko ạ có ai vào ới em với nhá 5h10 là em có mặt ở viện