Trồng hoa quanh nhà - Tầng 11 - Vòng tay ấm

1,517
0
0

Mehuungo

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 11 - Vòng tay ấm

Sao mọi người có CC rừng đẹp thế, cho nhau vài cọng đi hehe...

Up hình dừa cạn nhà mình lên để " cạnh tranh " với chị Coldmoon và em Phụng Hàm nhé.

1,517
0
0

Mehuungo

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 11 - Vòng tay ấm

Đây nữa

Còn đây là cây không khí , cô HX cho đến hơn 2 năm rồi mới nở hoa. Tuy nhiên có nở là OK rồi, Út cứ kiên nhẫn đợi cây của Út nở nhé

56
0
0

cucvang58

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 11 - Vòng tay ấm

Mehuungo : cây không khí có hoa dễ thương quá

1,284
1
0

small_dracula

chị thúy, chị ong: em đang nghĩ là 1 loại mà nó ra hoa có màu tùy theo thời tiết và khí hậu từng vùng

273
0
0

meby

Hoa mừng nhà mới

Vẫn là mắt nai

813
0
0

coldmoon1990

Đây nữa

Còn đây là cây không khí , cô HX cho đến hơn 2 năm rồi mới nở hoa. Tuy nhiên có nở là OK rồi, Út cứ kiên nhẫn đợi cây của Út nở nhé

http://www.upanh.com/picture_538_upanh/v/4rs5aecv1ss.htm
Dừa cạn đẹp quá em ui. Hóa ra không chỉ mình chị up ảnh bị xoay ngang nhỉ hic hic.

Hoa cây kk thì chị cũng không mê lắm nhưng chị mê cái cây của em. Sao tốt tươi xanh um vậy mà đám cây chị trồng chết 3/4 rồi, còn 1 thắng cuối cùng đang dặt dẹo dở dở. Chị nhớ đã hỏi em kinh nghiệm trồng cây này rồi mà không thấy em trả lời. Dạo này em ít vào đây nhỉ.

Chị muốn cho em 1 chậu súng trắng nhưng hôm nay nó thế này rồi Hương ơi:

Lúc mới đem về cách đây 1 tháng còn thế này

Không biết bao giwof chị mới trồng thành công với em súng này như với em sen ta đây.

Đây là bông sen chúm chím sau khi đã nở bung

Nhìn tổng thể to vật vã, đúng bằng hoa nở ngoài đầm

Vui kinh khủng nữa là đã có thêm nụ sen thứ 2, không thể tả nổi vui cỡ nào

chị thúy, chị ong: em đang nghĩ là 1 loại mà nó ra hoa có màu tùy theo thời tiết và khí hậu từng vùng

813
0
0

coldmoon1990

Đây là hoa hồng Đà Lạt. Mua 2 cây về chết một. Người bán bẩu màu cam và đỏ gì đó, về nhà té ra hồng bạch, nhưng màu gì cũng OK hết. Bón bã đậu nành ủ hoai.

Hồng tea rose, nở hoa liên tục

Còn đây mời cả nhà ăn ổi Hải Phòng. Lúc mua có sẵn 3 quả. Định giwux đến tháng 12 cho con gái, nhưng nó chín mất rồi và rụng xuống gốc. Chẳng làm thế nào hãm được em ấy.

Cho cái dĩa vào xem nó to bằng từng nào này

Còn 2 quả trên cây đây

Lúc mới mua về đây

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

ôi em mê chậu sen nhà chị Trăng quá. Em đang đi công tác, tia thấy cực nhiều DYT các màu sọc, em lấy hạt về cho chị gieo nhé :)

56
0
0

cucvang58

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 11 - Vòng tay ấm

Trăng ơi, sen đã quá. Cho chị chung vui với cái vui kinh khủng khi có thêm nụ sen mới nhá.
Hoa hồng tea rose, không biết có phải là lọai trong Sè Ghềnh kiu là hồng lửa vì nó đỏ rực như lửa không ??.Hoa hồng trắng hiếm có và chắc cũng khó trồng, có lẽ nó hợp với khí hậu lạnh của HNội, chị chưa trồng màu này , chị thích hoa hồng lắm.
Nhìn ổi thấy thèm, chẹp chẹp.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
56
0
0

cucvang58

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 11 - Vòng tay ấm

Hồng tỉ muội bé xinh

Tỉ muội hồng phấn dịu dàng:

Tỉ muội cam ngọt ngào :

thêm tỉ muội đỏ tươi son

2,398
0
36

Mexecuazin

Active Member

cây nhà em chả thấy hoa đâu nên chả có ảnh, vào đây hóng hớt

813
0
0

coldmoon1990

ôi em mê chậu sen nhà chị Trăng quá. Em đang đi công tác, tia thấy cực nhiều DYT các màu sọc, em lấy hạt về cho chị gieo nhé :)
OK lượm nhiều nhiều vào em nhé. Năm nay gieo DYT lên ít lắm, chị chịu chẳng hiểu sao nữa, nhưng vẫn bền chí kiên cường.

Chậu sen này mà không hoa chị cũng đỡ bức xúc hơn trước vì ít nhất lá nó to khỏe chứ kô tin hin như những đợt trước. Còn ra được hoa như thế này thì khỏi nói hic hic. Cuối tháng chị đi SG, có ai có nhu cầu gì ra ra vào vào không?

@ Chị cucvang: Hồng nhà chị nhiều loại và khỏe há chị. Hồng bạch ở HN nhiều lắm chị ạ. Hình như cũng dễ trồng. Em đã trồng ra được hoa nhưng cây chẳng có lá. Chưa tìm được cách nào chăm cây cho tươi tốt hết. Mà phần nhiều các cây hoa nhà em đều ít lá, nản lòng phết đấy chị ạ.

56
0
0

cucvang58

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 11 - Vòng tay ấm

@ Chị cucvang: Hồng nhà chị nhiều loại và khỏe há chị.

Trăng : hoa chị up lên là tỉ muội đó, em bà con của họ nhà hồng, SG chỉ trồng đc vài lọai hồng chịu nắng như : hồng lửa, hồng cam, hồng nhung ( hoa đỏ thẩm), còn hồng vàng , trắng và hồng hai da trồng ko đc.
Hoa ít lá mà có nhiều bông là ok rồi bạn Trăng. CV hay cho hồng ăn phân bánh dầu và phân Úc.
Well come Trăng vào SG nhe.

427
0
0

poppy summer

Lâu ngày em không up ảnh, vài bông solo
[/IMG]

[/IMG]
[/IMG]
[/IMG]
[/IMG]

427
0
0

poppy summer

Tiếp
[/IMG]
[/IMG]
[/IMG]
[/IMG]

427
0
0

poppy summer

Quỷ cho chị hỏi, chị chuẩn bị cho củ huệ vào ngăn mát tủ lạnh, chị cắt lá và rễ như thế này được chưa? để khô khoảng 1 tuần phải không?
[/IMG]

1,284
1
0

small_dracula

Hehe, chuyến này chắc thắng rồi nhé, vì em đã thấy vài củ có mầm hoa. Rễ không cần cắt chị ạ, nhổ lên cái nào đứt cho đứt còn lại rửa sạch là được. Lá thì chị cắt hơi cao, chị cầm 2 cái lá kéo ra 2 bên thấy nó dính nhau ngang chổ nào thì cắt chổ đó là vừa (cổ củ). Chị để ngoài cho củ ráo nước khô nhựa, ít nhất là 1 ngày nếu trời nắng to, trời mát có thể để 1 tuần, đại khái là để khô vết cắt vì bỏ vào tủ lạnh có thể sẽ bị đọng nước dẫn đến thối củ, nhưng nắng to mà để lâu quá thì củ bị tóp do khô vảy, tối đa là để đến khi củ bị khô vảy ngoài cùng. Hi, chị bóc rửa sạch sẽ rứa chứ em làm thì vảy ngoài mà mới khô còn dai em sẽ không lột. Cây ngủ tủ lạnh có thể ngủ khá lâu vì trong đó nhiệt độ thấp cây phát triển rất ít, tùy lúc nào chị muốn cây ra hoa thì căn ngày đem ra trồng lại. Chú ý là nên cuốn củ vào trong giấy báo rồi đạt vào túi nilon, củ bị ẩm có thể ra rễ và lên vòi trước làm gập vòi.
@ Nhắc đến Huệ mới nhớ, Aphrodite nở hoa chưa chị Thúy ơi, cây nhà em nở 2 bông hôm qua chưa kịp chụp hình hồi tối mưa to gió lớn gãy vòi mài mặt giữa sân rồi, tàn một đời hoa, hi

105
0
0

gloxinia

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 11 - Vòng tay ấm

lâu rồi ko vào, hôm nay nhà mình đã lên tầng mới rồi... Cho em góp chút cây cho vui cửa vui nhà

813
0
0

coldmoon1990

Quỷ cho chị hỏi, chị chuẩn bị cho củ huệ vào ngăn mát tủ lạnh, chị cắt lá và rễ như thế này được chưa? để khô khoảng 1 tuần phải không?
[/IMG]
Thấy P ép chị cũng về nhổ được 4 củ. Hồi mùa huệ thì cũng hơi hăng, đến giừo khí thế ép củ xịt lắm, nhưng thôi thử đua đòi với em P tý.

Poppy P ơi, hôm chị mua tủ ngăn kéo của bọn noithat100 thấy em bảo chúng nó chỉ hạ xuống đất cho thôi chị hãi quá, nên chuẩn bị tinh thần dặn bác năn nỉ. Chả biết vì thế hay may vớ được cậu dễ tính mà hôm ấy chúng nó bê vào tận nhà, bê cả lên mấy bậc thềm nhà cho chị đấy, may thế hic hic. Từ lúc trả tiền đến lúc nhận hàng đúng 7 ngày tính cả thứ 7 chủ nhật.

Hehe, chuyến này chắc thắng rồi nhé, vì em đã thấy vài củ có mầm hoa. Rễ không cần cắt chị ạ, nhổ lên cái nào đứt cho đứt còn lại rửa sạch là được. Lá thì chị cắt hơi cao, chị cầm 2 cái lá kéo ra 2 bên thấy nó dính nhau ngang chổ nào thì cắt chổ đó là vừa (cổ củ). Chị để ngoài cho củ ráo nước khô nhựa, ít nhất là 1 ngày nếu trời nắng to, trời mát có thể để 1 tuần, đại khái là để khô vết cắt vì bỏ vào tủ lạnh có thể sẽ bị đọng nước dẫn đến thối củ, nhưng nắng to mà để lâu quá thì củ bị tóp do khô vảy, tối đa là để đến khi củ bị khô vảy ngoài cùng. Hi, chị bóc rửa sạch sẽ rứa chứ em làm thì vảy ngoài mà mới khô còn dai em sẽ không lột. Cây ngủ tủ lạnh có thể ngủ khá lâu vì trong đó nhiệt độ thấp cây phát triển rất ít, tùy lúc nào chị muốn cây ra hoa thì căn ngày đem ra trồng lại. Chú ý là nên cuốn củ vào trong giấy báo rồi đạt vào túi nilon, củ bị ẩm có thể ra rễ và lên vòi trước làm gập vòi.
poppy & Quỷ: thế phải rửa rễ à? Hôm qua nhổ lên chị ngồi nghĩ mãi kô biết có cần rửa không????? Đầu óc giừo chán kinh. Chả nhớ được mấy. Cuối cùng chọn bài lười, cho vào giỏ xe đạp hong khô rồi.

Thế giừo khô rồi có phải rửa lại cho sạch sẽ không hay cứ kệ hả các bạn trẻ, đằng nào cũng bọc kỹ vào giấy báo túi ni lông mà????????????? Được không các bạn?

813
0
0

coldmoon1990

Nhà em rộng nhỉ, bao nhiêu là hoa. Mấy cây bóng nước chị gieo dưới gốc cây bưởi mà bị bệnh teo dần mòn hết, tiếc thế chứ, đám này ra hoa được cũng làm sáng cả một mảng vỉa hè, chưa năm nào chị bị thế, năm nay nhà chị nhiều sâu bọ thật, cây to cây bé đều yếu hoặc suýt tèo vì đám sâu đục thân. DYT thì bị chuột thăm hỏi suốt.