Trồng hoa quanh nhà - Tầng 11 - Vòng tay ấm

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member
Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 11 - Vòng tay ấm

@ Nhắc đến Huệ mới nhớ, Aphrodite nở hoa chưa chị Thúy ơi, cây nhà em nở 2 bông hôm qua chưa kịp chụp hình hồi tối mưa to gió lớn gãy vòi mài mặt giữa sân rồi, tàn một đời hoa, hi
Nở rồi em à, chị đi công tác cứ tưởng không kịp ngắm hoa, về vẫn còn 1 bông nở và 1 nụ, vội chụp ảnh ngay đấy mà chưa up được, mai nhé :)

@ chị Trăng: em chẳng kịp lấy hạt DYT vì mấy hôm sau trời cứ mưa gió suốt chị ạ.

169
0
0

bầu lào

Mẹ Huungo: Giỏ Thằn lằn Thái lan lúc đầu chỉ lèo tèo vài cái ngọn xanh rờn, ( quên ko chụp ảnh ) Sau thời gian chăm sóc thì nó như này:

Cách đây vài tháng;

Và bây giờ:

Lâu lắm ko vào nhà, hôm nay tiện thể mình khoe vài hình ảnh hoa:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
427
0
0

poppy summer

Thấy P ép chị cũng về nhổ được 4 củ. Hồi mùa huệ thì cũng hơi hăng, đến giừo khí thế ép củ xịt lắm, nhưng thôi thử đua đòi với em P tý.

Poppy P ơi, hôm chị mua tủ ngăn kéo của bọn noithat100 thấy em bảo chúng nó chỉ hạ xuống đất cho thôi chị hãi quá, nên chuẩn bị tinh thần dặn bác năn nỉ. Chả biết vì thế hay may vớ được cậu dễ tính mà hôm ấy chúng nó bê vào tận nhà, bê cả lên mấy bậc thềm nhà cho chị đấy, may thế hic hic. Từ lúc trả tiền đến lúc nhận hàng đúng 7 ngày tính cả thứ 7 chủ nhật.

poppy & Quỷ: thế phải rửa rễ à? Hôm qua nhổ lên chị ngồi nghĩ mãi kô biết có cần rửa không????? Đầu óc giừo chán kinh. Chả nhớ được mấy. Cuối cùng chọn bài lười, cho vào giỏ xe đạp hong khô rồi.

Thế giừo khô rồi có phải rửa lại cho sạch sẽ không hay cứ kệ hả các bạn trẻ, đằng nào cũng bọc kỹ vào giấy báo túi ni lông mà????????????? Được không các bạn?
Chị ơi, em thì vác củ ra rửa chứ Quỷ thì không. Em vừa nhổ tiếp 8 củ nữa, lần này quyết không rửa, chỉ để chỗ râm mát vài ngày cho nó khô. Theo lời Quỷ em bọc giấy báo từng củ, bỏ tất vào túi nylon, cái loại đựng cà chua ở siêu thị, nó thủng lỗ chỗ. Lần đầu tiên em ép củ, chả có tý kinh nghiệm nào chị ơi.

Chị may ghê, e ghét cái thằng chở đồ noithat100 cho em quá, nó hạ uỵch xuống đất quay xe đi thẳng. Chị od cái kệ nhiều ngăn chất lượng có ok ko? em od loại gỗ sồi nhiều ngăn, gỗ nó sấy khô quá đến khi trời ẩm gỗ nở ra, ngăn kéo không đóng khít vào được.

Nhà em có 1 cái sân và 1 sân thượng để tung hoành thôi. Bóng nước em thích vì dễ trồng, mầu mè, nhiều sức sống, em đang gieo đợt mới trước khi trời lạnh hẳn đây.

813
0
0

coldmoon1990

Mẹ Huungo: Giỏ Thằn lằn Thái lan lúc đầu chỉ lèo tèo vài cái ngọn xanh rờn, ( quên ko chụp ảnh ) Sau thời gian chăm sóc thì nó như này:

Cách đây vài tháng;

Và bây giờ:

Lâu lắm ko vào nhà, hôm nay tiện thể mình khoe vài hình ảnh hoa:
Hoa nhà chị toàn loại đơn giản mà chị trồng chăm sóc sắp xếp bố trí thành đẹp lung linh, thế mới hay chứ chị. Đâu cứ phải hiếm có đắt tiền há chị. Em thích tất tật các chậu hoa nhà bác.

@Mít: nhìn chậu thằn lằn Thái nhà chị bầu mà thấy tụi lũi quá. Chị vưỡn chưa trồng được mấy em thằn lằn của chị. Tối nay về hạ quyết tâm ngay, hy vọng vài tháng nữa có chậu nở hoa giống bác bầu lào. Bác bầu ơpi cây này ưa nắng hay râm mát hả bác, có ưa nước không ạ?

Chị ơi, em thì vác củ ra rửa chứ Quỷ thì không. Em vừa nhổ tiếp 8 củ nữa, lần này quyết không rửa, chỉ để chỗ râm mát vài ngày cho nó khô. Theo lời Quỷ em bọc giấy báo từng củ, bỏ tất vào túi nylon, cái loại đựng cà chua ở siêu thị, nó thủng lỗ chỗ. Lần đầu tiên em ép củ, chả có tý kinh nghiệm nào chị ơi.

Chị may ghê, e ghét cái thằng chở đồ noithat100 cho em quá, nó hạ uỵch xuống đất quay xe đi thẳng. Chị od cái kệ nhiều ngăn chất lượng có ok ko? em od loại gỗ sồi nhiều ngăn, gỗ nó sấy khô quá đến khi trời ẩm gỗ nở ra, ngăn kéo không đóng khít vào được.

Nhà em có 1 cái sân và 1 sân thượng để tung hoành thôi. Bóng nước em thích vì dễ trồng, mầu mè, nhiều sức sống, em đang gieo đợt mới trước khi trời lạnh hẳn đây.
Chị thích trồng cây trên sân thượng, dễ kiểm soát nắng gió. Dưới đất phải rộng mêng mông chứ có tẹo sân không cớm mùa nọ thì cớm mùa kia khó trồng lắm em ạ.

Còn hạt bóng nước cho chị xin với. Chị vặt rất nhiều trong Đà Lạt ra, lười nên gieo tuốt luôn cả mwos. Giwof chỉ có 2-3 cây to ra hoa nhưng chả thấy quả. Còn bị bệnh hết mới tiếc chứ. Trông bọn này với chị dễ nhất đấy nên chị thích. Đám 4 clock thì ghét cái toàn nở chiều tối, toàn được ngắm bông tàn rồi chán mớ đời luôn.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 11 - Vòng tay ấm

Xử lý Huệ ntn có ai tua lại giúp e với. Cả đám cây trong chậu nhổ tuốt lên hết ạ?

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Em vừa đọc lại trang 4, tóm tắt xem thế này đc chưa ko có đứa nó lại chê e chậm hiểu :))
1. Trong chậu xem có củ nào to to thì nhổ hết cả lên, củ bé thì để yên cho e nó lớn :D
2. Cắt lá ở vị trí cổ củ như Q nói (còn cái lá trong cùng thì lấy gì mà kéo nhỉ ;) )
3. Rửa sạch để khô
4. Bọc báo+ túi ziplock cho vào tủ lạnh
5. Căn thời điểm có hoa mà đem ra trồng lại (căn răng chừ?)

Khi bỏ ra khỏi tủ lạnh cần phải làm gì trước khi trồng lại ko cả nhà?

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member
Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 11 - Vòng tay ấm

Em vừa đọc lại trang 4, tóm tắt xem thế này đc chưa ko có đứa nó lại chê e chậm hiểu :))
1. Trong chậu xem có củ nào to to thì nhổ hết cả lên, củ bé thì để yên cho e nó lớn :D củ huệ trưởng thành có từ 6 lá trở lên và thời gian gần trước đó ( vài tháng...) không ra hoa
2. Cắt lá ở vị trí cổ củ như Q nói (còn cái lá trong cùng thì lấy gì mà kéo nhỉ ;) ) dễ nhất là để lại khoảng 2-3cm phần lá xanh xanh
3. Rửa sạch để khô treo lên vài ngày
4. Bọc báo+ túi ziplock cho vào tủ lạnh ngăn rau 2 tháng và nhớ đánh dấu không có lẫn hết :)
5. Căn thời điểm có hoa mà đem ra trồng lại (căn răng chừ?) tùy thuốc thời tiết thường là ít nhất trước 2 tháng

bỏ ra khỏi tủ lạnh thì phải để em nó hết lạnh đã :D

6. khi lấy củ khỏi tủ lạnh thì những bỏ những rễ nào héo khô chỉ để lại rễ trắng còn tươi. Đặt củ lên 1 cốc nước miệng hẹp sao cho 1/2 rễ ngập trong nước trong vòng 1 ngày. Đừng để nước lên đến đít củ rất dễ bị thối hỏng.
7. trồng vào chất trồng xốp không úng nước, chỉ nên chôn sâu 1/3 củ đối với huệ.

Híc lý thuyết nhớ được là thế nhưng năm ngoái chẳng có bông nào kịp Tết cả.

427
0
0

poppy summer

Chị thích trồng cây trên sân thượng, dễ kiểm soát nắng gió. Dưới đất phải rộng mêng mông chứ có tẹo sân không cớm mùa nọ thì cớm mùa kia khó trồng lắm em ạ.

Còn hạt bóng nước cho chị xin với. Chị vặt rất nhiều trong Đà Lạt ra, lười nên gieo tuốt luôn cả mwos. Giwof chỉ có 2-3 cây to ra hoa nhưng chả thấy quả. Còn bị bệnh hết mới tiếc chứ. Trông bọn này với chị dễ nhất đấy nên chị thích. Đám 4 clock thì ghét cái toàn nở chiều tối, toàn được ngắm bông tàn rồi chán mớ đời luôn.
Em có hạt nhưng mà nó là đời lai Fn, vặt từ cây nhà em, chả biết giống má có tốt không, hix. em đang có cây con, ra lá thật rồi, chị có lấy ko?
Em cũng ghét 4'clock vì chúng toàn nở tối và tỏa hương cũng vào buổi tối. Trồng cây trên sân thượng không lo cớm nắng nhưng mà vừa gió vừa khô, quên tưới 1 lần thì biết ngay.

Cả nhà cho em hỏi, muốn giữ nước cho chậu cây trên sân thượng thì làm thế nào nhỉ?. Em cho nhiều đất thịt một thời gian nó bị nén chặt, nước không ngấm vào được. Trộn trấu thì tưới một lúc nước chảy đi hết.

56
0
0

cucvang58

Em chở mùa hè của tôi đi đâu ?

mùa hè đã qua, chỉ còn lại chút sắc màu gợi nhớ.

Cucvang không có củ Huệ nào,xin góp vui với các bạn bông hoa Hồng tú cầu rực rỡ.

56
0
0

cucvang58

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 11 - Vòng tay ấm

Bạn Bầu lào trồng thằn lằn T dễ thương ghê,chồi non của nó có màu hồng như nụ hoa hả em ?
Cucvang muốn hỏi thăm bóng nước là cây chi chi :(, có khi trong Nam cũng có mà kêu tên khác chăng ?
Nhà CV có chậu huệ hoa sọc hồng, bỏ lăn lóc, tự ra hoa, ít được dòm ngó, nghe các bạn 88 về Huệ, tự hứa sẽ " cưng" em nó hơn.:'>

169
0
0

bầu lào

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 11 - Vòng tay ấm

Bạn Bầu lào trồng thằn lằn T dễ thương ghê,chồi non của nó có màu hồng như nụ hoa hả em ?
Bác Cucvang58 chắc là sinh 1958 rồi, vậy là bác hơn em khoảng vài tháng đến một tuổi. Báo cáo bác là giỏ TL này cực ưa nắng ạ , càng nắng no càng ra chồi non có mầu hồng hồng đỏ đỏ , ko phải hoa mà là lá đó bác ạ.
Đây là toàn cảnh góc sân nhà em chụp từ tuần trước, trong đó có giỏ TL đố bác nhìn xem nó nằm ở vị trí nào:

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 11 - Vòng tay ấm

Cucvang muốn hỏi thăm bóng nước là cây chi chi :(, có khi trong Nam cũng có mà kêu tên khác chăng ?
Nhà CV có chậu huệ hoa sọc hồng, bỏ lăn lóc, tự ra hoa, ít được dòm ngó, nghe các bạn 88 về Huệ, tự hứa sẽ " cưng" em nó hơn.:'>
Mai Địa Thảo chị đã nghe tới chưa? Chổ em ngày xưa còn có loại thân cao gọi là Nắc Nẻ, quả nó lúc bung hạt sẽ cuộn ngang lại nhìn như con sâu, trẻ con vẫn hay lấy dọa nhau. Bọn cây này có tên "sách vở" là Bóng nước. Hic, còn cây Bóng nước mà mọi người nhắc tới có phải là loại này không thì em cũng chịu.

1,284
1
0

small_dracula

Em cọp trên mạng được cái hình ni thấy rõ đặc điểm hoa của nhóm này, hoa có cái "đuôi"

56
0
0

cucvang58

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 11 - Vòng tay ấm

Bác Cucvang58 chắc là sinh 1958 rồi, vậy là bác hơn em khoảng vài tháng đến một tuổi. Báo cáo bác là giỏ TL này cực ưa nắng ạ , càng nắng no càng ra chồi non có mầu hồng hồng đỏ đỏ , ko phải hoa mà là lá đó bác ạ.
Đây là toàn cảnh góc sân nhà em chụp từ tuần trước, trong đó có giỏ TL đố bác nhìn xem nó nằm ở vị trí nào:
Bầu Lào và CV "trẻ" bằng nhau hé, chắc tụi mình già nhất vườn này hay sao ?( có ai già hơn thì vui lòng lên tiếng luôn cho dễ xưng hô nha các bạn).

Sân vườn của BL xanh tươi đầy màu sắc dễ thương lắm lắm, khoe với BL là CV đã mua 1 chậu thằn lằn T bé tí dìa trồng vì nhìn chậu TL của bạn CV mê quá xá.
Đám lá xanh rì phía dưới chậu TTL là cây gì vậy BL ?

Cám ơn Quỹ đã cho CV xem hoa bóng nước nhá, nhìn hoa thì thấy quen lắm.

169
0
0

bầu lào

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 11 - Vòng tay ấm

Bầu Lào và CV "trẻ" bằng nhau hé, chắc tụi mình già nhất vườn này hay sao ?( có ai già hơn thì vui lòng lên tiếng luôn cho dễ xưng hô nha các bạn).

Sân vườn của BL xanh tươi đầy màu sắc dễ thương lắm lắm, khoe với BL là CV đã mua 1 chậu thằn lằn T bé tí dìa trồng vì nhìn chậu TL của bạn CV mê quá xá.
Đám lá xanh rì phía dưới chậu TTL là cây gì vậy BL ?
Ui, thế thì tụi mình xưng hô ngang nhau cho tiện CV nha. Đám cây xanh dưới chậu là cây tóc thần vệ nữ, cây này trông yêu lắm mà trồng cũng nỏ phải chăm sóc gì.

Tặng CV và cả nhà khóm 10h đẹp nhất trong vườn:

.

1,284
1
0

small_dracula

Ui, 10h đẹp quá, không biết loại này gói lại gửi đi nó có nghẻo không nhỉ, bữa nào tiện chị Bầu lào cho em xin mấy cọng 10h cánh kép nhé

813
0
0

coldmoon1990

1. Trong chậu xem có củ nào to to thì nhổ hết cả lên, củ bé thì để yên cho e nó lớn :D
2. Cắt lá ở vị trí cổ củ như Q nói (còn cái lá trong cùng thì lấy gì mà kéo nhỉ ;) )
3. Rửa sạch để khô
4. Bọc báo+ túi ziplock cho vào tủ lạnh
5. Căn thời điểm có hoa mà đem ra trồng lại (căn răng chừ?)

bỏ ra khỏi tủ lạnh thì phải để em nó hết lạnh đã :D

6. khi lấy củ khỏi tủ lạnh thì những bỏ những rễ nào héo khô chỉ để lại rễ trắng còn tươi. Đặt củ lên 1 cốc nước miệng hẹp sao cho 1/2 rễ ngập trong nước trong vòng 1 ngày. Đừng để nước lên đến đít củ rất dễ bị thối hỏng.
7. trồng vào chất trồng xốp không úng nước, chỉ nên chôn sâu 1/3 củ đối với huệ.

Híc lý thuyết nhớ được là thế nhưng năm ngoái chẳng có bông nào kịp Tết cả.
Hong bao lâu, để trong tủ lạnh mấy tuần hả em? Chết, 4 củ của chị hong hình như quá đà rồi, quên mất. Chết rùi.

Chị ạ, theo em thì cây bóng nước này lá cũng giống mai địa thảo như Quỷ nói lắm, nhưng hình như thân màu khác và hoa cũng khác. Mai địa thảo hoa giống ngọc thảo hơn hay sao ấy, em toàn bị nhầm. Trong SG cũng nhiều bóng nước vô kể, mà em kô hỏi tên dân dã gọi là gì. Hôm qua em vừa tiênbj tay vặt một mớ to tướng hạt em bóng nước dân dã này ở bên Q9 mà chị. Hình như gọi là cây hoa móng tay chị ạ, em không chắc đâu ạ.

Ồ đây rồi chị này, chúng nó cùng họ với nhau chị ạ.
Tên tiếng Việt: Mai dạ thảo hoặc Mai địa thảo
Tên tiếng Anh: Impatiens, Busy Lizzie
Tên khoa học: Impatiens walleriana thuộc họ Balsaminaceae
Mai dạ thảo thuộc giống cây bóng nước với đặc điểm hình thái rất đa dạng. Tuy nhiên khi nói đến Mai dạ thảo với tên khoa học là Impatiens walleriana thì đấy là loài có xuất xứ từ vùng Đông Phi; thân cỏ mọng nước cao từ 15-60cm; lá hình mác có răng cưa dài từ 3-12cm, rộng từ 2-5cm. Hoa có 5 cánh với cánh hoa xòe rộng, phẳng. Màu sắc hoa có khi đơn sắc như đỏ tía, cam, hồng, tím nhưng có khi pha thêm một màu khác như trắng hồng, hồng tía... Hạt cây hình trái xoan rất dễ bung nếu chạm phải. Đây là hình thức phát tán hạt giống độc đáo của các loài cây thuộc giống cây bóng nước.
Cây rất thích hợp để trồng trong luống và trong chậu.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Nhà e có 2 cây con tím Huế từ nhà mẹ Ngộ, có ai cần không?