Trồng hoa quanh nhà - Tầng 11 - Vòng tay ấm

1,517
0
0

Mehuungo

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 11 - Vòng tay ấm

Hic sao lại thế nhỉ? Em gieo nó lên ầm ầm, phải cho bớt đi bao nhiêu. Chỉ có DYT rủ là ko gieo được thôi. Mà thôi sắp hết mùa dừa cạn rồi bác ạ, sang năm mình phục thù.

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

Hic sao lại thế nhỉ? Em gieo nó lên ầm ầm, phải cho bớt đi bao nhiêu. Chỉ có DYT rủ là ko gieo được thôi. Mà thôi sắp hết mùa dừa cạn rồi bác ạ, sang năm mình phục thù.
ơ dừa cạn nhà em xuyên mùa đấy, mùa đông ít hoa hơn thôi. Còn cây con nào không gửi cho em xin với :)

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 11 - Vòng tay ấm

Nhà e có 2 cây con tím Huế từ nhà mẹ Ngộ, có ai cần không?
1. CÂY CON: nghĩa là từ hạt ra hả Ong? Hay mẹ Ngộ giâm bằng cành?

2. Chị quá ngất với vụ cây tím huế hay cây bông huế này. Hôm đi Đà lạt thấy có mấy giàn leo nho nhỏ hoa tím xinh quá, chị hỏi họ bảo là cây TIÊU NƯƠNG (Tiêu nương, Solanum seaforthianum), chỉ trồng được bằng hạt chứ không giâm cành được. Ra Hồ than thở thấy bán đầy cây con giâm cành trong bầu, vội mua về Hà Nội. Tra cứu thấy có vẻ thích hợp khí hậu ngoài Bắc, khấp khởi mãi vì có vẻ lên nhanh. Một hôm thấy em út khoe bông huế, nhìn thấy sao giống tiêu nương của mình thế. Hóa ra mọi người trên này gọi nó là cây bông huế - ngaỳg xưa chị có thấy mẹ Ngộ show mà chẳng nhớ. Cứ tưởng loại gì mới mẻ đi tra cứu khắp vì sợ nó không hợp khí hậu.

Cây nhà chị 1 tháng leo được lên giàn, nhưng 4 tháng vẫn chưa ra hoa, hy vọng 1 năm vậy. Được cái lá lưa thưa chứ không rậm rạp.

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member
Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 11 - Vòng tay ấm

Ong cho chị 1 cây đi, nó trồng trong chậu có được ko e?
Em trồng bằng chậu đấy, nhưng mà lẻo khẻo lắm.

Cây nhà chị 1 tháng leo được lên giàn, nhưng 4 tháng vẫn chưa ra hoa, hy vọng 1 năm vậy. Được cái lá lưa thưa chứ không rậm rạp.
em cũng giâm bằng cành lấy ở nhà mẹ Ngộ̣, thi thoảng ra 1 bông hoa xinh xinh :)

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 11 - Vòng tay ấm

2. Chị quá ngất với vụ cây tím huế hay cây bông huế này. Hôm đi Đà lạt thấy có mấy giàn leo nho nhỏ hoa tím xinh quá, chị hỏi họ bảo là cây TIÊU NƯƠNG (Tiêu nương, Solanum seaforthianum), chỉ trồng được bằng hạt chứ không giâm cành được. Ra Hồ than thở thấy bán đầy cây con giâm cành trong bầu, vội mua về Hà Nội. Tra cứu thấy có vẻ thích hợp khí hậu ngoài Bắc, khấp khởi mãi vì có vẻ lên nhanh. Một hôm thấy em út khoe bông huế, nhìn thấy sao giống tiêu nương của mình thế. Hóa ra mọi người trên này gọi nó là cây bông huế - ngaỳg xưa chị có thấy mẹ Ngộ show mà chẳng nhớ. Cứ tưởng loại gì mới mẻ đi tra cứu khắp vì sợ nó không hợp khí hậu.

Em trồng bằng chậu đấy, nhưng mà lẻo khẻo lắm.
em cũng giâm bằng cành lấy ở nhà mẹ Ngộ̣, thi thoảng ra 1 bông hoa xinh xinh :)
Cây con của em hạt tự rụng tự mọc, nhà bà nội trồng vào đất, được đâu mấy tháng là có hoa nhiều lắm rồi chị ơi.
Chị Dung có bon chen ko còn 1 cây nữa em chuyển cho chị luôn.

1,517
0
0

Mehuungo

ơ dừa cạn nhà em xuyên mùa đấy, mùa đông ít hoa hơn thôi. Còn cây con nào không gửi cho em xin với :)
Giâm cho em sẵn vào chậu rồi mà, nhưng cũng lẻo khoẻo lắm. Mai gửi cho cả chậu đấy cả tóc tiên nhé, bảo gửi mà cứ quên.

@Chị Coldmoon : Tên bông Huế là hồi chưa biết tên chính xác, cô HX gọi thế vì hoa tím, cô lại lấy ở Huế nên gọi luôn vậy. Về sau em có tìm được tên khoa học của nó luôn, rồi tên Việt nữa nhưng chết tên kia rồi nên vẫn cứ gọi vậy cho nhanh :D

Cây này em cũng thích vì lá thưa, ít rụng và hoa đẹp

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
213
0
0

"hot boy utvanut"

Em trồng chậu, cây cũng lẻo khoẻo chứ không tốt như của mẹ Ngộ. Mà mấy năm nay, cây nhà em chưa bao giờ đậu trái cả. Không biết tại sao.

177
0
0

Mitngoan

Nhà e có 2 cây con tím Huế từ nhà mẹ Ngộ, có ai cần không?
Ong cho chị 1 cây đi, nó trồng trong chậu có được ko e?
Ok chị ơi, em chuyển cho chị thế nào được nhỉ?
Để chị làm người vận chuyển nhé, tiện thể xin nốt cây còn lại (nếu còn) :D. Nhà Ong gần nhà chị, còn CQ Poppy gần CQ chị mà.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Để chị làm người vận chuyển nhé, tiện thể xin nốt cây còn lại (nếu còn) :D. Nhà Ong gần nhà chị, còn CQ Poppy gần CQ chị mà.
Ở nhà ông bà nội còn chị ơi
Thế chị nhận luôn cả 2 cây nhé.
Chị Trăng mà thích em mang từ nhà ông bà nội sang cho chị Trăng nhé.

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 11 - Vòng tay ấm

Ong ơi, thế 6h chiều nay chị qua em nhé. Lúc đó em đã ở nhà chưa?

1,517
0
0

Mehuungo

Em trồng chậu, cây cũng lẻo khoẻo chứ không tốt như của mẹ Ngộ. Mà mấy năm nay, cây nhà em chưa bao giờ đậu trái cả. Không biết tại sao.
Cây nhà chị có đậu quả nhưng sao chị vứt xuống đất chẳng thấy nó mọc cây con gì cả? Chị toàn dứt những cành nhỏ gần gốc cho mọi người, vẫn lên tốt nhé. Còn cây mẹ , thỉnh thoảng chị chặt hết đi, nó lại mọc mầm mới . Chắc tại nhà chị trồng đất nên nó tốt hơn.

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 11 - Vòng tay ấm

Thankss Ong, nhưng Ong cho Mít cây tiêu nương bông huế còn lại đi. Chị có một cây mua từ Đà Lạt ra rồi.

Cây này có cần nắng lắm để ra nhiều hoa không các em tiền bối? Tại chị trồng ven hàng rào, chỉ có ngọn hứng nắng thôi, gốc thì râm mát gần như quanh năm.

Lan Tỏi nhà chị lớn chậm hơn cả rùa. Đã thế lại có lần chị bị nhổ nhầm, nhổ bật cả gốc rễ nó lên, thế là phải trồng lại may mà vẫn sống. Bao nhiêu năm thì lan tỏi ra hoa hả me Ngộ?

813
0
0

coldmoon1990

Đang viết dỡ có việc đi - quay lại thì các em ấy đã cho nhận xong rồi, hic hic. Thôi Ong không phải cho chị đâu nhá.

1,517
0
0

Mehuungo

Thankss Ong, nhưng Ong cho Mít cây tiêu nương bông huế còn lại đi. Chị có một cây mua từ Đà Lạt ra rồi.

Cây này có cần nắng lắm để ra nhiều hoa không các em tiền bối? Tại chị trồng ven hàng rào, chỉ có ngọn hứng nắng thôi, gốc thì râm mát gần như quanh năm.

Lan Tỏi nhà chị lớn chậm hơn cả rùa. Đã thế lại có lần chị bị nhổ nhầm, nhổ bật cả gốc rễ nó lên, thế là phải trồng lại may mà vẫn sống. Bao nhiêu năm thì lan tỏi ra hoa hả me Ngộ?
Tiêu nương nhà em ( tên rõ điệu đà) cũng trồng chỗ râm, thấy vẫn ra hoa đều. Lan tỏi thì mỗi năm em bứng 1 lần nên nó bị chột, mãi đến năm thứ 3 mới được định cư thì nở hoa luôn sau đó, cho nên em chịu ko biết trả lời câu hỏi của chị. Em chuyên bị chị Hồng nhà em mắng vì tội cây cứ trồng mới bén rể chưa kịp nhớn thì đã bị em nhổ lên để " luân chuyển" và " quy hoạch".

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 11 - Vòng tay ấm

Đang viết dỡ có việc đi - quay lại thì các em ấy đã cho nhận xong rồi, hic hic. Thôi Ong không phải cho chị đâu nhá.
Chị thích thì vẫn còn nhé :))

213
0
0

"hot boy utvanut"

woa... được rồi. Em khoe hoa nhé. Mấy ngày trước em cũng tính post hình mà CSTT bị lỗi sao đó hình không lên được.

Hoa đông hầu giống mới nè các chị. Loại này nhanh lớn hơn loại hoa vàng. Em chưa thấy đậu quả nhưng cứ cắt cành cắm xuống là lên cây. Hoa này tàn sớm hơn hoa màu vàng, khoảng đến trưa là tàn rồi.

Đính kèm

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
213
0
0

"hot boy utvanut"

Sao lại chập cheng nữa rồi. Em không pót hình được

169
0
0

bầu lào

Ut ơi, chị mê cái đám lá mầu của nhà em quá, ở HN ko có nhiều mầu, toàn cảnh vườn nhà em chị cũng mê luôn.:DMầu sắc phong phú và đa dạng .
Em trồng lá mầu bằng chất trồng gì mà lên khỏe vậy?