Trồng hoa quanh nhà - Tầng 11 - Vòng tay ấm

213
0
0

"hot boy utvanut"

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 11 - Vòng tay ấm

Em trồng lung tung lắm chị Bầu à, có gì trồng nấy. Khi thì toàn trấu tươi, khi thì trấu mới trộn với trấu cũ của các chậu cũ thay ra.
Sao em thấy trồng lá màu dễ lắm. Em cắt cành, tỉa bớt lá, chừa khoảng vài cặp lá trên ngọn thôi rồi cắm xuống các chậu cây khác. Các chậu cây ấy trồng lâu ngày rồi nên chất trồng vừa đủ ẩm chứ không bị khô như trấu mới, lại có bóng mát che cho lá màu mới giâm. Sau khi lá màu khỏe, có rễ nhiều rồi thì em mới nhổ lên trồng riêng một chậu. Lá màu cần nắng sáng thì mới lên màu đẹp, thiếu nắng lá bị xỉn màu.

Em lại hỏi chị : chị trồng 10h thế nào mà tốt thế :D. Ai bảo dễ như trồng 10h chứ em lại thấy khó, cây cứ cằn cằn và không có nhiều hoa như của chị

@Bạn Ong nâu nâu nâu nâu : có nhớ hoa này không ? Cây Hùng vương Ong gởi năm ngoái đấy :x

Sao em cứ pót 1 tấm hình rồi cstt lại không cho em post thêm nữa là sao nhỉ ?

427
0
0

poppy summer

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 11 - Vòng tay ấm

Để chị làm người vận chuyển nhé, tiện thể xin nốt cây còn lại (nếu còn) :D. Nhà Ong gần nhà chị, còn CQ Poppy gần CQ chị mà.
Hay quá, chị làm trạm trung chuyển nhá, khi nào lấy được từ nhà Ong nhắn e để e chuẩn bị chậu. Túm lại là mình kiếm chậu đất toa toa, cho leo lên hàng rào là okie nhỉ.

@Cả nhà cho tớ hỏi, củ huệ để trong tủ lạnh làm thế nào giữ nó khô nhỉ? mình thấy nó bốc hơi, ướt hết cả giấy báo và củ lại ra lá non.~X(

813
0
0

coldmoon1990

@Cả nhà cho tớ hỏi, củ huệ để trong tủ lạnh làm thế nào giữ nó khô nhỉ? mình thấy nó bốc hơi, ướt hết cả giấy báo và củ lại ra lá non.~X(
Chết tôi rồi. Mình đã gói được 4 củ sau khi phơi mất 2 tuần (bị quên), gói vào giấy báo. Giờ poppy nói mới sực nhớ kô biết cái gói ấy lưu vong ở đâu rồi.

CN vừa rồi khá hơn là mình đã nhớ ra đi tìm ra 3 chậu thằn lằn Thái định trồng. Rồi lại vưỡn quên chưa trồng vào chậu đàng hoàng tử tế.

169
0
0

bầu lào

Em lại hỏi chị : chị trồng 10h thế nào mà tốt thế :D. Ai bảo dễ như trồng 10h chứ em lại thấy khó, cây cứ cằn cằn và không có nhiều hoa như của chị
10h phải thật nhiều nắng mới có hoa tưng bừng, chị trồng 10h bằng đất cát pha nên ko bị ứ đọng nước, lúc mới trồng chị trộn phân trùn, sau khi cây bén rễ đâm tược cành khỏe mạnh thì chị bón NPK và cứ như vậy chị choảng NPK một tháng đôi lần, còn hàng ngày thì cứ buổi chiều tưới nước lã, có hôm bận quá chả tưới gì đất khô cứng cả lại nhưng hoa thì vẫn nở đều :DHiện giờ vẫn tưng bừng lắm.

2,501
0
0

Haidang02

10h phải thật nhiều nắng mới có hoa tưng bừng, chị trồng 10h bằng đất cát pha nên ko bị ứ đọng nước, lúc mới trồng chị trộn phân trùn, sau khi cây bén rễ đâm tược cành khỏe mạnh thì chị bón NPK và cứ như vậy chị choảng NPK một tháng đôi lần, còn hàng ngày thì cứ buổi chiều tưới nước lã, có hôm bận quá chả tưới gì đất khô cứng cả lại nhưng hoa thì vẫn nở đều :DHiện giờ vẫn tưng bừng lắm.
Cám ơn bác, em vừa tha về 2 giỏ hoa mười giờ.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 11 - Vòng tay ấm

Hay quá, chị làm trạm trung chuyển nhá, khi nào lấy được từ nhà Ong nhắn e để e chuẩn bị chậu. Túm lại là mình kiếm chậu đất toa toa, cho leo lên hàng rào là okie nhỉ.

Nhà e bị i hệt thế này.

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 11 - Vòng tay ấm

Poppy, chị lấy cây tím huế rồi nhé, đã mang đến CQ. Em lượn qua CQ chị sáng nay không? Nếu không thì buổi trưa chị đi tập yoga mang cho em luôn.

427
0
0

poppy summer

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 11 - Vòng tay ấm

Poppy, chị lấy cây tím huế rồi nhé, đã mang đến CQ. Em lượn qua CQ chị sáng nay không? Nếu không thì buổi trưa chị đi tập yoga mang cho em luôn.
Mấy h chị đi tập yoga, tập ở Đặng Thái Thân phải ko chị? có gì em sẽ alo cho chị

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 11 - Vòng tay ấm

Poopy, chị tập 11h30 nhé. 11h25 chờ chị ở dưới cổng CQ.

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member
Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 11 - Vòng tay ấm

Nhà e bị i hệt thế này.
Hay là tủ lạnh chưa đủ lạnh nhỉ, em chưa bị như thế với Huệ nhưng tiên ông thì đang bị lên mầm vì gửi vào tủ lạnh khác.

1,284
1
0

small_dracula

Chết tôi rồi. Mình đã gói được 4 củ sau khi phơi mất 2 tuần (bị quên), gói vào giấy báo. Giờ poppy nói mới sực nhớ kô biết cái gói ấy lưu vong ở đâu rồi.

CN vừa rồi khá hơn là mình đã nhớ ra đi tìm ra 3 chậu thằn lằn Thái định trồng. Rồi lại vưỡn quên chưa trồng vào chậu đàng hoàng tử tế.
Quên rứa có khi mà hay hơn đó, thực ra lúc này củ Huệ cần giữ khô để nó nghỉ, đại khái là nó chuyển từ trạng thái hoạt động bề nổi sang hoạt động chìm, cây cần có thời gian để biến đổi và sắp xếp lại cơ cấu tổ chức bên trong, có thể là biến đổi một số chất cần thiết cho các quá trình chuyển hóa mới, kiểu như reset lại ấy. Bỏ tủ lạnh là để giảm nhiệt độ nhằm làm cho quá trình đó diễn ra chậm hơn, có tác dụng tăng độ đồng đều của các vòi hoa. Mọi người tưởng tượng giống như chạy 100m mà chạy ngay từ đầu như bình thường với việc đi bộ 60m rồi mới chạy về đích, hình thức thứ 2 khoảng cách giữa những người chạy chậm và chạy nhanh lúc về đích sẽ gần hơn.
Như vậy việc bỏ tủ lạnh không phải là yếu tố quyết định đến chuyện ngủ nghỉ mà khô mới là chính, không đủ khô là cây mọc rễ và lá ngay, kéo theo việc mất dinh dưỡng trong củ. Chị để 2 tuần ở ngoài thì củ càng khô hơn, ít bị ẩm khi bỏ tủ lạnh. Gói giấy báo rồi nhưng vẫn phải bọc kín trong túi nilon trước khi bỏ vào tủ lạnh.
Cũng vì lí do này, cây bỏ tủ lạnh cũng nên được phân loại trước khi bỏ và cây xử lí cùng lần nên trồng chung cùng đợt (trường hợp xử lí 2-3 đợt)

56
0
0

cucvang58

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 11 - Vòng tay ấm

Hình như gọi là cây hoa móng tay chị ạ, em không chắc đâu ạ.

[/QUOTE]
Cám ơn Trăng đã cho xem hình cây bóng nứơc, CV vẫn ko thấy hoa này có gì quen :p, nhưng nghe tên hoa móng tay thì CV nhớ ra rồi, hihi, anh em tụi nó khác nhau vì hoa móng tay mà CV thấy hơi khác ( hôm nào thấy ai trồng CV sẽ chộp hình lại cho các bạn xem nhé )
Các bạn nhắc đến hoa Tím huế gì đó có fải là hoa tỏi không vậy ? ( hoa màu rất dễ thương nhưng cần nhiều đất mới lớn ?? )

56
0
0

cucvang58

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 11 - Vòng tay ấm

Tặng CV và cả nhà khóm 10h đẹp nhất trong vườn:

Bầu làu trồng 10g đẹp hết biết, CV thích hai chậu màu cam này lắm.
Tặng các bạn hoa 10h nhà CV nhé, :)):)):)) (xấu hổ vì nhìn tụi nó tội nghiệp lắm, mà cũng phe đại cho zui zui ).

hoa vàng mấy độ :

khô cằn sỏi đá

thảm hoa yên bình

xinh xẻo rùa em

1,517
0
0

Mehuungo

@Bác Cucvang58 : Cây lan tỏi và bông huế khác nhau bác à, bông huế hoa nhẹ nhàng hơn, cây leo cũng nhỏ nhắn xinh xắn. Bác vào Blog của Út là thấy có hình bông huế đấy ạ.

Hôm nay a dua theo cả nhà nhổ 1 đám huệ lên thử ép xem sao. Còn đám con trồng lại hết, công nhận trồng bằng trấu + pelite cây tốt hơn hẳn Út à, mỗi tội phải tưới suốt ngày.

56
0
0

cucvang58

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 11 - Vòng tay ấm

@Bác Cucvang58 : Bác vào Blog của Út là thấy có hình bông huế đấy ạ.

::-? hehe, CV không biết mần sao để zô blog của Út Mehuungo ui, CV hai lúa lắm.

7,827
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,492
1
0

songviet09

Chị Trăng ơi ..... Rosemary của em có hoa rồi nhé nhưng mờ em không chụp được hình vì khi phát hiện ra thì hoa đã tàn mất rồi . Nó mọc hướng phía ngoài nên e không thấy , khi bê xuống ngắm nghía thì mới phát hiện ra , mà hoa bé tí :D

Mod ơi , em không up được hình vào diễn đàn . Không biết có ai bị như em không ?

Đính kèm

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

Bra tím nhà chị cũng bắt đầu nở rồi Songviet à, hehe năm nay thì chắc chắn phải tách rồi vì nảy nhiều lắm.

1,492
1
0

songviet09

Bra tím nhà chị cũng bắt đầu nở rồi Songviet à, hehe năm nay thì chắc chắn phải tách rồi vì nảy nhiều lắm.
Tách thì cho em xin 1 hướng chị nhé . Để qua tết hãy tách .