(MS155/CN) 14.06.2009 - Tận cùng sự thống khổ - Bé Hiệp - xã Lê Lợi, huyện Kiến Xương, Thái Bình bị tim bẩm sinh, sứt môi, hở hàm ếch

507
0
0

zoe

Ðề: Tận cùng sự thống khổ

@sweetlily : Cho chị hỏi, có nên đưa bé đi khám bác sĩ dinh dưỡng để biết cách tăng cường sức khỏe thật nhanh không ? Dù sao chế độ ăn từ trên mạng thì không đặc trị lắm (nếu chị ko hiểu nhầm, hay đó chính là chế độ ăn của bác sĩ rồi ?).

Hy vọng sẽ có tổ chức giúp bé mổ tim.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
10,155
29
48

ALnML

Super Moderator

@sweetlily : Cho chị hỏi, có nên đưa bé đi khám bác sĩ dinh dưỡng để biết cách tăng cường sức khỏe thật nhanh không ? Dù sao chế độ ăn từ trên mạng thì không đặc trị lắm (nếu chị ko hiểu nhầm, hay đó chính là chế độ ăn của bác sĩ rồi ?).

Zoe ơi ở VN khám dinh dưỡng chán lắm Zoe ạ. :(

147
0
0

meoluoi181

Em nhận được tin này qua email công ty

---------------------------
helllo,

MOi nguoi coi cai nay va chuyen tin cho nhung gia dinh co con bi suc moi hi. Day la thong tin co thiet, hihi. Ba chi cua Giang lam o trong Clinical cua chinh phu, cho nen co may thong tin nay. Nho ba con AA cua minh neu biet ai thi chuyen tin den hi.
Thank you very big
Giang

Neu anh chi co quen ai o VN, xin nho chuyen ban tin nay den gia dinh co con bi sut moi
hy vong cac em duoc nu cuoi hanh phuc. Cam on anh chi.
MQ

Hiện nay, danh sách phẩu thuật miễn phí cho các bé từ 01 - 15 tuổi bị sứt môi, hở hàm
ếch đang được cập nhật.

Chương trình sẽ do các BS đến từ Mỹ
thực hiện tại TP.HCM vào tháng 09/2009.

Hạn chót đăng ký: 30/07/2009.

Xin vui lòng đăng ký qua e mai l: xuyentamliendk@ yahoo.com .

Toàn bộ chi phí phẫu thuật, ăn ở của
bệnh nhân sẽ được BTC tài trợ.

Anh chị em vui lòng thông báo giúp người thân và bạn bè để giúp các bé nhé.

Rất m ong tin nhắn này đến được những người đang rất cần cần thông tin quý giá
này.

Mong các em có một nụ cười trọn vẹn hơn từ những nhà hảo tâm.
Tức thật em mới nhận được thông tin từ đứa nào cà chớn bảo là thông tin không chính xác và những trường hợp gửi mail qua địa chỉ này nó ko giải quyết, Cứ có vài người phá thì ý tốt sẽ bị người ta nghi ngờ, bây giờ nói ko ai tin buồn ghê các mẹ à!:(:)(:)(:)(:)(:)(:)((

492
0
0

sweetlily

Cái này em dịch lại trên mạng thôi chị ạ, chung chung cho trẻ em, chứ ko phải đặc trị để tăng cường sức khỏe thật nhanh. Nhưng em nghĩ trước mắt mà mẹ Hiệp cứ làm theo được như vậy cũng là tốt hơn rồi.

Hôm nay nhận được câu trả lời từ Đông Tây Hội Ngộ, sau khi xác minh lại từ bác sĩ điều trị cũ của Hiệp rằng phần trăm thành công nếu phẫu thuật của Hiệp là rất ít, họ đã từ chối giúp :(( Nhưng họ chỉ nghe 1 ý kiến duy nhất rồi kết luận luôn mà ko tìm hiểu thêm các ý kiến bác sĩ khác. Ông Sam google ra 1 bài báo lại nói tỷ lệ phẫu thuật thành công là 97%-100%. Bây giờ mọi người chuyển hướng sang tìm nơi khác viện trợ cho Hiệp. Em đang thu thập và tóm tắt lại các thông tin cần thiết.

9
0
0

belechia

Ðề: Tận cùng sự thống khổ - Bé Hiệp - Thái Bình (Hở hàm ếch và tim bẩm sinh)

hic thuong Be qua :(

@ ALnML : chi Loan oi ,cho em xin so TK cua chi nhe . Em xin ung ho Qui CCTT moi thang 200k de them vao hoat dong cua CCTT cho cac Be .Con cac truong hop ma em co dk gap thi se tim cach giup ho truc tiep .

507
0
0

zoe

Chị Loan và HD: zoe xin đóng góp 30E cho bé nhé. Tạm nhờ CSTT trích quỹ nếu cần gấp. Chỉ cuối tháng, sẽ có bạn chuyển tiền giúp zoe, bù lại quỹ.

97
0
0

Phuc & Chip Bong

Chị Loan ơi, em vừa CK 200K cho trường hợp này, chị kiểm tra giúp em nhé, số TK là ...738, cảm ơn chị.

10,155
29
48

ALnML

Super Moderator

Chị Loan ơi, em vừa CK 200K cho trường hợp này, chị kiểm tra giúp em nhé, số TK là ...738, cảm ơn chị.
Ngày 18.06 nhận từ TK...738 số tiền 200K Phuc & Chip Bong

@ belechia: ở đây nhé
http://chiasetinhthuong.org/diendan/showthread.php?t=190

@ Zoe cứ yên tâm .

Sau khi bàn bạc với chi HD và SW phương hướng tiếp theo là sẽ đưa bé lên HN khám tại Tim HN hoặc Tim BM.
Sẽ chờ kết luận của bác sĩ xem có mổ đc không, thành công của ca mổ và chi phí mổ tim.
Xin được chia sẻ với mọi ng rằng để tăng cân cho bé là điều khó. Các bệnh nhi tim bẩm sinh đều khó tăng cân. Lại thêm điều kiện nông thôn ko giống như chúng mình nên khó càng thêm khó. Chỉ riêng chuyện xay thức ăn cho nước vào hay không và liên tục nhấn nhả ko cháy máy là mình đã lo họ ko làm đc rồi. Thôi sữa bù vào vậy còn họ cố đc đến đâu thì cố.
Túm lại chi HD sẽ đến tận nơi thăm hỏi, trao đổi với gia đình. Chúng mình cùng chờ tin của chị nhé :x

163
0
16

Muaxuannho

Member

Chị Loan ơi, chị trích giúp em 300K cho bé Hiệp với ạ.
Hôm trước em cũng xin gửi 300K cho bé Trang Quảng Nam. Nếu em nhớ đúng thì sau khi trích cho bé Hiệp quỹ còn lại là 1600K-300K =1300K

Nhân tiện em xin hỏi cả nhà có ai biết đại diện của efant du monde ở VN là ai ko ạ. Tụi em ở nước ngoài nếu cho tiền tổ chức này 100 thì được nhà nước hoàn lại 50 dạng giảm thuế. Nếu có thể làm được như vậy với cstt thì những người như em có thể ủng hộ gấp đôi số tiền hiện nay đóng góp cho cstt mà thực chi vấn chỉ như cũ (nhờ được NN trả thuế).

163
0
16

Muaxuannho

Member

Em gửi bài rồi lại mất tiêu :( Chi Loan chuyển giúp em 300K cho bé Hiệp nhá, mong cuộc sống của mẹ con bé có hy vọng
Em cùng gửi 300K hôm nọ cho bé Trang quảng nam. Nếu em nho dung thì em còn lại 1600-300=1300K chị khẳng định giúp em nhá

163
0
16

Muaxuannho

Member

Em gửi bài rồi lại mất tiêu :( Chi Loan chuyển giúp em 300K cho bé Hiệp nhá, mong cuộc sống của mẹ con bé có hy vọng
Em cùng gửi 300K hôm nọ cho bé Trang quảng nam. Nếu em nho dung thì em còn lại 1600-300=1300K chị khẳng định giúp em nhá
Hóa ra bài ko mất :D vậy mà nãy em ko thấy đâu

133
0
0

Gà ăn thóc

Em vừa nói chuyện với Giang xong, chị ấy nói vitamin này (cũng dạng nước) của Pháp tốt hơn Polyvisol with Iron của Mỹ, vì được chỉ định dùng khi suy nhược và có kích thích ăn ngon miệng. Có lẽ phải nói metyruoi mua cái này cho bé Tiến Hà Tĩnh nữa. Em mới xem lại thấy Polyvisol nên dùng cho trẻ <3t thôi. Mọi người ở nhà thấy mình nên mua loại nào đây ạ?

http://www.ykhoanet.com/duocpham/tracuu/DM000084.htm

TB. Cúc làm gì mà giờ này còn lọ mọ ở đây thế :grin:
Chị ơi đây là calcium và lysine, không phải vitamine mà. Mua vitamine ở NN rất đắt, theo em các mẹ dành số tiền đó về VN để lo mổ cho bé. Chỗ chị ruồi còn 1 ít vitamin của Traphaco cũng rất tốt, chuyển cho bé dùng, nếu hết thì em sẽ xin thêm.

1,467
0
36

Pokiona

Active Member

Chị Loan ơi, cho em gửi tới trường hợp này 300k chị nhé. Em cám ơn chị. Có nhiều hoàn cảnh khổ quá :(:)(:)((

10,155
29
48

ALnML

Super Moderator

Ngày 16.06 nhận từ Hoa Vàng số tiền 300K
Ngày 16.06 nhận từ Sweetly số tiền 560K
(Chị Haidang02 phụ trách)
Hôm trước em cũng xin gửi 300K cho bé Trang Quảng Nam. Nếu em nhớ đúng thì sau khi trích cho bé Hiệp quỹ còn lại là 1600K-300K =1300K

Nhân tiện em xin hỏi cả nhà có ai biết đại diện của efant du monde ở VN là ai ko ạ. Tụi em ở nước ngoài nếu cho tiền tổ chức này 100 thì được nhà nước hoàn lại 50 dạng giảm thuế. Nếu có thể làm được như vậy với cstt thì những người như em có thể ủng hộ gấp đôi số tiền hiện nay đóng góp cho cstt mà thực chi vấn chỉ như cũ (nhờ được NN trả thuế).
Ngày 18.06 nhận 300K của muaxuannho

Tổng 1160K

507
0
0

zoe

Mình xin đóng góp một số thong tin mình hiểu về các tổ chức từ thiện ở Pháp (chắc bạn ở Pháp). Có những tổ chức được nhà nước công nhận (phải qua rất nhiều thủ tục hành chính) và những đóng góp ở đó được giảm thuế. Enfant du monde có cách giúp đỡ riêng, chắc họ sẽ không làm việc chuyển tiền trung gian cho một nhóm nào khác, vì như thế thực ra là không đúng về quản lý.

Lựa chọn một tổ chức từ thiện được công nhận hay không, là điều nhiều người Pháp suy nghĩ. Thời sinh viên, lúc đi quyên tiên cho Quỹ khuyến học do các du học sinh mở, mình thường vấp phải câu hỏi : "Quỹ các bạn có được công nhận ko ?". Có nhiều người nói thẳng họ chọn một quỹ lớn vì họ tin hơn, có người đóng góp cho quỹ của mình để động viên mình :).

Đến giờ, khi chỉ là người đóng góp thì mình vẫn làm cả hai cách. Với mình, khi gửi tiền cho các quỹ thuộc diện lớn, thật sự việc theo dõi từng trường hợp là rất khó. Trong khi với các tổ chức do bạn bè làm, mình biết được từng trường hợp cụ thể, cảm giác mình trực tiếp tham gia hơn.

@Chị Loan: :x

341
0
0

Bryanthien

Nếu chị ở mỹ.. ... cuối năm chị có thể dùng tiền đó khai thuế... . nhưng phải đến hết tháng 8 chị nhé.. vì luật sư của em đang làm thủ tục cuối cùng để mọi người được trừ thuế, vấn đề trục trặc bởi cstt chưa có giấy phép thành lập quỹ ở việt nam... nên luật sư của em phải xin giáy phép thành lập quỹ tại mỹ với chương trình giúp đỡ cộng đồng việt nam.. Thủ tục còn rắc rối như bớ bòng bong nhưng cố gắng hoàn thiện vào cuối tháng 8.(thời gian là do luat sư nói) còn em thì nhìn mớ giấy tờ... khoc thôi chẳng dám suy nghĩ...:)

2,501
0
0

Haidang02

Chị vừa xuống nhà bé Hiệp. Tình hình thế này : Sở lao động thương binh xã hội Thái Bình vừa gọi điện cho chị Lê (mẹ Hiệp) yêu cầu sáng thứ 2 lên sở làm thủ tục để họ xem xét có thể được mổ tim miễn phí.
Số liên lạc : Anh Phạm Minh Toán 0912 539 176

Thứ 2 chị sẽ sắp xếp để đi cùng chị Lê xem tình hình thế nào rồi báo với các mẹ.

Chị đã mang máy xay (Đông á gửi) cho mẹ bé Hiệp. Đưa cả hướng dẫn cách chăm sóc ăn uống của Hiệp. Mẹ Hiệp nói, chị ấy cũng rất quan tâm đến chuyện dinh dưỡng của Hiệp và cũng rất chăm bé.

Tạm thời, chị mới mua 2 hộp sữa Enfagrow (143k/hộp = 286 K) cho bé.

2,501
0
0

Haidang02

Sáng nay chị đã ra sở Thương binh lao động xã hội, gặp Tuấn, người đang làm thủ tục xin trợ cấp mổ tim cho bé Hiệp. Tuấn nói, giờ mới làm hồ sơ, gửi cho Đài truyền hình VN, chị Ngân và chị gì đó (xin lỗi các mẹ là chị quên mất tên:(). Chị Ngân là người làm chương trình Người xây tổ ấm.
Trước mắt, để hoàn chỉnh hồ sơ, Hiệp phải đi khám ở Viện Tim. Theo lời Tuấn thì viện tim khám vào thứ 4, thứ 5 hội chẩn và có quyết định mổ được hay không, khám như thế mất khoảng hơn 2 triệu .
Việc có xin được tài trợ hay không chưa chắc chắn, nhưng có rất nhiều hy vọng. Còn việc khám, nhà mình giúp mẹ con Hiệp nhé :x
Các mẹ cho ý kiến .

2
0
0

May & nui

Chj loan ah, em chẳng giúp j được nhiều cho bé Hiệp, em chuyển vao tk chj 200k để chj mua giúp em hộp sữa cho cháu nhé. Cảm on chị nhiều lắm.@};-@};-

22
0
0

B&J

@ Haidang02 gặp mẹ bé cố gắng hướng dẫn cách xay, nấu thức ăn. Chăm được đứa con thường đã khó, các bé bị tim này đúng là quá khó thật mà họ điều kiện như thế càng chả có kiến thức đâu.

Chị gửi cho bé 500K vào TK của Loan nhé. Có khi phải cố chăm cho sức khỏe con lên được chút rồi làm hồ sơ mới có thể xin được tài trợ mổ. Kẻo chỉ sợ đã bị từ chối 1 lần rồi, lần sau dù khả năng triển vọng tốt hơn cũng vẫn không được xét lại nữa.