(MS155/CN) 14.06.2009 - Tận cùng sự thống khổ - Bé Hiệp - xã Lê Lợi, huyện Kiến Xương, Thái Bình bị tim bẩm sinh, sứt môi, hở hàm ếch

2,501
0
0

Haidang02

Ðề: 06.2009 Tận cùng sự thống khổ - Bé Hiệp - xã Lê Lợi, huyện Kiến Xương, Thái Bình bị hở hàm ếch và tim bẩm sinh)

Ngày 14.12 nhận từ TK 500k của BAODUY đúng ko em

Em và mọi người rất muốn được giúp chi Lê nhưng đúng vẫn nhiều vấn đề cần giải quyết từ phía chị Lê chị ạ.
Em nghĩ xa hơn trọn vẹn hơn là ko thể chỉ đất mà ít ra phải có cái nhà mái ngói ở được.Nhưng dù có ra chính quyền li dị xong nhưng vẫn ở đó gần đó thằng say nó có đến hành hạ hay ko cũng là vấn đề cần suy nghĩ, thằng say ai can được cơ chứ. Tách về pháp luật cần tách cả về địa lý, thoát ly khỏi tầng áp bức đó thì con ng mới thoát khỏi cảnh khổ sang một tương lai sáng hơn. Những suy nghĩ của em ko phải để bàn lùi mà để mọi ng cùng suy nghĩ, chị Tâm đưa ra ý kiến giúp chị Lê chi nhé. Em biết thoát ly là cực khó nhất là ở nông thôn. Dạo này chị ấy ốm nhiều tính tình khác hẳn lúc trước rồi chị ạ.
Chúng em chờ tin chị hoặc em cũng sẽ liên lạc thẳng để nói chuyện với chị ấy thêm nếu mọi ng thấy ý kiến của em là hợp lý.
Chị hiểu chứ. Chị nghĩ nếu có thể, Loan gọi điện nói chuyện thêm với chị Lê nhé @};-

0
0
0
B

Bừa

Guest
Ðề: 06.2009 Tận cùng sự thống khổ - Bé Hiệp - xã Lê Lợi, huyện Kiến Xương, Thái Bình bị hở hàm ếch và tim bẩm sinh)

Em xin ủng hộ 500K và 1 cây nhãn lồng HY xịn để trồng trên mảnh đất đó nhé.

2,501
0
0

Haidang02

Chiều nay nhà Hiệp lại gọi điện. Rằng chị Lê đã viết xong đơn, chồng đã ký nhưng chưa gửi ra ủy ban, và có lẽ sẽ không gửi nữa. Lý do : Đi xem bói 3 nơi họ đều bảo ông chồng không sống qua nổi tháng giêng nên không ly dị nữa. Ý là nhỡ ly dị xong chồng chết thì nhân dân họ lại bảo tại bà Lê ly dị chồng nên chồng mới bị thế.
Túm lại là vẫn chưa nhìn thấy ánh sáng cuối đường hầm.
Cảm ơn các bố các mẹ đã giúp đỡ vụ này. Chuyện mua đất nghe vẻ không khả thi nữa rồi :(

10,159
29
48

ALnML

Super Moderator

Vâng chi ạ. Em đã bao lần mừng hụt với chi Lê này rồi nên em quen rồi. Mình cứ từ từ xem tình hình thế nào, minh còn dõi theo mẹ con chi ấy chứ chưa dừng. Từ lúc nào mấy chi em chúng mình đã coi chi ấy là một phần của cstt mà dõi theo từng bước.
Chiều nay nhà Hiệp lại gọi điện. Rằng chị Lê đã viết xong đơn, chồng đã ký nhưng chưa gửi ra ủy ban, và có lẽ sẽ không gửi nữa. Lý do : Đi xem bói 3 nơi họ đều bảo ông chồng không sống qua nổi tháng giêng nên không ly dị nữa. Ý là nhỡ ly dị xong chồng chết thì nhân dân họ lại bảo tại bà Lê ly dị chồng nên chồng mới bị thế.
Túm lại là vẫn chưa nhìn thấy ánh sáng cuối đường hầm.
Cảm ơn các bố các mẹ đã giúp đỡ vụ này. Chuyện mua đất nghe vẻ không khả thi nữa rồi :(
Ngày 14.12 nhận từ TK 500k của BAODUY
Ngày .12 nhận 500k của Mường Tè

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: 06.2009 Tận cùng sự thống khổ - Bé Hiệp - xã Lê Lợi, huyện Kiến Xương, Thái Bình bị hở hàm ếch và tim bẩm sinh)

híc, khổ thế rồi sao họ còn đi xem bói để quyết định cuộc sống của mình thế nhỉ.
Chết mất thôi

7,827
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Đúng là đất lề quê thói, nh` ng` phụ nữ thà để bị chồng bỏ còn hơn mang tiếng bỏ chồng, nay chồng lại không bình thường như thế, vẫn sợ bị tiếng ác lắm, đời bản thân mình, con mình thì có khi ko dám nghĩ đến, lại cứ đau đầu suy tư về miệng lưỡi thế gian. Thôi nhà mình lại chờ vậy :( .

10,159
29
48

ALnML

Super Moderator

Em chuyển hai mẹ con Hiệp vào khu này để mình theo dõi cho dễ chi nhé.

2
0
0

storkkingkong

Em có cậu em làm ở NGO Hagar, chuyên giúp đỡ phụ nữ bị bạo hành. Hiện Hagar hoạt động tại Hà Nội. Nếu vào đó chị Lê sẽ được ở cùng các con và được tham gia các lớp học về tâm lý, kỹ năng mềm cũng như học nghề và hỗ trợ việc làm sau khi kết thúc khóa học. Nếu mọi người ủng hộ và chị Lê đồng ý, em có thể hỏi giúp thủ tục đăng ký. Rất mong mẹ con bé Hiệp sớm thoát khỏi tình cảnh bi đát này.

5,624
9
38

metyruoi

Active Member

Hôm qua chị Lê cho Hiệp lên khám bs Nhã ở bv Nhi. Kết quả của lần phẫu thuật sứt môi rất tốt, chủ nhật tuần này sẽ nhập viện để tiếp tục mổ hở hàm ếch.

Chồng chị Lê ốm bê sê lết từ Tết, vừa phải nằm viện gần nửa tháng, trước khi cho Hiệp đi khám, chị mới xin cho về nhà. Tuy vẫn ám ảnh lời thầy bói, nhưng lần này thấy chị dứt khoát lắm, nói rất to là "chị đã có tính toán lối đi rồi". Hiii, chả biết có làm được không.

2,501
0
0

Haidang02

Hôm qua chị Lê cho Hiệp lên khám bs Nhã ở bv Nhi. Kết quả của lần phẫu thuật sứt môi rất tốt, chủ nhật tuần này sẽ nhập viện để tiếp tục mổ hở hàm ếch.

Chồng chị Lê ốm bê sê lết từ Tết, vừa phải nằm viện gần nửa tháng, trước khi cho Hiệp đi khám, chị mới xin cho về nhà. Tuy vẫn ám ảnh lời thầy bói, nhưng lần này thấy chị dứt khoát lắm, nói rất to là "chị đã có tính toán lối đi rồi". Hiii, chả biết có làm được không.
Chị chả tin bà Lê quyết đoán được việc chồng. Có điều chị phục chị ấy, dù hoàn cảnh thế nào, chuyện mang con đi khám từ 3h sáng, hay chuyện lên viện xin các loại giấy tờ lằng nhằng, rồi chăm thằng cu Hiệp... mỗi mình chị ấy mà cứ như không, không hề thấy tỏ ý vất vả tý nào.
Còn mình, cứ thấy các thủ tục ở viện mà thấy ớn.

5,624
9
38

metyruoi

Active Member

Hôm qua mẹ con Hiệp đã lên HN, buổi chiều có đoàn bs tình nguyện của Hàn Quốc khám. Chiều nay Hiệp được mổ, giờ vẫn chưa tỉnh. Vì chị Lê không được khỏe lắm, nên đã đến trường xin cho con trai lớn nghỉ vài buổi học, lên chăm em cùng mẹ. Trộm vía thằng cu Hiệp từ sau khi mổ tim thì rất khỏe mạnh, chịu ăn, chịu ngủ, tuy vẫn chưa biết nói nhưng không còn quấy mẹ nữa. Thay mặt CSTT, em gửi chị Lê 1000k để ăn uống và mua sữa cho Hiệp. Sau lần phẫu thuật này, Hiệp sẽ còn phải trải qua ít nhất 2 lần nữa thì mới hoàn chỉnh được hàm, mặt. Như thế này, cũng đẹp trai chứ bộ! :x

Chiều qua có 51 cháu đợi khám, Hiệp số 32. Ngồi chán trong phòng chờ, mấy chị em lại ra đường đứng.

Con trai lớn chị Lê năm nay học lớp 9, vẫn làm lớp trưởng, học kỳ I xếp loại hs giỏi. Mong sao thằng bé học hành nên người, sau còn phụng dưỡng, đỡ đần mẹ.

Thằng cu Hiệp cứ toe toét thế này nhưng nhất định không cho bế

5,624
9
38

metyruoi

Active Member

Lần phẫu thuật này Hiệp yếu hơn, vòm họng hở rộng nên khâu rồi lại vỡ, phải làm 2 lần vẫn chưa được. Bệnh viện nhiều bệnh nhân ốm, sốt nên bác sĩ cho về, hẹn tuần sau lên khám và nếu đủ sức khỏe thì làm lại. Hixx, tội cho chị Lê lắm!

2,501
0
0

Haidang02

Ðề: (MS155/CN) 14.06.2009 - Tận cùng sự thống khổ - Bé Hiệp - xã Lê Lợi, huyện Kiến Xương, Thái Bình bị hở hàm ếch và tim bẩm sinh)

Hôm trước chị Lê lên nhà chị chơi. Chị ấy khoe thằng cu con giai lớn đỗ cập 3 trường Bắc Kiến xương, điểm cao thứ nhì trường/750 hs dự thi. Thằng cu đang thi vào lớp chọn của trường, chưa biết kết quả thế nào.
Cu Hiệp thấy mẹ nó bảo trông ngon lành lắm, mỗi tội bữa nào cũng mất 2 tiếng cho ăn. Chị Lê lại định cho thằng bé đi hội chẩn ở viện Tim, do hãng điện thoại nào đấy, hình như VT thì phải, tài trợ.
Chị cũng nói mẹ nó là cần chăm cho thằng cu lớn học. nó học được thế mà không chăm cho nó thì phí đi. Ở chung với ông chú nghiện cũng thấy lo lo cho thằng bé...

1,007
0
0

Mường Tè

Ðề: (MS155/CN) 14.06.2009 - Tận cùng sự thống khổ - Bé Hiệp - xã Lê Lợi, huyện Kiến Xương, Thái Bình bị hở hàm ếch và tim bẩm sinh)

Nhà cu Hiệp hy vọng nhiều vào anh cu Hiệp. Mong rằng cháu chăm học và học giỏi. Thi đỗ cấp ba rồi, sắp vào năm học mới lại nhiều thứ phải đóng góp, mua sắm. Để giúp cháu và gia dình Chị Lê, em xin gửi cháu 500k nhé. E sẽ ck nhờ bác Đèn chuyển giúp nhé. Cảm ơn Bác và cả nhà!

2,501
0
0

Haidang02

Cảm ơn Tè. Chị góp 500K với chú cho chẵn, hihi

5,624
9
38

metyruoi

Active Member

Hihii..hôm trước chị Lê cũng gọi cho em, thỉnh thoảng chị ấy vẫn gọi, nói dăm câu ba điều, kể con cà con kê. Công nhận thằng cu lớn ngoan, cũng biết thương mẹ, chăm em nữa. Em cũng lo nó ở với thằng chú nghiện, mẹ nó đâu để mắt suốt ngày được, lỡ có chuyện gì thì chị ấy biết trông cậy vào đâu. Cu Hiệp thì mới biết đi và vẫn phải ăn cháo, chưa nói được. Mẹ nó sẽ phải chăm nó đến già mất. Hix...Nói chuyện lão chồng có thể die từ hồi sau Tết, mà giờ vẫn sống nhăn răng, chuyện nhà cửa cũng chưa quyết được. Cứ lần lữa mãi, chị ấy cam chịu thế suốt đời thôi.

354
0
16

Mr_Ech

Member

Em góp thêm để mua sách vở cho bạn ý 200k cho... lẻ, chờ các bác góp tiếp cho... chẵn. Hihi . Em chuyển trực tiếp cho bác Đèn nhé !

2,501
0
0

Haidang02

Hôm qua mẹ con nhà Hiệp lên khám để lấy giấy chuyển viện có vào nhà mình. Mình đã gửi 1.200 K cho mẹ con nhà Hiệp, nói là chú Tè, chú Ếch gửi cho cu lớn đóng tiền học đầu năm. Chị Lê gửi lời cám ơn tới cả nhà.

Cu Hiệp dạo này béo và lớn hơn nhiều. Tay rất mập, chạy phăm phăm, có điều ăn uống khó và đau ngực nhiều nên chị Lê lại cho đi khám lại.

Vài cái ảnh chụp cu Hiệp bằng điện thoại nên không được nét lắm ;

5,624
9
38

metyruoi

Active Member

Hôm trước chị Lê đưa Hiệp lên khám, gọi em nhưng em đi công tác không gặp được, chỉ nói qua điện thoại thôi.

Hiệp khám ở bv Tim HN, siêu âm tim không rõ, chưa mổ được, bs lại kê đơn thuốc uống tiếp 2 tháng. Vòm họng của Hiệp thì tạm thời cứ theo dõi thế, không có lịch hẹn cụ thể, vì cũng lớn rồi, mổ cũng khó, phải lấy thịt từ má vá vào nhưng cũng rất phức tạp. Với lại năm vừa qua cháu trải qua mấy cuộc phẫu thuật rồi, nếu mổ tiếp thì không đảm bảo sức khỏe. Chị Lê thật là vất vả, cực nhọc với Hiệp quá, may mà có thằng lớn bù lại.

5,624
9
38

metyruoi

Active Member

Theo lịch hẹn, hôm nay đáng lẽ chị Lê đưa Hiệp lên khám. Nhưng...quả thật là tận cùng sự thống khổ - thằng bé lớn vừa bị sốt cao, nằm viện điều trị gần 1 tuần, bà mẹ chồng cũng ốm, một mình chị Lê chăm sóc ở bệnh viện 7, 8 ngày, bà vừa mới đỡ thì thằng cu Hiệp lại bị xuất huyết ruột, một bên mắt phải sưng vù lên trong mí mắt, cứ lấy tay cào vào mắt chảy máu ra. Bs khám bảo là bệnh down đã bị biến chứng, chỉ cho thuốc uống thôi chứ không mổ được, vì cháu đã động dao kéo đến 6 lần rồi (cả tim và hàm ếch). Tim thì đỡ rất nhiều, nhưng hàm ếch thì chắc không làm được nữa. Bây giờ Hiệp như có 2 vòm họng, chỉ nuốt được sữa thôi, ăn cơm và thức ăn toàn bị hóc. Chị mua thuốc theo đơn cho Hiệp, thay mặt CSTT, em gửi 500K phụ thêm tiền thuốc. Hixxx

Đã thế thằng chồng khốn nạn cứ lên cơn là giật tóc, đập đầu, đánh cho sưng hết mặt mũi. Được mấy cô em chồng về cũng hùa theo mẹ chồng và anh, chửi chị không ra gì.

Sao lại có cuộc đời khốn khổ như thế??!!! Trời đày người ta đến thế là cùng, sao không chút xót thương gì hết thế??!!! Hixx

Nói chị làm đơn ly dị bao nhiêu lần rồi mà không nghe, sống thế này khổ hơn là chết. Hixx...