(MS155/CN) 14.06.2009 - Tận cùng sự thống khổ - Bé Hiệp - xã Lê Lợi, huyện Kiến Xương, Thái Bình bị tim bẩm sinh, sứt môi, hở hàm ếch

5,624
9
38

metyruoi

Active Member
Ðề: (MS155/CN) 14.06.2009 - Tận cùng sự thống khổ - Bé Hiệp - xã Lê Lợi, huyện Kiến Xương, Thái Bình bị hở hàm ếch và tim bẩm sinh)

Hôm trước, sau khi được sự đồng ý của bs Tuân, bạn meLuti, em đã điện thoại cho chị Lê nói về việc đưa bố Hiệp lên bv Tâm thần TW1 điều trị. Ngay khi mẹ chồng từ bv nội tiết về, chị Lê đã hỏi ý kiến bà và gia đình nhà chồng, thì tất cả đều thống nhất ý kiến, cho anh ta đi điều trị. Chỉ đợi đi xin giấy chuyển viện của bv Thái Bình là xong. Nhưng hôm sau chị Lê bận đi nhận ruộng được chia lại, chưa kịp đi thì tối về bà lại lên tiếng phản đối, nói ngang phè: tôi không cho con tôi đi nữa, còn chị muốn làm gì thì tự chị làm. Hix...Em bảo chị Lê đi vận động các anh, chị em nhà chồng sang nói giúp nhưng họ nghe thấy thế cũng lại từ chối: bà đã không đồng ý rồi, nếu đưa đi có vấn đề gì, bà lại đổ lên đầu chúng tôi. Thôi thì thím chịu khổ vậy. Hixx...

Chị Lê điện thoại cho em nói trong nước mắt. Cực thật đấy!! Thằng chồng đã thế, lại thêm bà mẹ chồng trái tính trái nết, cứ về phe chồng mắng chửi chị ời ời, bất kể sớm tối, đúng sai. Trước không chỗ nào nhận vì người ta yêu cầu vào viện thì phải tự tìm người trông coi, giờ có nơi đồng ý cho điều trị thì lại vấp vải sự phản đối của gia đình chồng.

Em sẽ lại phải gọi điện xin lỗi bs thêm lần nữa!!!

Hix..không biết kiếp trước chị ấy nợ gì anh ta mà kiếp này phải chịu khổ, để nó hành hạ khổ sở thế???

5,624
9
38

metyruoi

Active Member
Ðề: (MS155/CN) 14.06.2009 - Tận cùng sự thống khổ - Bé Hiệp - xã Lê Lợi, huyện Kiến Xương, Thái Bình bị hở hàm ếch và tim bẩm sinh)

Chị Đèn ơi, mẹ Hiệp vừa điện thoại cho em, chị ấy lại bị thẳng thần kinh nó túm tóc, xách cổ, ném quần áo ra đường xong nó khóa trái cửa, không cho vào, nhốt cả 2 đứa nhỏ luôn. Chị ấy phải ngủ nhờ nhà văn hóa xã 2 đêm nay rồi. Kiểu này chắc phải nhờ báo chí can thiệp quá, để chính quyền thôn, xã, hội phụ nữ còn giúp chị ấy chứ, không cứ ba ngày bảy trận đòn thì sống làm sao???

2,501
0
0

Haidang02

Chị Đèn ơi, mẹ Hiệp vừa điện thoại cho em, chị ấy lại bị thẳng thần kinh nó túm tóc, xách cổ, ném quần áo ra đường xong nó khóa trái cửa, không cho vào, nhốt cả 2 đứa nhỏ luôn. Chị ấy phải ngủ nhờ nhà văn hóa xã 2 đêm nay rồi. Kiểu này chắc phải nhờ báo chí can thiệp quá, để chính quyền thôn, xã, hội phụ nữ còn giúp chị ấy chứ, không cứ ba ngày bảy trận đòn thì sống làm sao???
Chiều chủ nhật chị ấy vừa ở nhà chị. Chị ấy bảo lão chồng dạo này còn tự nấu rượu để uống cả ngày, bảo sẽ báo cáo chính quyền để ly dị lão. Chị nói là : Bà bảo li dị thì làm luôn đi, cứ định với chả định, ở mãi thế sao được. Thằng cu Hiệp thấy kể khá lắm, biết thêm được khối thứ, ăn cũng đỡ hơn và béo hơn.

5,624
9
38

metyruoi

Active Member

Chị ấy không li dị được đâu, đến việc cho chồng đi bệnh viện thần kinh còn không tự quyết định được vì còn vướng bà mẹ chồng. Khổ nỗi, anh chị em chị ấy cũng không ủng hộ, sợ mang điều tiếng. Mà chị ấy cứ chịu trận như thế...e rằng có ngày cũng phát điên!! Em chỉ không hiểu tại sao chính quyền cứ làm ngơ, nếu họ có tiếng nói can thiệp để bà mẹ chồng đồng ý đưa thằng con đi thì mới được. Đằng này...chuyện đánh chửi ngày nào cũng xảy ra nên người ta cũng quen rồi mặc kệ sao ấy??

Việc này ngày tồi tệ, có khi phải nhờ xem báo nào có cộng tác viên khu vực đó, nhờ họ viết bài rồi gửi về địa phương

2,501
0
0

Haidang02

Hôm nay chị Hiệp điện cho mình. Chị ấy bảo sau một trận bị chồng đánh dã man đã bỏ nhà ra hội trường thôn ở nhờ. Cả 2 thằng cu đi theo mẹ. Chị ấy đã gửi đơn ra tòa ly dị chồng được hơn 1 tuần rồi. Mấy hôm nay hội trường thôn họp nọ kia nên đã chuyển về ở nhờ nhà 1 chị cùng thôn. Hy vọng lần này ly dị xong.

Sáng thứ 5 mẹ con chị ấy lại lại lên HN khám định kỳ.

103
0
0

pippi784

Trả lời: (MS155/CN) 14.06.2009 - Tận cùng sự thống khổ - Bé Hiệp - xã Lê Lợi, huyện Kiến Xương, Thái Bình bị hở hàm ếch và tim bẩm sinh)

Hi vọng lần này dứt điểm :)

5,624
9
38

metyruoi

Active Member

Sáng thứ 5 mẹ con chị ấy lại lại lên HN khám định kỳ.
Sáng nay chị ấy gọi nhưng em họp không nghe được, trưa điện thoại lại thì mẹ con chị ấy đã về. Hixx...Ku Hiệp khám trộm vía kết quả tốt, tim vẫn ổn, không có gì bất thường. Bs lại hẹn 9 tháng nữa lên khám.

Chị ấy kể chuyện nộp đơn ly hôn, sống khổ sở, bị chồng đày đọa như thế mà hội phụ nữ vẫn khuyên...quay lại tiếp tục chung sống với chồng. Mẹ chồng thì qua đằng nhà đẻ chửi lên, chửi xuống. Nhưng lần này thấy chị ấy hô quyết tâm to lắm, nhất định phải ly hôn bằng được để còn dạy thằng lớn và chăm thằng nhỏ. Thằng bé mấy năm trước học giỏi lắm mà năm rồi chỉ được hs tiên tiến, chị ấy bảo cả ngày lẫn đêm bố nó đập phá, chửi rủa, không yên lúc nào để mà học nữa. Nếu ly hôn được, mấy mẹ con sẽ kiếm mảnh đất, có khi CSTT nhà mình lại giúp xây cho cái nhà nhỏ thì may ra cuộc sống mới yên ổn được.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: (MS155/CN) 14.06.2009 - Tận cùng sự thống khổ - Bé Hiệp - xã Lê Lợi, huyện Kiến Xương, Thái Bình bị hở hàm ếch và tim bẩm sinh)

Có sợ ở riêng nó cũng đến nó phá ko chị ơi.
Kiểu như thế, ly hôn hay ko, ở chung hay ko em sợ nó cũng chẳng cần biết :((

103
0
0

pippi784

Có sợ ở riêng nó cũng đến nó phá ko chị ơi.
Kiểu như thế, ly hôn hay ko, ở chung hay ko em sợ nó cũng chẳng cần biết :((
cứ ly hôn được đã rồi nó phá phách thì tống nó vào tù là ok ạ, hehe

2,501
0
0

Haidang02

Sáng chủ nhật (19/8) mẹ cháu đã chuyển cho chị Lê 1 triệu đồng hỗ trợ đầu năm học cho thằng cu lớn và 200K may quần áo. Tổng cộng là 1.200 K. Cảm ơn cả nhà mình nhiều nhiều :x

Chị Lê đã đưa đơn và toà án huyện hứa sẽ giải quyết nhanh nhất vụ ly dị của chị. Hiện chị đang ở nhờ nhà một cô bạn. Cô bạn đó bảo được ở đến khi nào nhà được giá bán thì sẽ phải đi. Khi toà hỏi có tài sản gì chia không thì chị ấy bảo không có. 3,5 chỉ vàng góp sửa nhà hồi mới lấy chồng giờ không chứng minh được, đất thì vẫn mang tên mẹ chồng. Có 11 con gà hôm chuyển đi bà chị định mang lũ gà đi nhưng chồng không cho nên cũng để ở nhà tất. Nguyện vọng sau ly dị là chồng đóng 500K nuôi con mỗi tháng (là thủ tục thế chứ chị ấy bảo cũng biết thừa lão chồng lấy đâu ra 500K mà đưa).

741
0
16

Thôi bỏ của mà giữ được người là may rồi!

2,501
0
0

Haidang02

Thôi bỏ của mà giữ được người là may rồi!
Chị Lê vừa gọi điện báo là đã hoàn tất thủ tục ly dị với chồng các mẹ ạ.

3,455
2
38

mecunlinh

Active Member

Phải chúc mừng chị Lê, hy vọng mấy mẹ con được yên ổn mà sống.

10,157
29
48

ALnML

Super Moderator

Em giờ mới xong mọi việc để vào đây. Chị giúp em tìm hiẻu xem tình hình như chị nói thế nào. Chị ko post nội dung đó lên đây thì mọi ng ko hiểu gì đâu ạ.
Em mong là có đc chỗ ỗn định để con trai lớn yên tâm học tập tốt, sau làm chỗ dựa cho mẹ và em trai. Chị ấy vẫn kể là con trai học hành tốt mà.

10,157
29
48

ALnML

Super Moderator

Chị Lê gọi cho em rồi. Hiện về cần câu cơm thì chị đã có nghề đan nứa, nuôi lợn 3 con do bão chết một, nuôi gà 10 con hôm nay đi vắng bị chó cắn chết 2. Con trai học cấp 3 tốt đạt hs tiên tiến đứng t9 trong lớp. C nói sẽ làm đơn xin đất. Em nói chị ấy đẩy mạnh việc xin đất đi rồi tính tiếp.
À việc đan nứa là việc chính cả chị hàng đêm, chi ấy đc xã bảo lãnh vay ngân hàng ít tiền mua nứa đan. Ban ngày con trai ăn uống rất khó nên chi ấy bận rộn cho con ăn. Đổ sữa , đổ bột dinh dưỡng vào mồm cho cu Hiệp. Hic

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
2,501
0
0

Haidang02

Tối qua chị cũng gọi điện cho bà Lê. Phương án xin được đất là tốt nhất, sau đó mình sẽ tính Loan nhỉ. Chị không biết là ở quê có thể xin cấp đất, cứ tưởng phải mua như trên thành phố, hihi.

Có một bạn Desmenf làm ở hội chữ thập đỏ tỉnh Thái Bình vừa gọi điện cho chị, bảo là xác minh lại trường hợp của chị Lê. Bạn ấy phụ trách xã Lê Lợi, có thể hỗ trợ để xin đất cho chị Lê. Bạn ấy đã gọi điện cho chủ tịch xã, mình chờ xem thế nào.

10,157
29
48

ALnML

Super Moderator

Tối qua chị cũng gọi điện cho bà Lê. Phương án xin được đất là tốt nhất, sau đó mình sẽ tính Loan nhỉ. Chị không biết là ở quê có thể xin cấp đất, cứ tưởng phải mua như trên thành phố, hihi.

Có một bạn Desmenf làm ở hội chữ thập đỏ tỉnh Thái Bình vừa gọi điện cho chị, bảo là xác minh lại trường hợp của chị Lê. Bạn ấy phụ trách xã Lê Lợi, có thể hỗ trợ để xin đất cho chị Lê. Bạn ấy đã gọi điện cho chủ tịch xã, mình chờ xem thế nào.
Hôm qua e ko đề ra phương án gì mà chỉ truy hỏi chị ấy định thế nào cho tương lai, rồi hỏi kỹ về việc chị ấy đang làm, sau đó e cũng hỏi dò ý kiến có định đi xa ko, thì c ấy nói ko vì muốn ở gần ngoại và con trai đang học rất tốt. E hỏi tiếp vụ xin đất c áy nói chắc đc thôi. C ấy kể hoàn cảnh mẹ con c ấy ai cũng thương đến nỗi ra tòa cô chánh án còn cho áo, cho sữa và cho tiền cơ. E nói chị ấy tập trung xin đất, kêu gào khóc lóc thế nào cho cố đc. Nay có bạn Desmenf thì cực kỳ tốt rồi, Mong bạn cố giúp thúc để đc mảnh đất cho 3 mẹ con rồi mình tính tiếp.

2,501
0
0

Haidang02

Hôm rồi mình tranh thủ xuống nhà chị Lê, tÌnh hình rất là tình hình thế này :

Khi hội chữ thập đỏ chưa kịp làm công văn thì chị Lê nhà mình nghe chủ tịch xã và ông chữ thập đỏ của xã xuống thúc : Chị phải mua đất thì họ mới làm nhà cho, lại còn nói rõ là dự án nhà 50 triệu !!!! (chả hiểu các ông ấy nghe tai nọ xọ tai kia hay thế nào, nhưng khi mình xuống tận nơi 3 mặt một lời hỏi : Thế các bác có dự án làm nhà nào 50 triệu thì các ông ấy im thin thít, chả nói gì). Chán không còn gì để nói nữa. Chị Lê đã vay lãi 300k/tháng để mua mảnh đất 58m2 với tổng số tiền là 28,5 triệu.

Trước đấy, mình đã gọi điện hỏi rõ, dặn rõ là không đất cát gì, chờ xem thế nào đã nhưng chị ấy bảo tại xã thúc quá nên liều mua. Lại còn hỏi đi hỏi lại: Chị lên xã hỏi xem dự án 50 triệu ấy là của đơn vị nào... ôi, ôi, chán lắm cơ. Lúc chị Lê lên khóc lóc vì đất, mình cũng đã nói cho một trận nhưng rồi lại thở dài vì giờ đã thế rồi, mắng chị ấy cũng chả biết làm thế nào được. Mình bảo: Giờ chị làm thế nào gửi thằng cu Hiệp đi mà làm trả lãi người ta, chị không nghe em giờ em kệ chị.

Hôm tranh thủ cùng bạn Ánh bên Chữ thập đỏ về xem tình hình thế nào, mình có chụp ảnh thằng cu Hiệp. Dạo này lớn hơn rồi nhưng mẹ vẫn phải buộc vào võng để làm việc nọ việc kia, nhà thì vẫn đang đi ở nhờ :

Em Ánh bên CTĐ

Chị Lê và ông chữ thập đỏ ở xã

Mảnh đất mà chị Lê đã mua

2,501
0
0

Haidang02

Ðề: Trả lời: (MS155/CN) 14.06.2009 - Tận cùng sự thống khổ - Bé Hiệp - xã Lê Lợi, huyện Kiến Xương, Thái Bình bị hở hàm ếch và tim bẩm sinh)

Ngày cùng tháng tận của năm, mẹ cháu có vài điều báo cáo cả nhà :

Tình hình là sau khi vận động những đồng nghiệp thân thân một chút, mình đã thu được 6.200.000 đồng. Nghĩ đi nghĩ lại, mình đã nói chuyện với LG và hai chị em quyết định sẽ trao luôn số tiền này cho chị Lê.

Chiều nay, 31/12/2012, mình đã mời chị Lê lên Văn phòng Công ty và cùng một số bạn trao số tiền này cho chị ấy, dặn chị ấy tiết kiệm để làm nhà, còn nếu bí quá, bị đòi nợ tiền đất thì mang ra trả, tuỳ chị ấy quyết định.

Làm mỗi chuyên bé tý thế này mà cũng vấp phải một số chuyện phải nghĩ ngợi. Có những đồng nghiệp chả cần nói xong họ đã ủng hộ, có những người họ còn nói này nọ (mà mình đã tuỳ mặt mà xin rồi đấy). Cũng buồn mất nửa ngày vì một số câu nói nhưng cuối cùng mình quyết định là kệ thôi, buồn là gì cho già đi.

Cám ơn bạn Tè cùng đồng nghiệp.

(Đang có một hy vọng, mong cho hy vọng ấy thành hiện thực để có tin vui báo cho cả nhà)

1,007
0
0

Mường Tè

Còn vài giờ nữa là bước sang năm mới 2013, mong cho hy vọng mà bác Đèn đang nghĩ sẽ trở thành hiện thực để mẹ con chị Lê có thể gấp lại trang sách về "tận cùng sự thống khổ"...
Sắp có pháo hoa rồi, ba cái nỗi buồn lẻ tẻ cho qua đi, chị nhé!